ปิดรับบริจาค ขอเชิญร่วมบุญกับโครงการ "สานฝันด้วยสื่อดี จากพี่...สู่น้อง"

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ธิดารัตน์, 10 มกราคม 2010.

1. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009

สื่อทำเองเพิ่มเติมนะคะ ทำเป็นบัตรคำ+บัตรเกร็ดความรู้เนื่องจากงบน้อยราคาบัตรคำที่มีจำหน่ายแพงค่ะ เลยซื้อมา1กล่องดูตัวอย่าง แล้วก็ผลิตเอง อิอิ
    แต่คิดว่าคงพอให้เด็กๆสนใจไม่มากก็น้อย ตอนนี้มัธยมปัจฉิม 9 มี.ค. ประถมนี่คงใกล้ปิดแล้ว ยังไงจะรีบนำไปมอบนะคะตอนนี้ผลิตสื่อ+รอรับหนังสือที่จะนำมาร่วมโครงการเพิ่มเติมอยู่นะคะ อ่านรายละเอียดเพิ่ม หน้าแรกค่ะ ขอบคุณค่า

2. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมโครงการ "สานฝันด้วยสื่อดี จากพี่...สู่น้อง"

จัดส่งสื่อหนังสือสาระสำหรับเยาวชน ร่วมโครงการค่ะ
    ๑) บันทึกภาษิตหลวงพ่อจรัญ พระสิงหบุราจารย์
    ๒) สติ เป็นธรรมเอก พระอาจารย์มิตซูโอะ คเวสโก
    ๓) คารวตา ของ อมรา มลิลา
    ๔) คำจากครู สถาบันอาศรมศิลป์
    ๕) ใบไม้สามใบ ของ ศ. ศรีพัฒนา
    ๖) ธรรมชาติของชาติภพ โนวา อนาลัย
    ๗) ณ มรณา ของ ดังตฤณ
    ๘) เล่าเรื่องในไตรภูมิ เสถียรโกเศศ
    ๙) ปาฏิหาริย์แรงบุญแรงกรรมใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิยะ
    ๑๐) ไฟสงคราม โดย แดง ชารี
    ๑๑) สุขภาพดีจากภายใน สวยสดใสสู่ภายนอก
    ๑๒) สาวิกา
    ๑๓) ประเพณี ๔ ภาค
    ๑๔) บุญกิริยาวัตถุ ๑๐
    ๑๕) สมบัติของผู้ดี
    ๑๖) ทำอย่างไรจึงจะเรียนเก่ง
    ๑๗) อยู่กันด้วยความรัก
    ๑๘) การทำงานคือการปฏิบัติธรรม
    ๑๙) อยู่กันด้วยความรัก
    ๒๐) หลักการของผู้ครองเรือน
    ๒๑) ฉลาดทำบุญ
    ๒๒) สตรีและการบวชเป็นภิกษุณี
    ๒๓) การอุทิศบุญที่ได้ผล

