FRIDAY 13"

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย เมขต์, 13 มกราคม 2012.

1. illanzer

illanzer เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2005
    โพสแต่เพลงนะ ไม่รีวิวเดอะลอร์ดออฟเดอะริงมั่งล่ะน้องเมขต์

2. เมขต์

เมขต์ เป็นที่รู้จักกันดี

จุ๊ๆ ขีเกลียด ติดใจหนังร้านนายเมขต์อ่าเด... 555 เอาเรื่องไรดีหระ เดอะลอทภาคสองยังไม่ได้โหลด เลยครับ ขี้เกลียดดด ตัวเป็นขนแล้วครับพี่อิล 555555

3. เมขต์

55555 สวัสดีจ้า ลานนาา คัมมินต์ เมื่อวานยังร้องเพลงลานนาเล่นอยู๋เลยครับเนี่ย มาๆ ขึ้นดอยกันครับ 5555

4. เมขต์

ร้องเกะเพลินเล ย ผมมมม เนี่ยนั่งดูแคสเปอร์อยู่ฮะพี่อิล ผีน้อยน่ารักกำลังสนุกเลยครับ 55555

5. เมขต์

ขี้เกลียดฟังเพลงต่อละ ดีกว่า กลับบ้าน ลำโพงมันดีครับ ผมเลย ฟังอย่างคลั่งเลยเนี่ย 5555555
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=gCf_EQDxIQI"]Gabrielle Aplin - Never Fade (Home House Live with Raymond Weil Performance) - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2012
  6. เมขต์

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=sse7VyWAEGk]มน Room39 - รักนะคะ [ Nine entertian award ] - YouTube[/ame]

7. เมขต์

เราทุกคนมีสิทธิ์คิด มีสิทธิ์เขียนตามความเข้าใจ ไม่ผิดเลย และไม่มีอะไรผิด แต่เมื่อใดก็ตาม ที่เราคิดแทน.. เขาคงคิดเช่นนั้น เขาคงคิดเช่นนี้.. เขาจะคิดอย่างไรนะ? เขาจะคิดว่า.. เขาคิดว่าเขารักเรารึเปล่า.. เมื่อนั้นแหละ เมื่อเราทำหน้าที่คิดแทนสิ่งต่างๆ เราก็ได้เริ่ม เข้าใจผิดแล้ว และเมื่อเราคิดว่าเขา เข้าใจเราผิดเหมือนกัน แล้วอย่างไรหละ ถึงเรียกว่าเขาจะเข้าใจถูก.... ถูกใจ ตามอำเภอใจของเราเรียกว่าเข้าใจถูกรึ เห็นสักแต่ว่าเห็นรู้สักแต่ว่ารู้ เฉยๆ มองดูมันไป.. เอามาฝากก่อนนอน สำหรับสาวๆที่ชอบคิดมาก :D 5555 ฝันดีนะครับ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=2AJovc6Hh3Y]อูคูเลเล่ คิดมาก by www.uke2u.com - YouTube[/ame]

8. เมขต์

มาก้าวต่อไปข้างหน้ากันดีกว่าครับ ไม่มีแก่นสารอะไรให้ยึดติด เกิดขึ้นตอนนี้ พรุ่งนี้ก็ไม่ใช่อย่างวันนี้แล้ว เกิดขึ้น มีอยู่ เปลี่ยนไป ไม่แน่นอน วลีนี้ คลาสิคเสมอเลยครับ ดูอย่างโลกสิยังหมุนไปทุกวันเลย การเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นอยู่เสมอ ไม่เกาะเกี่ยว ไม่ติดหล่ม พัดไป ไหลไป หมุนไป ตามกาล ^ ^.. เพลงเยอะหน่อยนะช่วงนี้ผมฟังแต่เพลง 5555 (rose)

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=XGD4cvR2FaE]Open To Your Light Heart - YouTube[/ame]

9. philosophi

philosophi เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2012
    อรุณสวัสดิ์..น้องรักของพี่บิซ 555+ น้องกล่าวได้ชอบแล้ว "ก้าวไปข้างหน้า ไม่มีแก่นสารอะไรให้ยึดติด" ถูกต้องแล้วจ๊ะ เพราะจริงๆแล้ว สุดท้าย ทุกอย่างก็เปล่ากลวง นี่คือ .สัจธรรม

มีแล้ว หมด หมดแล้วมี รักแล้วเลิก เลิกแล้วรัก(ใหม่) พบแล้วจาก จากแล้วเจอ(ใหม่) มืดแล้ว สว่าง สว่างแล้วมืด.(ใหม่) เกิดแล้วตาย ตายแล้วเกิด.(ใหม่) (ที่ไม่มาเกิดอีก น้อยมากๆ)ฯลฯ แล้วอะไรคือ แก่นสาร? 555+

