ขึ้นเหนือทำบุญช่วงสงกรานต์

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย DARIS, 21 เมษายน 2011.

1. DARIS

DARIS เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008
    ทุกๆปีช่วงสงกรานต์จะเป็นช่วงที่ทุกๆท่านหยุดงานและกลับภูมิลำเนากัน
    ผมเองก็อาศัยช่วงนี้ของทุกปีไปทำบุญด้วยครับ ทีแรกผมกะจะทำบุญ9วัดถายใน1วัน แต่อุปสรรคเยอะมากครับทั้งอากาศที่ร้อนจัด เวลาที่จำกัดเพราะปีนี้ไม่ว่าผมจะไปทำบุญที่วัดไหนก็ตาม ตามกำหนดการที่ผมวางไว้จำต้องเจอกับพี่น้องชาวเขาเผากระเหรี่ยงที่มีจิตศรัทธาต้องการที่จะทำบุญเช่นเดียวกับผม
    และที่ผมงงมากๆคือ ไม่ว่าผมจะเข้าวัดไหนก็ตามผมจะต้องจ๊ะเอ๋กับพี่น้องกลุ่มนี้ทุกๆวัดเลยครับ

วัดนี้ชื่อวัดดอยอูบแก้วครับ

ร่างที่ละสังขารของครูบาเจ้าชัยยะวงศา ยังอยู่ในสภาพที่ไม่เน่าเปลื่อยในโลงแก้ว

คลื่นมหาชนพี่น้องชาวเขาเผ่ากระเหรี่ยง ผู้มีจิตศรัทธาอันแรงกล้า

สถาปัตยกรรม แบบนี้เหมือนได้อิทธิพลมาจากทางพม่าเลยครับ

บ่อน้ำศักดิ์สิทธ์อฐิษฐานก่อนดื่มจะช่วยรักษาโรคต่างๆได้ครับ

ถ่ายรูปป้ายกำกับไว้กันลืมด้วยครับ

เป็นวัดที่ครูบาศรีวิชัยบวชครับ ก่อนจะออกไปจาริกแสวงบุญตามที่ต่างๆและท่านครูบาฯก็กลับมาละสังขารที่วัดแห่งนี้ด้วยครับ

สิ่งของต่างๆของครูบาเจ้าศรีวิชัยสมัยที่ท่านยังมีชีวิต ของทุกชิ้นถูกเก็บรักษาไว้เป็นอย่างดี เป็นของใช้ประจำวันของท่านครูบาเจ้า

สุดท้ายนายแบบยิ้มไม่ออกครับ..เหนื่อยสุดๆแต่อิ่มบุญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2011
  2. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    [​IMG] อนุโมทนาด้วยคน
    อือ จะทำบุญทั้งทีก็มีแต่อุปสรรคนิ
    เค้าเรียกไร...ทำบุญไม่ขึ้นเย๊ยยย
    ขออภัย ก็ไปทำบุญแถวไหนล่ะพ่อคู๊นนนน
    ถิ่นนั้นมันถิ่นชาวเขาเค้าไม่ใช่รึแล้วมาทำบ่นโด่
    จะได้มั๊ยนี่บุญ!

3. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    สาธุค่ะ...ขอโมทนาบุญกับคุณดาริสด้วยค่ะ เห็นภาพสวยๆ แล้วอยากไปมั่งจัง

4. nong_mook

nong_mook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ .. นะคร้า P'DARIS

5. เบองซูร์

เบองซูร์ เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาสาธุครับ
    น้อมถวายเป็นพุทธบูชา
    น้อมถวายเป็นพระราชกุศลแด่ในหลวง​

6. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    ขอบพระคุณค่ะ สําหรับภาพที่เป็นบุญตาค่ะ อนุโมทนาสาธุๆ

;aa57

7. ppojai

ppojai เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    อนุโมทนา สาธุ กับการทำบุญครั้งนี้กับน้องดาริสด้วยนะคะ

8. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005

เหมือนได้ไปด้วยเลยคุณดารีส ขออนุโมทนาด้วยครับ