RIP วิศวะจุฬา: นี่คือตัวอย่างที่แสดงให้เห็นว่า ครูในปัจจุบันไม่สามารถพาไทยไป 4.0 ได้

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย VisionPower, 8 กุมภาพันธ์ 2017.

1. VisionPower

VisionPower เป็นที่รู้จักกันดี

"นี่คือตัวอย่างที่แสดงให้เห็นว่า ครูในปัจจุบันไม่สามารถพาไทยไป 4.0 ได้"

การแต่งกายไม่ถูกระเบียบ .. อาจจะเป็นการแสดงพฤติกรรมที่ไม่ดีของนักเรียนคนนั้น..
    แต่การตั้งกฎที่ดูไร้สาระ .. มันแสดงระดับความคิดของคนตั้งกฎคนนั้นนะ

นี่เกิดกับคณะวิศวะ จุฬาฯ ที่ผมเรียนจบมาเลยนะ
    และแสดงให้เห็นว่า คณะวิศวะจุฬา ไม่มีวิสัยทัศน์ควรที่จะเป็น
    คณะวิศวะที่ดีที่สุดไปประเทศ ต่อไปในอนาคต

วิศวะ จุฬาฯออกกฏเข้ม แต่งชุดผิดระเบียบ ตัดสิทธิ์ทุน-ขู่อดเกียรตินิยม นิสิตล่าชื่อค้าน
    http://www.matichon.co.th/news/456396

เราเรียนรู้วิชาต่างๆ มากมาย Calculus, Differential Equations, Thermodynamic, ..
    สุดท้าย เราเรียนรู้วิ่งเข้าหาเท่าที่ตำรามี .. เราก็ทำได้เท่านี้
    แล้วก็มายกหางกันว่า ใคร ทำคะแนนได้ดีกว่ากัน

ปัญหาของจริง .. ไม่เคยที่จะเข้าไปแก้ปัญหาได้จริง
    นี้แค่ปัญหาง่ายๆ และแน่นอนปัญหานี้ไม่ได้มี ถูกหรือผิด
    แต่เป็นปัญหาที่การหาจุดเหมาะสมต่างหาก แต่คนหัวโบราณคงไม่เข้าใจ
    อ้อ .. แถมคิดไม่ได้อีกต่างหาก ว่าจุดเหมาะสมมันมีอยู่ เพราะคงคิดว่ามีแค่ถูกกับผิด

แต่อันที่จริงปัญหานี้ ควรหาจุดเหมาะสมนั้นมากกว่า ว่ามันอยู่ตรงไหน
    คือ พอถึงเวลาต้องแต่งตามระเบียบก็ต้องทำให้เนี๊ยบ ส่วนเวลาผ่อนปรนก็ต้องผ่อนปรน ไม่ใช่จะเอามันตลอดเวลา หรือพอปล่อยให้หย่อนยาน ก็ปล่อยให้หย่อนยานไปตลอดอีก หาความพอเหมาะพอดีอะไรไม่ได้เลย

และที่สำคัญมันไม่ได้เกี่ยวกับความดีความเลวขนาดนั้น

แต่นี้เป็นระดับผู้บริหาร มหาวิทยาลัยชั้นนำ กลับคิดได้ตื้นเขิน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2017
  2. VisionPower

VisionPower เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยคนแก่ๆ จะเข้าใจคำว่า Vision กันผิดแน่ๆ
    คงนึกว่า นักเรียนแต่งตัวดีๆ ใส่สูทผูกไทเรียน แบบโรงเรียน Inter หรือในต่างประเทศ
    เด็กมันจะตั้งใจเรียนสินะ .. 5555

อีกอย่าง นี่ไม่ใช่คณะธุรกิจที่ต้องเน้นการสร้างบุคลิก
    แต่นี่คือคณะวิศวะ ครับ (ถ้าคุณจะสร้างบุคลิกให้เด็ก ก็เปิดหลักสูตรสิ คิดได้ไหม?)

ถ้าอยากมีภาพในหัวว่า วิศวะควรทำอะไร?
    โน้นครับ นึกภาพเด็กกำลัง สร้างรถไฟฟ้าพลังแสดงอาทิตย์, สร้างเครื่องร่อน โน้นครับ
    นึกภาพแบบนี้ครับ .. ไม่ใช่ใส่สูทผูกไทเตรียมว่าพอจบแล้วจะไปทำงานออฟฟิศ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2017
  3. VisionPower

อันที่จริง .. ผมมาคิดดู การสอนแบบปัจจุบันนี้ก็ดีมากกับสถานการปัจจุบันนะ
    เพราะอะไร?

เพราะเราต้องการสร้างแรงงานไง .. จบไปก็ต้องไปเป็นลูกจ้าง
    ทุกวันนี้นายจ้างสั่งให้ทำอะไร ก็ต้องทำตาม .. ถ้าไม่ทำตาม คุณก็หมดอนาคตในหน้าที่การงาน
    การฝึกทำตัวในระเบียบ เขาสั่งให้ไปซื้อกาแฟ ไปหยิบกระดาษที่สั่งพิมพ์ที่เครื่อง printer โทรศัพท์ติดต่อนัดหมาย อะไรแบบนี้ ฝึกไว้แล้วจะเหมาะกับปัจจุบันแบบนี้มาก

ส่วนประเทศไทย ควรเชิญฝรั่ง ญี่ปุ่นมาตั้งบริษัท เพื่อมาเป็นหัวหน้าคนไทย .. ดีกว่า
    เพราะคนไทย เรารักสบาย เป็นลูกจ้าง ลูกน้องเขา สบายกว่า

4. VisionPower

ผมมานั่งฉุกคิดว่า .. จริงๆ อาจารย์ที่วิศวะจุฬา ไม่น่าจะโง่ขนาดนั้น
    พอคิดได้เช่นนี้ ก็พอเริ่มเข้าใจว่า ทำไม ต้องมาเข้มงวดกับเรื่องไร้สาระ เช่น การแต่งกาย

คงหนี้ไม่พ้นเหตุผล เรื่อง วินัย และคงคิดเลยเถิดไปว่า ถ้าโตไปจะเป็นคน
    ไร้วินัยและจะเป็นคนโกง ว่างั้น .. แต่อย่าลืมนะว่า ตัวอย่าง คดีรองอธิบดี
    คนนั้นเขาทำผิดในที่ลับตานะ 555

คิดดูแล้วก็ตลกสิ้นดี พวกเราสร้างคนกันไม่เป็น .. แล้วก็มานั่งบ่นกันทั้งประเทศว่า
    เราไม่มีคนดี เราไม่มีคนดี .. เคยถามตัวเองไหมว่า ตัวเองต่างหากที่โง่ !!!
    สร้างคนไม่เป็น แล้วก็บ่นเที่ยวหาคนดี

เหมือนคน ไม่ปลูกข้าว แล้วก็บ่นว่าไม่มีข้าวกิน 555

พอถึงเวลามาสอนวิชาเฉพาะทางต่างๆ .. ก็มา สอนๆๆ เสร็จแล้ว ก็หมดหน้าที่ ..
    อยากให้เด็กประพฤติอย่างใจ ก็แค่ตั้งกฎทำโทษไว้ก็พอ แล้วนั่งกระดิกเท้า ..
    แล้วเราจะได้คนดีจากที่ไหน .. ก็มันไม่ใช่วิธีสร้างคนนะทำแค่นี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กุมภาพันธ์ 2017
  5. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    อ่านละเกิดอยากได้จักรแก้วอีกละผม

6. VisionPower

แนะนำให้เข้าหา master เลยครับ มีหลายท่านตอนนี้
    ถ้ามีโอกาสก็ไปปฏิบัติทางจิตเลยครับ จะได้ไม่เสียเวลา