เพราะฉะนั้น จงใช้ชีวิตไปตามบทเพลงแห่งลำนำฯ ตัวใครก็ชีวิตคนนั้น ทำสิ่งดีๆ เพื่อตัวเอง เพื่อสังคมรอบข้าง ใครไม่เข้าใจ ไม่ใช่เรื่องแปลก.(ถ้ามาเข้าใจสิแปลก) ชีวิตทำให้ง่ายก็ง่าย ทำให้ยากก็ไม่ยาก ที่สำคัญ อย่าทำให้ใครเดือดร้อน โดยเฉพาะหัวใจตัวเอง อันนี้เป็นสิ่งสำคัญ เพราะเมื่อไรที่ใจเดือดร้อน ทุกอย่างในชีวิตก็..พัง.(ยิ้ม)

ปล. ฝากขอบคุณนู๋แป้งด้วยนะ สำหรับความรักที่มีให้ รักแบบนี้การันตีว่า.รักแท้.จร๊า

10. philosophi

เขาคงคิดเช่นนั้น เขาคงคิดเช่นนี้ ก็ปล่อยให้เขาคิดไป คิดถูกก็เรื่องของเขา คิดผิดก็เรื่องของเขา ความคิดของใครก็ของคนนั้น อีกเช่นกัน สิ่งที่ห้ามยากที่สุด คือความคิด สิ่งที่น่ากลัวที่สุดก็ความคิดอีกเช่นกัน.
    .มันก็เป็นเช่นนั้นเองแหล่ะจร๊า

คนบางคนเขาไม่พูด แต่ไม่ได้หมายว่า เขาไม่คิด สิ่งที่อยู่ข้างใน เรารู้ (คนอื่นไม่รู้กับเรานะ) ถ้าเรามั่นใจว่า คิดดี ก็ไม่มีอะไรต้องกลัวจ๊ะ.

การพบเจอกับอะไรซักอย่าง เราเป็นผู้กำหนดมาจากกาลก่อน เราไม่รู้หร๊อก เราก็แค่ก้าวไปหามัน ตามเหตุและปัจจัย ทุกอย่างถูกกำหนดมาแล้ว(ด้วยตัวเราเอง)

(วันนี้พี่บิซ พูดมากไปมั้ยจ๊ะ?)

11. philosophi

เสร็จภารกิจ แต่เพียงเท่านี้ ไปก่อนนะ take care ตัวเอง โชคดี..

12. เมขต์

ขอบคุณธรรมทานครับ

พระพุทธองค์ทรงกล่าวว่าเราหยุดแล้ว ทั้งที่ท่านก็ยังเดินอยู่ นั่นคือปริศนาธรรม .. นี่คือทางสายกลางที่พระพุทธองค์ได้ประกาศไว้แล้ว และกล่าวไว้เป็นกลางๆ ทุกอย่างยังคงเคลื่อนไหว ตามเส้นทางนาฬิกาชีวิตของแต่ละสิ่ง ความเป็นกลาง ธรรมชาติของแต่ละสิ่งนั้นเหมือนกันหรือไม่ ธรรมชาติของแมว คน เหมือนกันหรือไม่ อย่างธรรมชาติของความเป็นมนุษย์ที่ระบุไว้ในศีลห้า "ความเป็นปกติของมนุษย์" หรือท่านจะบัญญัติไว้เพื่อรักษาการกลายพันธ์ในทางร้ายยมิให้เกิดขึ้นแก่มนุษย์ลูกหลานผู้สืบทอดสายเลือดธรรม ..

เราไม่จำเป็นต้ิองสร้างบัญญัติอะไร เพื่อให้ความเข้าใจ แก่สิ่งใดตามขอบข่ายการรู้แห่งตน หากยังมิแจ้งจริงในตนและสิ่งอื่น เพราะสิ่งที่มีขึ้นแล้ว ด้วยพระสัมมาสัมโพธิญาณย่อมมีผล สมควรแก่กาลต่อสรรพสิ่ง อย่างกว้างรอบ เสมอครับ ผมจึงขอขมาหากการตั้งกระทู้หรือการกระทำใดๆในเขตรั้วของผม รบกวนและสร้างความขุ่นข้องหมองใจต่อท่านใดๆไว้ ด้วยครับผม

