ใส่ขุนแผนแล้วจน?

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย constanetine, 5 กรกฎาคม 2012.

1. constanetine

constanetine สมาชิกใหม่

18 ธันวาคม 2011
    ผมได้เลี่ยมขุนแผนมาองค์นึง เป็นพระขุนแผน พญาอิ่นแก้ว แต่ยังไม่กล้าห้อย เนื่องจากมีคนบอกกันเยอะเหลือเกินว่า ใส่แล้วจะมีเรื่องบ่อย หรือว่าจะทำให้จนลง
    พี่ๆๆที่มีประสบการณการห้อยพระขุนแผนมาแล้วช่วยบอกผมหน่อยครับ ว่าเป็นยังไงกันบ้างครับ ประสบการณ์ดีมั้ย หรือว่าใส่แล้วจนจริงหรือไม่ครับ

2. KhonKae

KhonKae Active Member

แขวนพระขุนแผนแล้วไม่จนหรอก แต่ถ้าทำตัวเป็นขุนแผนจนแน่นอนและอาจตายฟรีด้วยครับ

3. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเป็นคนชอบพระขุนแผนครับ
    มีทั้งกรุบ้านกร่าง กรุวัดใหญ่
    และผงพรายกุมาร ที่ผ่านมาใช้แล้ว
    ไม่เคยเจอเหตุการณ์ไม่ดีครับ

4. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างไรก็ตาม รุ่นที่ท่านถามถึง
    ผมไม่เคยมี จึงไม่อาจตอบได้
    ว่าที่เพื่อนท่านพูดหมายถึงขุนแผนทุกรุ่น
    หรือเฉพาะบางรุ่นครับ
    แต่ยังไงก็ตาม ผมว่าถ้าจะมีเรื่อง
    น่าจะอยู่ที่คน ไม่ใช่ที่พระหรอกครับ

5. Ov

Ov เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ว่ากันไปผมว่าอยู่ที่ตัวเราครับ

6. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวผมไม่เคยนะครับ ส่วนใหญ่ก็จะมีพูดแบบนี้เหมือนกันเพราะตามเรื่องขุนแผนสุดท้ายก็ติดคุก แต่ผมว่าอยู่ที่ทำตัวมากกว่าครับ แขวนขุนแผน แล้วทำตัวแบบขุนแผนก็มีแต่จนครับ

7. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีพระเกจิที่ไหนเสกขุนแผน แล้วอธิฐานให้คนนำไปใช้แล้วจนหรอกครับ อย่าไปเชื่อ เลอะเทอะครับ

จะจนก็เพราะความเจ้าชู้ของเราเอง พวกป๋า เลี้ยงเด็ก นั่นแหละครับ ถึงจะจน

8. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    :cool: แขวนขุนแผน แล้วมีศีล ๕ ครบ รับรองว่าไม่จน ^^

9. Bobcats

Bobcats เป็นที่รู้จักกันดี

ห้อยพระขุนแผนแล้วจนเป็นความเชื่อที่เชื่อต่อๆกันมาอย่างไร้เหตุผล คนที่เชื่อส่วนใหญ่ไม่เคยมีไม่เคยบูชาพระขุนแผนแต่ก็ปากเปราะว่ากันไป ถ้าจะถามถึงพุทธคุณของพระขุนแผนจริงๆจะแยกคร่าวๆได้ดังนี้ ขุนแผนกรุต่างๆเน้นทางคงกระพันคุ้มครองนำเป็นหลัก ขุนแผนยุคหลังที่เกจิต่างสร้างจะเน้นเมตตามหานิยมครับ

10. captainzire

captainzire เป็นที่รู้จักกันดี

พระขุนแผน ถ้าแขวนแล้วจน มีเรื่องและติดคุกจริง
    คงไม่เป็นพระหลักยอดนิยมจนถึงวันนี้หรอกครับ

11. prajak1410

prajak1410 เป็นที่รู้จักกันดี

สติอยู่ที่ตัว อย่าไปมั่วกับคำพูดไร้สาระ
    แขวนแบบเกินตัวมากกว่าประเภทเงินน้อยแต่แขวนองค์ละหลายหมื่น ไม่ต้องรอแขวนหรอกครับจนตั้งแต่เช่าแล้ว

