ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรวานผู้รู้ช่วยบอกที

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย snookerlama, 27 กันยายน 2011.

1. snookerlama

snookerlama สมาชิกใหม่

2 พฤศจิกายน 2008
    คือว่าไม่รู้เป็นอะไรนะครับ เวลาผมจะทำอะไรไม่ดี เหมือนจะมีอะไรมาดลใจทำให้ผมคิดว่า มันไม่ดีอย่าทำเลย ทำไมได้ กลัวว่ามันจะบาป กลัวทำให้พ่อแม่เสียใจ ทั้งๆที่ผมรู้ตัวเองดีว่า ผมอ่ะไม่ได้เป็นคนดีสักเท่าไหร่เลย ผมคิดว่าผมก็เป็นคนธรรมดาทั่วไปคนนึง ที่คิดชั่ว อยากจะทำอะไรที่มันไม่ดีบ้างสักครั้ง แต่ไม่รู้ทำไมผมถึงทำไม่้เคยได้เลยสักครั้ง ตอนเด็กๆ อ่ะผมเคยนิสัยไม่ดี มาบ้าง แต่พอโตขึ้นมา อยากจะทำตามใจสักครั้ง ตามใจที่ว่านี้ คือประมานว่า อยากเ้ห็นแก่ตัวบ้าง อยากนู่น อยากนี่ แต่พอทุกครั้งที่ผมจะทำมันเหมือนมีอะไรมาบอกมาห้ามทุกครั้ง คือผมอยากจะรู้ว่า เป็นเพราะ มีใครมาคอยเตือนเราหรือเปล่าครับ วานผู้รู้ช่วยบอกที

2. ลูกแม่หล่ำ

ลูกแม่หล่ำ Active Member

14 สิงหาคม 2011
    น่าจะเป็นอานุภาพของคำอธิษฐานของบุญเก่าที่เคยทำไ้ว้..อาจจะเคยทำบุญแล้วอธิษฐานว่า หากจิตคิดในทางอกุศล ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยยับยั้งไว้ อะไรประมาณนี้ครับ

3. aubasok

aubasok เป็นที่รู้จักกันดี

ดีแล้วครับ ความชั่วอย่าได้ไปทำเลย

4. ลุงมหา

ลุงมหา เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2010
    สติ เตือนเรา หรือ เทวะรักษา

ขออนุญาตครับ

การที่คนทั่วๆไป จะรับรู้การติดต่อ จากสติของตัวเอง หรือ การเตือนสติจาก
    เหล่าเทวดา อย่างแจ่มชัดนั้น ยากมากๆ

เพราะต้องผ่านการปฏิบัติสมาธิภาวนาจนถึงขั้น "สติวินะโย"
    คือขั้นที่สติเร็วเหมือนงูเห่าฉก

ไม่ว่าความคิดใดๆเกิดขึ้น สติจะจับมาคิด มาพิจารนา รู้แล้วก็ปล่อยวาง
    ฉกอันใหม่ จับอันใหม่ มาคิด มาพิจารนา ต่อๆกันไปเป็นลูกโซ่

เหมือนคนเดินขึ้นบันใด เท้าย่างขึ้นไป มือก็จับราวบันใดตามไปนั่นละครับ

ถ้าคุณไม่เคยปฏิบัติสมาธิภาวนามาก่อน ก็เป็นบุญเก่า
    ถ้าคุณกำลังปฏิบัติสมาธิภาวนาเป็นประจำอยู่แล้ว แสดงว่า
    จิตของคุณกำลังเลื่อนขั้นที่ สติเริ่มจะเร็วกว่าจิต
    มันจึงสามารถเตือนคุณได้ว่าอะไรถูก อะไรผิด

ก็ที่เขาพากันเรียกว่า "ธรรมรักษา" นั่นละครับ

ท่านนักปฏิบัติที่จะมาถึงตรงนี้ได้

มักจะผ่าน ความเบื่อหน่าย คลายกามกิเลส
    ระดับต้นๆ และมีความละอายต่อบาปสูง

บางท่านถึงกับขนรูปภาพวับๆแวมๆในบ้านไปทิ้งจนไม่เหลือเลย

บางท่านเห็นกิเลสเข้ามาใกล้ ก็เกิดโมโหโกรธา เคียดแค้นชิงชังอย่างรุนแรงก็มี

บางท่านก็เกิดจากการสวดพระคาถาชินบัญชรอยู่เป็นประจำก็มีเช่นกัน

ผมเคยไปกราบพระปฏิมาหลวงพ่อองค์ตื้อ ที่ จ.หนองคาย ท่านเข้ามาพูดคุยด้วย
    รู้สึกว่าเสียงมันจะดัง พอได้ยินอยู่ในกลางศรีษะ เสียงไม่ได้เข้ามาทางหูเลย

แต่ถ้าเป็นเทวดา ที่รักษาตัวเราเป็นคนบอก ก็แสดงว่าคุณเป็นคนดีพอสมควร
    จนเทวดาเมตตา ติดต่อพูดคุยด้วย

ขออนุโมทนาในกุศลผลบุญของท่าน

ลุงมหา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2011
  5. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

นั่นเพราะได้เคยปฏิบัติธรรมมา จนสติสัมปชัญญะเจริญงอกงาม ตัวสตินี้เป็นตัวรู้ ผิด ชอบ ชั่ว ดี และเป็นตัวที่คอยยับยั้งชั่งใจในการคิดชั่ว กระทำชั่วต่างๆ หรือก็คือ หิริโอตัปปะนั่นเอง เกิดความละอายและเกรงกลัวบาปทุกครั้งที่จะทำผิดบาป จึงไม่สามารถที่จะกระทำความชั่วต่างๆ ได้ จงเคารพตนเองให้มากๆ นะคะ

ขอให้เจริญในธรรมและอนุโมทนาค่ะ

6. snookerlama

snookerlama สมาชิกใหม่

2 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณมากครับสำหรับความเห็นของทุกคน ที่ผมพึ่งเข้ามาตอบเพราะว่าเหมือนผมเคยเข้ามานานมากแล้วไม่เห้นโพสนี้ แต่วันนี้ลองพิมพ์ชื่อตัวเองดู ในgoogle จึงเห็นครับ ขอโทษด้วยนะครับที่เข้ามาตอบช้ามากๆๆๆๆ ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