13. เมขต์

ครับผม การเกิดแล้วเสื่อมลงเป็นธรรมชาติอย่างหนึ่ง เหมือนน้ำที่ไหลลงสู่ที่ต่ำอยู่เสมอ เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-ดับไป "อนิจจัง" ไม่ใช่ตัวสัจจธรรมแต่บัญญัติถึงสัจจะธรรม ตัวสัจจะธรรมคือใจที่มองเห็นและเข้าใจเช่นนั้น เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-ดับไป ในเขตความเข้าใจแจ้งรู้ิของแต่ละสิ่งครับ

ขอบคุณธรรมทาน ขอให้เจริญ จำรัสแจ่มใสยิ่งๆขึ้นครับ

14. เมขต์

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=OX0WVPuyiP8"]?????????? ???? ???????? ??????????????? - YouTube[/ame]

ไปไหนแล้วพี่สาวครับ ไปไหนๆ เทคแคร์เหมือนกันครับผม วันนี้ เพิ่งกลับถึงบ้าน ไม่กล้าโทรกวน มีเวลาว่างก็ตอนที่คนอื่นเขาไม่ว่างกันแล้ว ว้าาเซง.. 5555

ฝันดีครับทุกท่าน

เมื่อคืนกลับมาดึกมากแล้ว กะทำงาน เจอน้องแมวโคม่า ข้างทาง จะพาไปหาหมอก็ตังไม่พอไป กลัวไปแล้วโรงบาลก็ปิดอีก ตังก็จะยิ่งหมดไม่พอจ่ายค่ารักษาพยาบาลแน่ อุ้มน้องแมวใส่กล่องวางไว้ที่สูง น้ำเหลืองไหลเอิบมือ น้องแมวเดินไม่ไหว แถมยังไม่ยอมกินอะไรอีกแล้ว T T ผมรอยันเช้า ลงมาดูน้อง ก็ไม่อยู่ แข็งตายส่ะแล้ว ขอบคุณชีวิตน้องแมวที่สอนให้ผมรู้ว่า วันละหนึ่งร้อยบาท หากผมเลิกข้าววันละสองมื้อของผมได้ ขนมจุ๊กจิ๊กที่ผมกินไม่หยุดปาก หากผมเริ่มอดออมอย่างน้อย น้องแมวอาจจะรอดก็ได้ ผมหาเบอร์ ศูนย์ช่วยเหลือสัตว์ๆต่างๆ แม้แต่ จศ ร้อยก็ไม่รับประกาศครับ สภาวะนั้น ที่อยู่ในวิกฤติเช่นนั้นหากเป็นคน ก็ยังคิดออกว่ามีมูลนิธิไหน รับช่วยเหลือ แต่เป็นสัตว์ผมมืดแปดด้านเลยครับ หากเพื่อนๆมีหรือทราบข้อมูลแจ้งไว้ในกระทู้ผมได้นะครับ ผมจะจดจำไว้ หากเกิดเหตุการณ์กับน้องหมาน้องแมวข้างถนนอีกครับ ....

15. เมขต์

หวัดดีคราาบผม!!! โดเรม่อน! ได้สิ แต่ผมไม่ใช่โนบิตะนะ 55555555555

16. เมขต์

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=oS5mLO77IxA]Slot Machine - จันทร์เจ้า (Goodbye) [HD] - YouTube[/ame]

17. เมขต์

รัก รักเธอลสุดขอบจักวาล ครับ ไม่ว่าเธอจะอยู่ที่ใดบนโลกนี้ รักเธอครับ 5555
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=MM9QRxPYLsc]รักเธอมากกว่าเมื่อวาน - KICK KICK Official sound clip - YouTube[/ame]

18. เมขต์

come back to home with me baby! luv us all ..
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=uKrCE1aYz7o]The Hanging Tree (Hunger Games Arrangement) - YouTube[/ame]

19. เมขต์

กลับมาจัดเพลงตามคำเรียกร้ิองงของแฟนๆครับ 5555 พรุ่งนี้ BLUE MOON คิดถึงคนไกลครับ!
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=4zLfCnGVeL4]The Sound of Silence (Original Version from 1964) - YouTube[/ame]

20. เมขต์

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=vb___tTA1po]T-ARA(티아라) _ Sexy Love (Drama ver. MV) - YouTube[/ame]

มาแล้วภาคต่อ ของสาวผมแดง เอามาฝากครับชาวบอร์ด แทนความคิดถึง..