12. นโมพุโธ

นโมพุโธ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    อย่าทำอะไรๆเกินตัวสิครับ ไม่จนแน่น

13. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ :cool:

14. fujyjo

fujyjo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ขุนแผนไม่ทำให้จนหรอกครับ
    มีแต่ตัวเราเองแหละครับที่ทำให้จน
    ขุนแผนพญาอิ้นแก้วของครูบาแก้ว วัดร่องดู่ใช่ไหมครับ ขุนแผนท่านไม่เคยใช้ แต่อิ้นของท่านที่เมตตาสุดๆครับ
    เคยให้พี่รู้จักกันเอาไปใช้ตอนนั้นแกโดดเจ้านายด่ามาพอเอาไปใช้แกมาเล่าให้ฟังว่าวันรุ่นขึ้นเจ้านายเดิมมายื่นตังให้บอกเอาไปกินขนม
    แกเลยมาขอบูชาผมต่อไปเลยครับ

15. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    เคยได้ยินว่าจริง ๆ แล้วพระขุนแผนไม่เกี่ยวกับขุนแผนเลย เป็นพระพิมพ์ที่เอาแบบมาจากพระพุทธชินราชที่พิษณุโลก แล้วคราวนี้ไปเปิดกรุใหญ่แล้วดังที่ บ้านกร่าง และอยู่สุพรรณ (หรือเมืองกาญจน์จำไม่แม่น) เขาเลยเรียกพระพิมพ์นี้ว่าพระพิมพ์ "เมืองขุนแผน" ไม่ได้แปลว่าเป็นขุนแผน ต่อมาเรียกไป ๆ กร่อนเป็นพระขุนแผนไปเสีย ได้ยินเขาลือกันงั้น

16. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้ผมได้ยินมาแว่วๆ นะครับ ไม่มีข้อมูลชัดเจนเหมือนกัน

พี่คนหนึ่งได้บูชาตะกรุด (ไม่ใช่ขุนแผนนะครับ) จากที่ไหนไม่ทราบเหือนกัน ขอกว่าของครูบาแก้ว วัดร่องดู่ พอได้มาแล้วก็ใช้แต่รู้สึกว่ามีอะไรแปลกๆ ซึ่งไม่ค่อยดีก็เลยให้เพื่อนและให้พระอาจารย์ตรวจเช็คให้ สรุปว่าเป็นของเลียนแบบแต่ใช้วิชาบังคับพวกวิญญาณมาอยู่ในตะกรุด แทนก็เลยไม่ได้ใช้และพี่เค้าก็ทำพิธีปลดปล่อยวิญญาณไปครับ......

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านและเข้าใจนะครับ ผมฟังมาอีกทอดหนึ่ง เล่าสู่กันฟังครับ

17. nopparat_33

nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    ผมเองก็เคยได้ยินมาแบบ คุณ fatcafeนี้ เหมือนกันครับ เพราะสมัยก่อนไม่เคยมีใครตั้งชื่อพระที่สร้างไว้ มีแต่คนรุ่นหลังที่ไปขุดพบ แล้วจึงตั้งชื่อให้
    และบ้างก็ว่าเป็นพระที่ขรัวตาคง อาจารย์ของขุนแผนทำให้ขุนแผนไว้บูชาติดตัว ต่อมาจึงเรียกกันว่าพระขุนแผนครับ

18. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมแขวนพระขุนแผนของท่านอาจารย์ชุม ไชยคีรี แขวนแล้วไม่เห็นจนเลยครับมีแต่ความสุขความสมบูรณ์ดีตลอด

19. fujyjo

fujyjo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    เจออย่างงี้ก็น่ากลัวเหมือนกันนะครับ
    แต่ของผมที่ได้มาตอนนั้นได้มาจากพี่ที่เป็นสายตรงครูบาแก้วเลยครับรับมาจากมือท่านเลย ^^

20. วารินทร์ นานา

วารินทร์ นานา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็มีหลายองค์เมื่อก่อน ชอบมาก
    ตั้งเเต่มีเเฟนเลิกแล้ว เก็บไว้เต็มเลย ทั้งอ.เปล่ง หลวงปู่ชื่น หลวงพ่อสาคร
    หลวงปู่ธรรมรังสี อ.เม้ง หลวงพ่อเเดง อีกมาก อยู่บนหิ้งหมด