☼ การพึ่งพาตนเองยามเกิดภัยพิบัติ ◄► เอนไซม์ เพื่อชีวิต ☼

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Forever In LoVE, 3 มีนาคม 2009.

1. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    อยากลองทำจัง ใช้อะไรหมักดี พี่ ณ

2. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

หลอด...พี่คิดเองว่าจะใช้กี่ชนิดก็คงได้จ้า
    ทำออกมาก็เป็นเอนไซม์น้ำสลัด หุหุ รสชาติคงอร่อยดี *^^*

ตุ้ยพี่ใช้ สูตร 1 : 3 : 10 (น้ำผึ้ง/น้ำตาลทรายแดง1 : ผลไม้ 3 : น้ำ 10)
    ตามที่ครูบาก้องแนะนำไว้จ้า
    ส่วนผลไม้ในโหลจะเป็นผลไม้หาได้ง่ายตอนนั้น ก็มะม่วงกับส้ม
    แต่ถ้าได้ผลไม้ที่เป็นยา เช่นมะขามป้อม หรือสมอ พี่คิดว่าคงจะดียิ่งขึ้นจ้า
    ลองๆ ทำกันดู ทำง่ายๆ อย่างพี่ทำแล้วก็ลืมเลย 55555555
    กลับมาดูอีกที ถ้าเทียบว่าน้ำเอนไซม์ตอนแรกเป็นเด็กทารก
    ตอนนี้คงจะเดินได้แล้วอะ ดีไม่ดีวิ่งได้เลยอีกต่างหาก...;)

3. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้สูตรมาแล้ว ได้โอกาส ต้องขอลองซ่ะหน่อยแล้ว

4. tenis

tenis เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    แล้วโปรเจกของคุณซันกับท่านที่จะแจกซีดีไปถึงไหนคะ
    อยากร่วมกลุ่มด้วยคะ

5. tevw

tevw สมาชิก

19 พฤศจิกายน 2009
    ผมลองทำดูแล้วครับ ใช้ อ้อยไปหมัก นี่ผ่านมาได้ 23วันแล้ว มันไม่บูดจริงๆ ด้วยครับ แต่อ้อยอัดลงไปเต็มขวดเลย น้ำตาลก็ใส่น้อยหน่อยเพราะอ้อยมันหวานอยู่แล้ว
    เปิดฝาขวดทุกวัน ให้อากาศมันเข้าไปทำปฏิกิริยา โอ้ ฟองนี้ฟอตเลยแต่สงสัยน้ำจะน้อยไป
    ก็เลยเติมน้ำลงให้พอวันรุ่งขึ้น เหมือนเอ็มไซดมันได้บ้านใหม่(น้ำที่เติมเพิ่มลงไป) ดีใจพ่นฟองมาจากไหนไม่รู้ ผุดขึ้นมาไม่ยอมหยุดเลยครับ เป็นฟองฟอตเหมือนเปิดขวดแป๊บซี่ยังไงหยั่งงั้นเลย
    กะว่าจะเก็บไว้ซัก 6 ปีเลย แต่เดวอีก 3 เดือน จะขยายเพิ่มอีกขวดเดวพรุ่งนี้จะถ่ายรูปของพวกมาให้ดู เป็นการแรกเปลี่ยน

6. tevw

tevw สมาชิก

ผมลองทำดูแล้วครับ ใช้ อ้อยไปหมัก นี่ผ่านมาได้ 23วันแล้ว มันไม่บูดจริงๆ ด้วยครับ แต่อ้อยอัดลงไปเต็มขวดเลย น้ำตาลก็ใส่น้อยหน่อยเพราะอ้อยมันหวานอยู่แล้ว
    เปิดฝาขวดทุกวัน ให้อากาศมันเข้าไปทำปฏิกิริยา โอ้ ฟองนี้ฟอตเลยแต่สงสัยน้ำจะน้อยไป
    ก็เลยเติมน้ำลงให้พอวันรุ่งขึ้น เหมือนเอ็มไซดมันได้บ้านใหม่(น้ำที่เติมเพิ่มลงไป) ดีใจพ่นฟองมาจากไหนไม่รู้ ผุดขึ้นมาไม่ยอมหยุดเลยครับ เป็นฟองฟอตเหมือนเปิดขวดแป๊บซี่ยังไงหยั่งงั้นเลย
    กะว่าจะเก็บไว้ซัก 6 ปีเลย แต่เดวอีก 3 เดือน จะขยายเพิ่มอีกขวดเดวพรุ่งนี้จะถ่ายรูปของพวกมาให้ดู เป็นการแลกเปลี่ยน
    ว่าแต่ พี่ ณ ได้ลองกินดูยัง ว่ารสชาติเป็นยังไง ซักช้อนชาคงไม่หมดมากไปยังไงมาบอกด้วยนะอยากรู้แต่ถ้าไม่กล้า เดวผมจะไปชิมให้555

7. ณ.

555555555 ให้ลองชิมเลยเนี่ยะนะ พี่มันประเภทยุขึ้นซะด้วยสิ @^^@
    แต่ขอให้ผ่านงานพระเจ้าองค์แสนก่อนละกันนะ จะแจ้งผล
    ถ้าลองตอนนี้เกรงใจว่าจะสวยเกินหน้าเกินตาคนไปร่วมงานหล่อพระน่ะ หุหุ ;)

8. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    ในเบื้องต้น คงต้องเป็นแบบหมักอีเอ็ม ต้นแบบกันเองก่อนค่ะ
    คุณ tenis เลือกสูตรที่ถนัดและหาวัสดุได้ง่ายในท้องถิ่น
    แล้วลงมือเลยแบบคุณ ณ จ้า

ส่วนหัวเชื้ออีเอ็มแบบที่หมักไว้นานตั้งแต่ 1-3 ปี และ 3 ปีขึ้นไป
    ขณะนี้เท่าที่ทราบยังไม่มีใครมีเลยค่ะ

หากท่านใดมีและประสงค์จะส่งมาให้ทางกลุ่มขยายผลจากหัวเชื้ออีเอ็มดังกล่าว
    เพื่อเป็นวิทยาทาน ยินดีอย่างยิ่งค่ะ ติดต่อเข้ามาได้เลยจ้า

9. tevw

tevw สมาชิก

สวัสดีครับมาตามสัญญาครับ เอารูปที่ถ่ายไว้เมื่อคืนมาให้ดูกันครับ
    เมื่อคืน ผมว่าไหนๆ ก็ไหนไหน ลองขยายดูซักขวดแล้วกันว่าจะเป็นไง เลยเทแบ่งน้ำใส่อีกขวดนึง แล้วเติมน้ำกลับลงไปให้เท่าเดิม ไปดูตามลำดับเลยครับ ขวดนี้ หมักได้ เพียง 24 วัน
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

10. tevw

tevw สมาชิก

11. tevw

tevw สมาชิก

ไม่รู้ว่าขอพี่นะ ได้เปิดให้อากาศเข้าไปบ้างรึเปล่า

12. ณ.

โห...มีเปิดให้หายใจทุกวันเลย
    งั้นนานๆ เปิดทีก็ซี๋แหง๋แก๋แล้วอะดิ...
    หุหุ...สงสัยต้องเริ่มนับ 1 ใหม่แล้ว 555555555

13. ศิลาพร

ศิลาพร เป็นที่รู้จักกันดี

มาอัพเดตข่าวจ้า ลองทำแล้วล่ะแต่ทำเป็นเอนไซม์กระชายใช้กระชายขาวแทนกระชายดำเพราะมีคนบอกว่าจริงๆแล้วกระชายขาวมีสรรพคุณทางยามากกว่ากระชายดำ...ผ่านไปแล้ว 2วัน ตอนนี้มีฟองฟอดอยู่ประมาณนึง จะต้องเปิดฝาเพื่อถ่ายเทอากาศมั้ยค่ะ วานผู้รู้บอกที

กำลังรอขวดสีชาอยู่น๊า..เพราะมีคิวของส้ม ทับทิม และอื่นๆเพียบเลย พี่ณ.ค่ะหลอดตัดสินใจได้แล้วว่าจะไม่เอารวมกันแล้วล่ะ กลัวเป็นเอนไซม์สลัดน่ะ 5555

14. ลิงเมืองละโว้

ต้องเปิดให้อากาศเข้าด้วยหรอครับ ?

ปกติหมัก เค้าไม่มีเปิดให้อากาศเข้า ใช่ไหมครับ

15. tevw

tevw สมาชิก

ในระยะแรกของการหมัก ให้เปิดออกมาคนทุกวันครับวันละครั้งซัก 2 อาทิตย์ เพื่อกระตุ้นให้ จุลินทรีย์ได้ทำงาน ( ได้ดูครั้งแรก ของ คุณโจน จันได ที่ทำบ้านดิน หลายปีแล้วแต่ไม่ได้สนใจ) 2 เดือนเติมน้ำตาล ทีนึงเพื่อเป็นอาหารให้กับเอ็มไซด์ ถ้าหากน้ำหมักขึ้นราขาว แสดงว่าน้ำตาลน้อยไป ให้เติมน้ำตาล แต่ถ้าขึ้นราดำ ทิ้งทั้งถังไปเลยครับไม่ต้องเสียดาย อันนี้อ่านมาจากหมอแดง

16. ณ.

แล้วถ้าน้ำหมัก ไม่ขึ้นรา ทำไงอะ มีแต่ฝ้า แล้วไม่ดำด้วย
    แหะแหะ แต่ยังไม่ได้ลองชิมนะ ;)
    ตกลงมันเสียหรือเปล่าน๊ออออออออออ

17. tevw

tevw สมาชิก

ถ้าเป็นฝ้าขาวๆก็แสดงว่า น้ำตาลมันไม่พอไงล่ะครับ จุลินซีย์ มันขาดอาหาร ก็เติมน้ำตาล ลงไปอีกหนึ่งส่วนจะเป็นน้ำตาลทรายแดง รึว่า น้ำผึ้ง ก็ได้ ไอ้ที่ฝ้าๆ นั่น เค้าบอกว่า เขี่ยๆ ขึ้นมาผสมแป้ง เป็นหัวเชื้อ ทำอะไรได้หลายอย่างเลยนะ

18. tevw

tevw สมาชิก

ของพี่ ณ ไม่รู้ว่า เวลาเปิดฝ้าออกมาแล้ว มันมีฟองฟู่ เปล่าครับ ของผมนี่ ตลอดเวลาเลย มีเสียงดังด้วย

19. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ต่อไปจะนิมนต์ครูบาก้อง ปรมาจารย์ด้านเอมไซม์ให้ท่านมาให้ความรุ้เพิ่มครับ

มีข้อมูลอีกเพียบเลย

20. nut--tun

nut--tun เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    ถ้าอยากรู้ว่ามนุษย์ต่างดาวมาที่โลกเราทำไมตามหลักของความรู้ใหม่ เชิญที่เวป
    http://mezyweb.freetzi.com/INDEX.htm
    นะคับ ในนั้นจะมีคำตอบอยู่คับ หุหุ