แทนย่า น้องสาวผู้ตาบอด.. ตัวแทนของจิตเดิมแท้ กับสองขั้วที่แตกต่าง ดังหยินและหยาง.. พี่สาวทั้งสองที่เป็นตัวแทนของ กุศล ภาคบุญ และ อกุศล ภาคบาป ตอนนี้เป็นภาคจบครับ ชื่นชอบมากครับ มี Symbol Rabbit Peace ด้วย!!! เปิดฉากด้วยเรื่องราวอันยาวนานของสาวน้อยทัญญ่า และสาวผมแดงสุดเซ๊กซี่ แสดงถึงสิ่งที่เป็นมิตรแท้ของจิต โดยมีกุศล หรือความเคยชินเป็นที่ตั้ง สาวผมแดงจึงเป็นตัวแทน ของ "DAY" แสงสว่าง และการคลี่คลาย ..

เมื่อสาวน้อยเริ่มคบหา เรียนรู้อีกด้าน ของอกุศล สภาวะจิตก็เริ่มคลายจากการเกาะเกี่ยวในกุศลเป็นที่พึ่ง สาวน้อยก็เริ่มลืมพี่สาวผมแดงไปจนหมดสิ้น แสดงถึงภาวะสุดโต่งในความเป็นขั้ว ผมชอบฉากที่ สาวผมแดงแอบมองน้องสาวคนสวยรบราฆ่าฟัน อยู่ห่างๆ อย่างห่วงๆ คล้ายสภาวะจิตสำนึกที่เป็นกุศลกำลังทำหน้าที่มองดู รับรู้ความเป็นไปของการะกระทำ มองเห็นความเศร้าหมองของจิตที่เกาะเกี่ยวในอกุศลกรรมนั้นๆ สาวน้อยตาบอดถูกลวงโดยหญิงผมขาวว่าเป็นพี่สาว ให้เกิดการกระทำในสิ่งที่สร้างความเศร้าหมองแก่ตัวตนที่แท้จริงของตน สาวผมขาวเป็นตัวแทนของ "NIGHT"

และทั้ง DAY และ NIGHT หากสิ่งหนึ่งมากไป ความเป็นกลาง ความเข้าใจอย่างถ่องแท้ก็ไม่สามารถเกิดขึ้นได้ แต่นั่นไม่ได้หมายความว่า เราจะต้องสร้างการกระทำที่เป็นอกุศลมาเป็นที่พึ่งแต่อย่างใด เสมือนน้ำที่ไหลลงที่ต่ำ จิตไหลลงต่ำเป็นธรรมดา เมื่อปากทางของอบายยังมี เราจึงมีอุบายในการสร้างกุศลไว้เป็นที่พึ่ง เป็นเครื่องหน่วง ไม่ให้ไหลลงต่ำเท่านั้นเอง

สัญญาที่มีต่อพี่สาว ซึ่งเป็นทั้งหมดในชีวิติของสาวน้อยก็ค่อยๆถูกจดจำได้ จนกระทั้งการพบกันตรงกลางของกลางวันและกลางคืนมาถึง ความเปลี่ยนแปลงก็เกิดขึ้นเพื่อเข้าสู่สภาวะสมดุลย์ หรือความพอดี สภาวะตาบอดของสาวน้อยทันญ่า ทำให้อายตนะในการรับรู้ทั้งห้า เหลือเพียงสี่ เป็นการตัดการรับรู้ที่เป็นรูปธรรม ให้เป็นสัญลักษณ์ของนามธรรม และข้อจำกัดอีกหลายอย่าง ที่มุ่งเน้นให้สาวน้อยเป็นเอกลักษณ์ของภาษาใจ แทนตัวตนที่แท้จริงซึ่งไม่ใช่ ภาพ ไม่ใช่เสียง ไม่ใช่ความคิด ยังมีความยึดมั่นในสิ่งที่ไม่ใช่ตัวตนในรูปนามสัมผัสอยู่บ้าง โดยมี DAY และ NIGHT เป็นตัวแทนสองขั้วที่แตกต่าง ดาบคือการตัดสินใจ เมื่อความพอดีมาบรรจบ สาวน้อยแทนย่า จึงมองเห็นเหตุของการเกิดคือ NIGHT และดับเหตุนั้น ตอนจบของจุดจบที่สมบูรณ์แบบ เพราะสิ่งหนึ่งมี สิ่งหนึ่งจึงมี เพราะสิ่งหนึ่งดับ สิ่งหนึ่งจึงดับ ..

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=RaVLgm4r-DQ"]T-ara, Shannon, & Gavy NJ's Gunji - Day & Night [Thai Sub] - YouTube[/ame]

เอาหละเอาผลงานของสาวๆ TARA มาฝากเท่านี้หละครับ ดูกันเพลินๆนะ :D

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2012