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2010
  3. ธิดารัตน์

อนุโมทนาสาธุค่ะพี่บุญญสิกขา

ตอนนี้รับสื่อต่างๆเรื่อยๆนะคะ

ยังไม่กำหนดวันไปมอบนะคะ

ประถมปิดเทอมวันศุกร์นี้แล้ว

หยีและเพื่อนๆ คงมอบไม่ทันแน่ๆเลยค่ะ

ทำสื่อเพิ่มด้วย+กับเวลาไม่ค่อยมี+รอรับจากเพื่อนๆ พี่ๆทางนี้ด้วยน่ะค่ะ

ขอโทษพี่ๆทุกท่านนะคะ ที่นำไปมอบช้า

ถ้ายังไงแม้ว่าโรงเรียนปิดแล้วก็คงจะไปสอบถามดูก่อน

4. ธิดารัตน์

รับเรื่อยๆนะคะ

จะไปมอบเปิดเทอมค่ะ

ตอนนี้หนังสือเพิ่มมาประมาณ 50 กว่าเล่ม

จากเพื่อนและพี่บุญญสิกขานำมาสมทบ

5. พอชูเดช

พอชูเดช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    สาธุจ้ะ

-มหาโมทนากับกุศลจิตทุกท่าน ขอให้สำเร็จตามที่ปรารถนาครับ

สาธุ

6. ธิดารัตน์

อัพเดตความเคลื่อนไหว วันที่ 29 เมษายน 2553 ค่ะ

ตอนนี้นะคะ หนังสือที่ได้รับจากการบริจาคมีจำนวนทั้งสิ้น 128 เล่ม

แบ่งเป็นหนังสือธรรมะ : 79 เล่ม
    หนังสือความรู้ทั่วไป : 49 เล่ม

ตอนนี้ก็ใกล้เปิดเทอมแล้ว ก็รวบรวมได้เรื่อยๆนะคะ
    สำหรับผู้สนใจก็เชิญได้เลยค่ะ
    ขอบพระคุณและอนุโมทนาสาธุกับผู้ร่วมบริจาคและผู้ที่สนใจรวมทั้งผู้เยี่ยมชมโครงการด้วยนะคะ เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

สาธุ...สาธุ...สาธุ

7. ธิดารัตน์

ตอนนี้หยียังไม่ได้นำไปบริจาคนะคะ

รวมถึงยังไม่ได้ส่งใบอนุโมทนาบัตร

หยีขอเวลาก่อนนะคะ เพราะว่าเวลาเลิกเรียนมัธยมกะประถมตรงกัน

พอเลิกเรียนหยีจะเอาไปบริจาค ทำไม่ได้ค่ะ เพราะไปถึงร.ร.ก็ไม่มีใครอยู่

แล้วกิจกรรมที่ร.ร.ก็เยอะค่ะ

ถ้าวันที่จะพอลาโรงเรียนช่วงบ่ายได้หยีจะนำหนังสือไปบริจาคนะคะ

ขออภัยมากๆในความล่าช้านะคะ

8. pucca2101

pucca2101 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ วันนี้ได้ส่งหนังสือ + ซีดีธรรมะ ไปร่วมบริจาคค่ะ

9. ธิดารัตน์

วันนี้ได้รับหนังสือเพิ่มสมทบจำนวน 40 เล่มจากคุณดาริษาและอีก 1 ท่านไม่ระบุชื่อมาผ่านทางเพื่อนหยีนะคะ ทศพล ศรีเนตร แล้วก็ได้รับหนังสือและซีดีจากพี่ปุ๊กก้า 1 กล่องใหญ่ กราบอนุโมทนาสาธุกับพี่สาวด้วยนะคะ ใจดีทุกท่านเลย(ได้รับนานแล้วค่ะ แต่ยังไม่ได้อัพเดต อขอภัยมา ณ ที่นี้ นะคะ) ยอดหนังสือปัจจุบันที่หยีรวมล่าสุดนะคะ คือ 209 เล่ม พรุ่งนี้หยีจะสอบมิดเทอม จะสอบวันเว้นวันคือจะหยุดอังคารกับพุธ ยังไงหยีจะชวนเพื่อนๆไปบริจาคให้ได้เลยค่ะ !

* อันที่จริงหยีไปบริจาคมาแล้วล่ะค่ะ แต่ไปเวลาเลิกเรียน ทำให้ประถมที่อาจเลิกก่อนครูเค้ากลับบ้านหมด รอบนั้นก็เลยเศร้านิดนึงที่ต้องเลื่อนแล้วเลื่อนอีก ขอโทษที่ดำเนินการช้านะคะ เพราะไม่มีใครช่วยเลยเพื่อนที่คิดโครงการก็ย้ายโรงเรียนด้วย T^T ค่าน้ำมันก็เกรงใจเพื่อนต้องออกให้เค้าค่ะคันละประมาณ 30 ไปก็ 2-3 คัน/รอบ

(มีภาพบรรยากาศมาให้ได้ชมค่ะ)

*ภาพนี้วันที่ 4 มิถุนายน 2553 ค่ะ ไปร.ร.ที่อยู่บนภูนะคะ ทางไปก็จะเป็นแบบนี้แล้วก็ชันมากๆด้วย ^^ ไปถึงก็เศร้าค่ะ ทั้งครูทั้งเด็กๆกลับบ้านหมดเลย

