ไม่มีเงินทำบุญแต่อยากได้บุญ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย gopets, 16 พฤษภาคม 2008.

1. gopets

gopets เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้ถาม : "กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง คือลูกไม่มีเงินจะทำบุญ ก็ต้องไปขอพี่บ้าง น้องบ้าง เวลาไปขอเขาทีไรเขาชอบพูดกระแนะกระแหน หาว่าลูกไม่เจียมบอดี้... อยากเรียนถามหลวงพ่อก็คือว่า คนที่ไม่มีเงินจะทำบุญแล้วอยากจะได้บุญ หลวงพ่อมีคำแนะนำจะให้ทำอย่างไรบ้างเจ้าค่ะ?"
    หลวงพ่อ "ไม่ยาก.. บุญที่ไม่ต้องลงทุนก็มี ถ้าต้องการ ๑.รักษาศีล ศีลไม่ต้องใช้เงิน ๒.เจริญภาวนา ไม่ต้องใช้เงิน ๓.การให้ทาน เราต้องใช้เงินใช่ไหม...จะไม่ใช้ก็ได้ เขาเดินถวายทานเป็นแถว ๆ ปัตตานุโมทนามัย ดีใจกับเขา คนละ ๙๐ เปอร์เซ็นต์ ตั้ง ๑๐๐ คนเท่าไรล่ะ?"
    ผู้ถาม : "อย่างนี้เราไม่ต้องถวายสตางค์หลวงพ่อก็ได้ซิครับ:"
    หลวงพ่อ : "ฉันไม่รับเงินมานานแล้วนะ รับแต่แบงก์อย่างเดียว"
    ผู้ถาม : "อย่างนั้นคนจนก็ไม่ต้องตกใจนะ อาศัยปัตตานุโทมนามัย"
    หลวงพ่อ : "ถ้ามีบ้างก็ทำเท่าที่มีได้ ถ้าไม่มีทำก็นั่งโมทนา นึกในใจยินดีในผลที่เขาทำแล้ว เท่านี้แหละ ๙๐ เปอร์เซนต์ วัน ๆ นับไม่ไหว อย่างที่นี่หาบไม่ไหว ต้องเอาพ้อมมาใส่ และบุญนีไม่สลายตัวด้วย"
    ผู้ถาม : "แหม...คนที่ยกมือ ไม่ต้องลงทุนเลยนะ"
    หลวงพ่อ : "ลงทุนเหมือนกัน ลงทุนแค่ยกมือ ถ้าเขาไม่ยกมือก็ได้ ยินดีด้วยจิตนอบน้อม อย่างฉันนี่ยกทั้งวันปวดแขน ก็เลยไม่ต้องยก เมื่อไม่ต้องยกก็มีผลสมบูรณ์แบบนะ"
    จากหนังสือ หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม ๙ หน้า ๕๔-๕๕

2. ปราณยาม

ปราณยาม เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    อนุโมทนาด้วยนะครับ แต่ยังไงถ้ามีโอกาศก็ทำบุญด้วยตนเองจะดีมากๆเลยครับ เหมือนกับถ้าการทำบุญด้วยตนเองคือการจัดดอกไม้เราก็จะภูมิใจและเป็นเจ้าของแจกันดอกไม้นั้น ส่วนคนที่มาอนุโมทนาคือคนที่ผ่านมาแล้วเห็นแจกันของเราสวยเค้าก็จะชื่นชมและยินดีมีความสุขที่เห็นของสวยแต่ไม่อาจเป็นเจ้าของได้จริงๆครับ

3. THANAKIM

THANAKIM เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ!ขออนุโมทนาด้วย ก็เห็นด้วยกับคุณปราณยาม ถ้ามีเงินไม่มากก็แบ่งไว้ทำบุญเพียงเล็กน้อยก็ได้ เพียงบาทเดียวแต่ถ้ามีกำลังใจศรัทธามากผลบุญก็มากมายเช่นกัน (การบริจาคทรัพย์สินเงินทองเป็นการกำจัดความตระหนี่และความโลภ)

4. anag_p

anag_p เป็นที่รู้จักกันดี

มีมากบริจาคมาก เป็นการฝึกขจัดความตระหนี่ มีน้อยบริจาคน้อย ก็จะไม่ทำให้ตัวเองเดือดร้อนในภายหลัง ซึ่งอาจเป็นเหตุให้บุญพร่อง ส่วนผลบุญจากปัตตานุโมทนามัยนั้น ย่อมเกิดแก่ผู้มีจิตน้อมโมทนาด้วยใจจริงถึง 90 เปอร์เซ็นต์ (ผมเชื่อตามที่หลวงพ่อสอน) ซึ่งอาจจะไม่สอดคล้องกับอุปมาแจกันดอกไม้เท่าไรนัก ทั้งนี้เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวครับ

5. THANAKIM

THANAKIM เป็นที่รู้จักกันดี

ปัตตานุโมทนามัย

ขออนุโมทนาและขอขอบคุณ คุณ anag p ที่กรุณาช่วยขยายความให้มีความชัดเจนยิ่งขึ้น ข้าพเจ้ามีความเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งกับคุณ anag p ซึ่งข้าพเจ้าก็มีความศรัทธาในคำสอนของหลวงพ่อมากเช่นกัน ขอแสดงความนับถือ[​IMG]

6. Pongroch

Pongroch เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยใจ และกำลังทรัพย์ตามสะดวก ยึดศีล5ให้มั่น แล้วปฏิบัติตามหลวงพ่อท่านแนะนำ ก็ตามหลวงพ่อท่านได้แล้ว ท่านรอลูกทุกคนอยู่

7. กตัญญุตา

กตัญญุตา เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2008
    มีศีล 5 บริบูรณ์ บริจาคตามกำลัง อธิฐานจิตเจริญกรรมฐาน อนุโมทนาครับ