7. zalievan

มันมีคนเอาคำทำนายที่ตรงกับเรื่องของผมมาปล่อยน่ะแล้วทำให้ผมเป็นบ้าเป็นบออยู่พักใหญ่น่ะว่าตัวเองอาจเป็นพระจักรพรรดิ์ ผมเลยอยากท้าพิสูจน์กะมัน ถ้าไม่ใช่ก็ไม่ใช่ ถ้าใช่เดี๋ยวคงมีอะไรมาบีบคั้นให้ไปแบบนั้นเอง

แต่ก็น่าแปลก ที่วันนี้ เทียบกับวันนั้น ผมฉลาดขึ้นเยอะจนสมเพชตัวเองในอดีตเลยทีเดียว

แต่ผมก็อยากนั่งสมาธิเป็นนะ อยากสัมผัสปัญญาทางพุทธ หรือแม้แต่ของศาสนาอื่น ๆ ว่ามันเป็นยังไง *.* เผื่อจะได้มีโอกาสเปิดโลกทัศน์

เพราะคิดว่าเป็นสิ่งที่พุทธภูมิควรทำอยู่แล้ว

หาความรู้ และบริหารปัญญา!!!

ไม่ปฏิเสธคนโบราณนะครับว่า กฏระเบียบมันก็ต้องมีบ้าง แต่ถ้าเน้นกฏระเบียบมากจนไม่พัฒนาสติปัญญานี่ก็น่าจับลงโทษเหมือนกัน

เมืองไทยไม่ใช่เมืองพุทธหรอก แต่เมืองไทยก็คือเมืองไทย = =

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2017
  8. VisionPower

เจออาจารย์ของตัวเองแล้วหรือยัง .. อันดับแรกต้องหาก่อนนะ

9. zalievan

ยังครับ ผมรู้ตัวว่าผมเป็นคนฝึกยากน่ะ เพราะไม่ค่อยเข้าใจสิ่งที่ผู้ใหญ่ให้ทำโดยที่ไม่สอนให้เข้าใจเหตุผล สอนแต่ให้ทำ

อยู่ในวัดก็เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ คือ คือครูบาอาจารย์ท่านสอนโดย เน้นปฏิบัติเสียมาก อันนี้ไม่ได้ว่าท่านนะ แต่เราทนอยู่แบบไม่เข้าใจไม่ได้เลยชิงออกมาเสียก่อน เพราะตอนนั้นก็ทำอะไรบ้า ๆ จนติดกรรมมากแล้ว ก็เลยคิดว่าตนเองไม่เหมาะสมที่จะอยู่ในวัดต่อไปเลยออกจากวัดมาเอง แถม ไม่ถูกกะพระบวชใหม่ด้วย คือ แกไม่ชอบผมเพราะผมหน้าตากวนตีนว่างั้น = = (ผมมีปัญหาโดนเพื่อนรังแกมาเยอะจนหน้าตาเป็นคนกวนตีนครับ และคนมักจะหาเรื่องรังแกผมเสมอเพราะคิดว่าหน้าตาผมไปกวนตีนมัน)

ตอนนี้ก็เลยอยู่ฐานะของคนที่ พยายามทำความเข้าใจศีล เข้าใจธรรมให้ได้ เพื่อที่จะได้อยู่กับมันได้ค่อยเข้าไปอีกครั้ง

แต่ผมสามารถอยู่กับศีล 5 ได้สบายนะ
    เพียงแต่ตอนนี้ไม่ค่อยได้รักษา เพราะไม่ได้อยู่ในสถานะที่เหมาะแก่การรักษาศีล

อ้อ คุณวิชั่นคงทราบอยู่แล้วว่า พุทธภูมิต้องเรียนกับพุทธภูมิครับ
    เพราะแนวสาวกเป็นแนวหลุดพ้น
    ส่วนแนวพุทธภูมิเป็นแนวเรียนเพื่อไปสอนคนอื่น ผมจึงต้องออกมาจากวัด
    ตอนอยู่วัดผมก็ทำตัวไม่ค่อยเหมาะสมเท่าไหร่อ่านะครับ เพราะไม่รู้ธรรมเนียมในวัด เลย คิดว่าอยู่ข้างนอกดีกว่า

ผมเป็นคนไม่ค่อยถูกกับสังคมเท่าไรจึงไม่ค่อยได้ออกไปไหนเลยออกจะเป็นคนขี้กลัว ไม่กล้าเข้าสังคมครับ

ดังนั้นสิ่งที่ผมทำได้ดีที่สุดในตอนนี้คงจะเป็นเรียนรู้เอง+ใช้วิชั่นในการเรียนรู้เอง เพราะถ้าไปเรียนกะคนอื่นแล้วผมว่าผมมีโอกาสสร้างกรรมใหม่ ๆ สูง ด้วยนิสัยแย่ ๆ ส่วนตัวที่เกิดจากการเปนคนที่ไม่ชอบอยู่ในสังคมครับ

10. VisionPower

แนะนำให้ลองไปถอดรหัสคำสอน หลวงปู่ดู่ ครับ .. เดี๋ยวจะได้ของดี
    ของดีที่ดีกว่าทั่วๆไป .. เพราะวิธีของหลวงปู่ดู่ ดูเรียบง่ายเหมือนไม่มีอะไร
    แต่ถ้าเข้าใจแล้ว จิตมันดูดดื่มแล้วทำให้มีกำลังใจทำความดี แม้เล็กๆน้อยๆ
    ทำให้สามารถทำต่อเนื่องได้ทุกๆ วัน

11. zalievan

แอบไปฟังหลวงตาม้ามา แนวทางของหลวงปู่ดู่ท่านคงรู้วิธีสอนคนที่เป็นคนดีที่ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องสักแต่ว่าทำจริง ๆ แหละครับ รู้สึกว่า ฟังแล้วเบากว่าแนวทางของครูบาอาจารย์ท่านอื่นเยอะเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2017
  12. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ใช่ครับ.....แต่ไม่ใช่การสร้างคนให้ไปเป็นลูกจ้าง
    ที่ไม่มีคุณภาพเพียงพอที่ อาจจะไปสร้างปัญหา
    ในระบบการบริหารงานของนายจ้าง
    ดังนั้นต้องมีหลักสูตรและวิธีสอนที่มีคุณภาพเช่นกัน
    จะเป็นเรื่องปวดหัวมากหากมีลูกจ้าง
    ที่เอาแต่อู้..มักง่าย

ยกเว้น งานที่ทำกับสายพาน55 สม สม

13. VisionPower

ทีแรก วิเคราะห์จากในหัวอย่างเดียว ..

แต่พอได้อ่านข่าว จริง
    http://www.matichon.co.th/news/458986

5555 ... ถ้านักเรียนจะถูกตรวจเรื่องระเบียบวินัยแต่งกาย
    ผุ้บริหาร ควรถูกตรวจเรื่อง วิสัยทัศน์ นะ .. ไม่ใช่ว่าจะไม่มีเลย แต่ มีถูกทางหรือป่าว?

จริงๆ แล้ว .. ไทยเรามักง่าย ตั้งแต่ผู้ใหญ่นั้น ล่ะ อย่าว่าเด็กเลย
    เราเป็นผู้ใหญ่ ก็เลยจ้องแต่จะจับผิดเด็ก
    แต่เคยคิดมั้ยว่า ผู้ใหญ่นั้นละมีเชื้อความหลงผิด อยู่ข้างในด้วย

ความผิดเรื่องจำพวกนี้ควร ใช้ความอดทน ใช้การฝึก เพราะเราต้องการปล่อยเด็กดีสู่สังคม