** ภาพหนังสือทั้งหมดที่หยีนำมาจัดแบ่งเพื่อนำไปบริจาคค่ะ
    หนังสือธรรมะหยีแบ่งเป็น 3 ชุด นะคะ จะบริจาคให้โรงเรียน 2 ชุด
    และห้องสมุดที่สร้างใหม่ในวัดคำแสนสุขอีก 1 ชุด
    ส่วนหนังสือความรู้ทั่วไปแบ่งเป็น 2 ชุดค่ะ

แล้วจะกลับมาอัพเดตอีกนะคะ ^/|\^ ขอกราบอภัยในความล่าช้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2010
  10. ธิดารัตน์

ปิดกระทู้และปิดรับการบริจาคค่ะ​

ปิดรับบริจาคแล้วนะคะสำหรับหนังสือ สื่อการเรียนรู้ต่างๆ สำหรับนำไปมอบให้น้องๆ
    เพราะตอนนี้นำสื่อต่างๆไปบริจาคให้น้องๆแล้วค่ะ ^__^
    โดยนำไปที่โรงเรียนบ้านด่านมน และโรงเรียนบ้านนากอกค่ะ
    การนำหนังสือไปมอบครั้งนี้รู้สึกดีมากๆเลยค่ะ
    เพราะได้รับรอยยิ้มจากน้องๆ น้องๆเค้าดีใจกันมากๆเลยล่ะค่ะ
    มีภาพมาให้ชมด้วยนะคะ

โรงเรียนแรก โรงเรียนบ้านด่านมนค่ะ อยู่บนภูเขา มีนักเรียนอยู่ 20 กว่าคนเองค่ะ
    คุณครูก็ 2-3 ท่าน ผ.อ.ท่านมารับมอบด้วยตัวเองเลยค่ะ กล่วขอบคุณพวกเราด้วย ^^
    ไปโรงเรียนนี้แล้ว อยากไปจัดแคมป์สอนหนังสือน้องๆมากๆเลยค่ะ เพราะน้องๆน่ารักกันมากๆ

ที่จริงผ่านมาแล้ว 4 กีโลเมตรกว่าๆค่ะ ยังไม่ถึงอีก ต้องไปต่ออีก1.4 กิโล เอิ๊กๆๆ

ถึงแล้วค่ะ

มีคนมาก่อนเราด้วย ^^

แล้วก็ไปโรงเรียนที่ 2 ที่จะไปมอบค่ะ
    โรงเรียนบ้านนากอก โรงเรียนนี้ไม่ได้อยู่บนภูเขาค่ะ
    จำนวนนักเรียนและคุณครูก็เท่าๆกับโรงเรียนบ้านด่านมนค่ะ
    น้องๆก็น่ารักอีกแล้ว ^3^

*** สุดท้ายนี้ก็ขอขอบพระคุณทุกๆท่านนะคะที่ให้การสนับสนุนจนโครงการนี้ลุล่วง
    ขออนุโมทนาสาธุกับทุกท่านในเว็บพลังจิตนี้ พื้นที่ดีๆที่มีไว้เพื่อสนับสนุนการทำดี ขอบคุณนะคะ ขอบคุณพ่อแม่ผู้ปกครองที่ให้ค่าน้ำมัน 2-3 รอบ ฮ่าๆๆ แล้วก็ค่าเช่ากล้อง เยอะแยะมากมาย ขอบคุณจริงๆค่าาา แล้วก็ขอบคุณโรงเรียนทั้งสองโรงเรียน ขอบคุณเพื่อนๆทุกคน ขอบคุณพระพุทธศาสนา ที่สอนให้รู้ว่าบุญอยู่ที่ความสุขในใจ และดลให้อยากสร้างความสุขนั้น(บ่อยๆ)ขอบคุณทุกๆสิ่งเลยค่ะ โครงการนี้คงจะไม่ลุล่วงถ้าไม่ได้ทุกท่านที่กล่าวมา
    ขอขอบพระคุณ และอนุโมทนาสาธุจากใจจริงค่ะ