ไม่ใช่มักง่าย เหมือนที่ทำมาสิบๆ ปี คือ คือ กูบอกทีเดียว มึงไม่ทำก็ซวยไป
    แล้วก็มาบอกว่า มีคนไม่ดีในสังคมเต็มไปหมด ! 55555
    มันก็เหมือนกับการออกข้อสอบงี้เง้า เพื่อให้คะแนน แทนนี้ข้อสอบบางข้อนั้น
    จริงๆ ควรฝึกเด็กให้เป็น แทนการมาวัดคะแนน

สุดท้าย เรามีสถาบันศึกษา เพื่อ ... แค่เป็นที่ออกใบประกาศไปสมัครงาน ไปเรียนต่อ
    แต่กลับมีความฝันที่ยิ่งใหญ่จะไป 4.0

มองไม่ออกกันจริงๆ นะ ก็เหมือนคนตาบอดนั้นละ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2017
  14. VisionPower

ช่างมันเถอะ .. คนไทยที่เป็นครู ดร. ที่เก่งๆ ตำรานั้นล่ะ
    จริงๆ ถ้าเป็นเรื่องสร้างคน .. กลับดูกลายเป็นเด็กอ่อนๆ ไปได้

Let it be

15. VisionPower

อ้อ .. จริงๆ ไม่ใช่ความผิดใครหรอกนะ ผมต้องขอโทษด้วย
    เพราะ อันที่จริงๆ เราไม่รู้ว่า ความคิดเด็กๆ กับ ความคิดผู้ใหญ่ ต่างกันอย่างไร

เรารู้แค่ ใครเรียนวิชาเฉพาะทางที่สูงกว่า คือ มีความผู้ใหญ่กว่า
    ใครมีอำนาจอยุ่ในมือ คือ ผู้สูงกว่า ผู้ใหญ่กว่า
    ดังนั้น เราก็เลยมีปัญหาสังคม ปัญหาพื้นฐานกันมาแบบนี้

เรา... ไม่ได้รู้ว่า สิ่งนั้นคืออะไร มาก่อน ... จึงไม่มีคนรู้ เพราะไม่ได้เรียน
    และ โตแต่ตัวกันมาทั้งนั้น

16. VisionPower

ถ้าสมมุต เราไม่สร้างหรือเปลี่ยนคน .. ถามว่าเราจะต้องรับมือผลลัพธ์มันแบบไหน?
    นั้นคือ ที่ปัจจุบันที่เราเป็นกันอยู่

ดังนั้น ถ้าถามว่า เราพร้อมที่จะเป็น ประเทศที่เจริญแล้ว หรือยัง?
    พวกคุณน่าจะมีคำตอบกันอยู่นะ

17. VisionPower

ถ้าประเทศที่เจริญแต่วัตถุ.. แต่คนไม่เจริญ
    วัตถุเหล่านั้น จะกลายเป็นขยะ และ เงินจะมีไว้ถลุง

เหมือนอย่างที่ออกข่าวกันประจำ แล้วก็พลัดกันด่ากัน
    สรุปแล้วอยู่อยู่ในประเทศที่ยังเป็นเด็กอ่อน

18. zalievan

คนที่ไม่ชอบอะไรเกรียน ๆ ลองทำใจให้เป็นกลางละลองอดทนฟังดูนะครับ

19. zalievan

ญี่ปุ่นชี้การศึกษาไทยวิกฤต ตอนที่ 1

ญี่ปุ่นชี้การศึกษาไทยวิกฤต ตอนที่ 2

ญี่ปุ่นชี้การศึกษาไทยวิกฤต ตอนที่ 3

ญี่ปุ่นชี้การศึกษาไทยวิกฤต ตอนที่ 4

20. VisionPower

ดีมากๆ ..

รมว.กระทรวงศึกษา เยี่ยมเลย

อธิการบดี พระจอมเกล้ากรุงธน .. พูดถูกประเด็นมากๆ หลายจุด
    และคำพูดแม้ดูสั้นๆ อาจจะฟังดูเหมือนผ่านๆ แต่จริงๆ มันสำคัญมาก
    และคนอาจจะฟังแล้วมองข้ามกันเสียด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2017