...สาธุ บุญกุศลใดที่ข้าพเจ้าและผู้ร่วมโครงการได้กระทำมาแล้วนั้นขออุทิศให้บิดามารดา ครูบาอาจารย์ เพื่อนพ้องน้องพี่ ครูบาอาจารย์ ญาติพี่น้อง เจ้ากรรมนายเวรทุกๆภพทุกชาติ ที่เกี่ยวข้องก็ดีไม่เกี่ยวข้องก็ดี แล้วก็ขออุทิศให้ เหล่านาค ครุฑ คนธรรพ์ เทวดา เจ้าที่เจ้าทาง เจ้าแม่สองนาง ภูติ ผี ปีศาจ สรรพสัตว์น้อยใหญ่ ทุกรูปทุกนามทั่วอนันตจักรวาล 3 แดนโลกธาตุ ขอให้มารับกุศลนี้และอนุโมทนาบุญ
    ...ขอให้บุญกุศลนี้ส่งผลให้ข้าพเจ้า ผู้ร่วมโครงการ ชาวพลังจิต พ่อแม่ผู้ปกครอง น้องๆนักเรียน คุณครู ที่เอ่ยก็ดีไม่เอ่ยก็ดี ขอให้ท่านเหล่านี้มีความสุขความเจริญ มีร่างกายและสุขภาพที่แข็งแรง เจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ เจริญยิ่งๆทั้งทางโลกและทางธรรม
    หากปรารถนาซึ่งมรรคผลนิพพานก็ขอให้ได้มา สาธุค่ะ***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2010
  11. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ ขอน้อมอนุโมทนาบุญกุศล และความตั้งใจของลูกสาวสุดสวย และน่ารักของแม่อุ้ม ทั้งหมด ทั้งมวลด้วยนะจ๊ะ ทำดีต่อไปนะจ๊ะ ลูกสาวทางธรรม

12. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ติง...อนุโมทนาบุญด้วยนะจ๊ะ น้องลูกหยี
    นางฟ้าน้อยๆ ที่น่ารักของพี่ติง...สาธุๆจ้า

13. jikric_girlly

jikric_girlly Active Member

เย้ๆๆอนุโมทนาคับ
    แต่ในรูปไม่มีพ๊มคับ
    แต่ก็ดีใจที่โครงการผ่านไปได้ด้วยดี
    ขอบคุณลูกหยีแล้วก็เพื่อนๆนะขอโทดด้วยที่ได้ไปด้วย

14. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    ดีมาก ๆ ๆ ดีมากจ้ะ ทำความดีทุกวัย ทุก ๆ เวลายิ่งดีเลยนะ น้องพี่ และทุก ๆ คน

ขออนุโมทนาความดีทุก ๆ ประการด้วยจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2010
  15. พอชูเดช

พอชูเดช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    สาธุครับ

-มหาโมทนากับกุศลจิตของคณะทุกๆท่าน ขอให้สำเร็จตามที่ปรารถนาครับ

-กุศลใดที่จะพึงบังเกิดในมหากุศลนี้ ขอให้สำเร็จแก่ทุกผู้ทุกนามครับ

สาธุ

16. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    เห็นแล้วตื้นตันใจแทนคุณพ่อคุณแม่ของน้องลูกหยีจังเลยจ๊ะ คิดดีทำดี ทำต่อไปเรื่อยๆ นะจ๊ะ ความดีทำยากแต่อย่าท้อนะจ๊ะ อนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านด้วยทุกประการนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ

17. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    กองบุญจะตามเราไปทุกภพชาติ...อนุโมทนากับทุกท่านทั้งผู้ให้และผู้รับ....

18. ธิดารัตน์

...นำหนังสือไปมอบเพิ่มเติม...

เนื่องจากได้แบ่งหนังสือธรรมะเป็น 3 ชุดนำไปมอบให้ร.ร. 2ชุด อีก 1 ชุดจึงนำมามอบให้ห้องสมุดวัดคำแสนสุขค่ะ พอดีเป็นห้องสมุดที่เพิ่งสร้างเสร็จค่ะ

ป.ล.~ พระท่านเอาแก้วสารพัดให้เพื่อนหยีด้วยค่ะ สวยมากๆเลย ^^

ไฟล์ที่แนบมา: