:: คิดถึงนะ ::

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย Pinit, 21 มีนาคม 2013.

1. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ช่วงนี้อากาศร้อนมากครับ ผมเลยขอเพลงที่มีสายฝนจากน้องเปิ้ลมาฟัง
    เผื่อจะช่วยคลายร้อนได้บ้าง ฟังไปฟังมารู้สึกว่าเพลงนี้ต่างจากเพลงก่อนๆที่เปิ้ลเคยร้องไว้
    ชอบความรู้สึกที่ร้องแบบดิบๆ เพี้ยนนิดๆ ใสๆ ครับ เลยแอบเอามาให้เพื่อนๆได้ฟังกัน....

เนื้อเพลง คิดถึงนะ

ศิลปิน: แพรว คณิตกุล เนตรบุตร
    อัลบั้ม: Lazy Sunday 2

เหม่อมองท้องฟ้า ก็เห็นเมฆลอย คล้อยไป
    ใบไม้พริ้วไหว เมื่อลมพัดแผ่วเบา ก็เหงาตาม
    กลิ่นไอสายฝน ละอองพร่างพรม ชุ่มฉํ่า
    เธออยู่ที่ไหน จิตใจเผลอคิดตาม คิดถึงเธอ

ฝนก็เทหัวใจ ก็เซ เหว่หว้านะเออ
    ฟ้าฝนแกล้งกันอย่างนี้เสมอ รังแกคนเหงาทำไม

เมื่อความคิดถึง มาพร้อมกับฝน
    ห่วงหาใครบางคน เมื่อฝนเป็นสาย
    ไม่รู้เลยว่าเธอ ติดฝนอยู่ไหน
    จะเปียกฝนหรือเปล่า กังวลอยู่นะ

ฝากความคิดถึง กลับไปกับฝน
    ส่งถึงใครบางคน ให้เธอได้รู้ว่า
    ให้เธอรีบกลับมา อย่าลืมว่ามีคนห่วงใย

เกลียดกลัวฟ้าร้อง ยิ่งตอนที่ไม่มีเธออยู่
    ปิดตาป้องหู ไม่รู้ต้องซบใครเมื่อไร้เธอ

ฝนก็เทหัวใจ ก็เซ เหว่หว้านะเออ
    ฟ้าฝนแกล้งกันอย่างนี้เสมอ รังแกคนเหงาทำไม

จะเปียกฝนหรือเปล่า กังวลอยู่นะ

ส่งถึงใครบางคน ให้เธอได้รู้ว่า
    ให้เธอรีบกลับมา อย่าลืมว่ามีคนห่วงใย

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2580258/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มกราคม 2014
  2. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

ไอเราก็ตกใจนึกว่าคุณพินิจจะร้องเพลงน่าร้กๆแบบนี้
    ที่ไหนได้เป็นเสียคุณเปิ้ลเอง

คุณเปิ้ลร้องได้สนุกมากครับ รู้สึกว่ามันกับจังหวะมาก....

3. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    แหมมมมม นึกว่าจะได้ฟังคุณพินิจร้องซะอีก อิอิ แต่ฟังคุณเปิ้ลก็ดีค่ะ สนุกสนานดีค่ะ

4. nahathai

nahathai เป็นที่รู้จักกันดี

ดีจังค่ะ

ที่นี่ไม่ร้อน แต่ก็ชอบที่โพสจัง เนื้อเพลงดีจัง

สำหรับเนื้อร้องหรือทำนอง ขอบอกว่าเป็นคุณเชยค่า

ที่นี่ไม่เคยได้รับฟัง อิ อิ อ่านแล้วทำให้ "คิดถึง"

เคยรู้จักแต่เพลงของพี่เบิรด ที่ชื่อ คิดถึง เนื้อร้องบอกว่า มีแต่คิดถึง ๆ ๆ

5. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

คุณฉกาจ ผมชอบเพลงนี้นะครับ จังหวะ ทำนองมันสนุกดี แต่ไม่กล้าร้อง กลัวจะทำเพลงเขาเสีย...
    คุณเอ๋ฟังเปิ้ลร้องดีแล้วครับ เสียงน่ารักกว่าผมร้องตั้งเยอะ

ที่นี่ที่ไหนหรอครับ คุณnahathai ถึงไม่ร้อน สงสัยมาจาก ตปท. อิอิ
    ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ขอบคุณผู้ฟังทุกท่าน ขอให้บทเพลงนี้ช่วยให้คลายร้อนนะครับ ปีนี้ร้อนมากเลย..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2013
  6. new_mansum

new_mansum เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเพิ่งรู้ว่าเพลงนี้ชื่อเพลงว่า คิดถึงนะ
    ฟังอยู่ทุกวัน ดันไม่รู้ชื่อเพลง ฮ่าๆ
    โดยรวมฟังเพลินดีครับ ^_^

7. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ร้อนๆ แบบนี้เอาฝนมาฝากคนโพสต์กับนักร้องเสียงน่ารัก เห็นฝนคงทำให้รู้สึกคลายร้อนได้บ้าง (รึเปล่า) อิอิ

8. itemnoi

itemnoi เป็นที่รู้จักกันดี

เหม่อมองท้องฟ้า ก็เห็นเมฆลอย คล้อยไป
    ใบไม้พริ้วไหว เมื่อลมพัดแผ่วเบา ก็เหงาตาม
    กลิ่นไอสายฝน ละอองพร่างพรม ชุ่มฉํ่า
    เธออยู่ที่ไหน จิตใจเผลอคิดตาม คิดถึงเธอ

9. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    เพลงน่ารักดีครับคุณพินิจ
    น้ำเสียงและลีลาแบบนี้เป็นบุคลิกส่วนตัวจริงๆ
    แต่คุณพินิจ น่าจะยกนักร้องมาหน้าเวทีด้วยนะ
    มาเอนเตอร์เทน แฟนๆเพลงหน่อยอิๆ

;39;42deeja__a

10. Pinit

ผมก็เพิ่งรู้เหมือนกันครับ เวลาขอเพลงไปก็บอกเพียงแต่ว่าเพลงที่มันร้อง...

ขอบคุณครับ คุณเกตุวดี เย็นใจขึ้นเยอะครับ
    ขอบคุณที่มาฟังเพลงนี้ด้วยกันครับ
    พยายามยกแล้วครับ แต่ยกไม่ขึ้นจริงๆ catt3

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2013
  11. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    Happy Birth Day จ้าน้องเปิ้ล

((( ยัง )))

ร้องน่ารักจ้า ^^

12. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

หนอยแน่..เอาเพลงเค้ามาฟัง...ยังมาว่าเพลงเค้าเพี้ยนอีกนะ แหม ๆ
    ยังไงก็ขอให้คลายร้อนได้แล้วกัน...
    สดชื่นแล้วก็ลุกขึ้นมาสะบัดแบบนี้ งุงิ งุงิ 555

คุณฉกาจ...จริง ๆ พี่นิจร้องเพลงน่ารัก ๆ ได้นะคะ
    ช้าง ช้าง ช้าง ช้าง น้องเคยเห็นช้างหรือเปล่า เพลงถนัดเลย
    ขอบคุณนะคะที่เข้ามาฟังเพลงน่ารัก ๆ ^^

คุณเอ๋...ไม่ต้องเสียใจไป...เดี๋ยวให้พี่นิจผลิตงานมานำเสนอ
    ฟังเสียงเปิ้ลแทนไปก่อนนะคะ ขอบคุณที่หลงเข้ามาฟังค่ะ อิอิ
    ถ้ายังไม่หายร้อน...ไปทานไอติมกัน

ขอบคุณที่เข้ามาฟังเพลงนะคะ
    จะว่าไปเพลงคิดถึง ๆ นี่มีเยอะเหมือนกันนะคะ
    รู้จักเพลงนี้ไหมคะ...
    "ฉันคิดถึงเธอตั้งแต่หัวค่ำจนอุษาสาง"
    "คิดถึงเธอแทบใจจะขาด...อยากให้เธอกลับมาซะที"
    "คิดถึงเธออยากให้เธอรู้จริงๆ เธอนั้นคิดถึงฉันบ้างไหม"
    "คิดถึงเธอทุกทีที่อยู่คนเดียว"
    "ปล่อยความคิดถึง ปลิวไปในอากาศ"
    และอีกมากมายเล้ยยยยย.... ฯลฯ

ใช่บางเพลงเราฟังติดหูนะ...
    แต่ไม่รู้ว่าเพลงชื่ออะไร ไม่รู้ว่าใครร้อง เป็นเหมือนกัน 555
    ขอบคุณน้องแมนนะที่เข้ามาฟังเพลงจ๊ะ

13. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

สายฝนเย็นฉ่ำ...สวยงามและสดชื่นมาก ๆ เลยค๊าพี่เกตุ
    คลายร้อนได้มาก ๆ ขอบคุณนะคะพี่เกตุ ^^

มาเป็นเนื้อเพลงทั้งท่อนเลยนะนี่ อิอิ
    ขอบคุณนะคะที่เข้ามาฟังเพลงด้วยกัน ^^

หน้าร้อนไม่ค่อยอยากขยับตัวเลยอ่ะพี่อ๋อง
    ขึ้นอืดแล้วววววว...
    น้ำเสียงและลีลาแบบนี้เป็นบุคลิคส่วนตัวจริง ๆ เหรอ
    ให้พี่นิจ..ยกนักร้องมาหน้าเวที...
    ประโยคนี้รู้เลยว่าต่อไป...พี่เค้าจะมาตอบว่าอะไร
    นั่น ๆ ว่าแล้ว เห็นไหมพี่อ๋อง 555
    ขอบคุณนะคะนักร้องแวะมาเอนเตอร์เทนแล้ว
    ...ฟังแล้วขอให้พี่อ๋องคลายร้อน
    เย็นกายเย็นใจ...เย็นตับไตไส้พุง เลยนะ อิอิ

แหม...พี่อ๋องเล่นถามแบบนี้ก็ตอบเข้าทางเลยนะ
    ไม่ได้ช่วยกันเล้ย...ชิชิ ตัวแค่นี้เอง..ทำยกไม่ขึ้น
    นี่...เปิ้ลยังยกพี่นิจขึ้นได้เลย 5555

Happy Birth Day จ้าพี่เมี๊ยว
    555 ยางงงงงง ไม่เป็นไรบอกล่วงหน้าก่อน 1 เมษาฮาเฮ อิอิ
    พี่เมี๊ยวร้อนไหม...อ่ะ...รดน้ำให้สดชื่น ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2013
  14. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

มาฟังเสียงน่ารัก ๆ สดใสของน้องเปิ้ล..
    เห็นคุณพินิจโพส นึกว่าร้องเอง..
    ว่าแต่ฟังตรงไหนว่าเพี้ยน พี่ใจฟังไม่ออกค่ะ..

15. Pinit

เพี้ยนนิสนุง ครับพี่ใจ เพราะมันเป็นเครดิตของทางพรรคเพี้ยน อิอิ
    ดูเจ้าตัวเล็กนี่สิ มันยังสั่นหัวแบบว่าฟังไม่รู้เรื่องเลย

16. nahathai

ปิ๊คมาเพราะคำนี้ 'คิดถึงนะ'

ท่านถามว่า ที่นี่ที่ไหน ที่นี่คือแดนไกลสุดปลายฟ้า อเมริกในมุมที่ยังคงหนาววววว

ลันลาให้ฟังว่า ครั้งแรกที่ได้หลุดเข้ามา เนื่องว่าฟ้าโดนใจ

วันนั้นคือวันที่แสนวิเวก อเนจอนาถในฤทัย เข้าเวบแล้วไซร้สิงง งวย มิรู้ก้าวไปหนใด

ที่ว่าฟ้าโดนใจ คือดัชนีชี้ทัชไปในคำนึถึงคำนี้ 'คิดถึงนะ'

คิดถึง คิดถึง คิดถึงนะ คืออะไร ใคร่ได้ยล นี่แลคือเหตุผลดั้นด้นมา

อิ อิ เพี้ยนไปแล้วค่าาาาา ร้อนกะหนาวคนละขั้ว

ขอเป็นสาวกด้วยนะค้าาาาา เนื่องว่าเข้ามาแล้วซาบายใจ

เจอน้ำคำ น่ารัก ๆๆๆ สิให้รู้สึกผ่อนคลาย เบาใจ รีแลกซ ได้ดีจริงๆ

(เชื่อหรือไม่ว่าหากระทู้ไม่พบ ด้วยว่าเป็นคุณเชยจริงๆ ต้องเข้าไปหาที่ history คือบาง
    ทีเข้าพลังจิต มาแล้ว ก็ไม่รู้ว่า ควรจะพาสายตาเข้าไปในห้อง ไหนดี

บาง คราบางห้องก็มีอะไรมากะทบผัสสะหลากหลาย

17. nahathai

สัมผัสอักษรคุณ green apple แล้วรู้สึกสดชื่นจัง

มุมนี้เป็นมุมที่ ที่อะไรดีน๊า ที่ไม่รู้สึกถึงความกดทับ แบบหนัก ๆอ่ะ

คือเป็นอะไรที่ สบายๆๆ ไม่หนักอึ้ง ช่ายๆๆประมาณนี้

แอปเปิลเขียวที่นี่ อร่อยจริงๆนะคะ ชอบนำมาทำสลัดแบบไทยๆ เว้าว่าส้มตำงัยยยย

ขนาดวันหาเสียงของเมเยอร์ที่นี่ ยังทำ ส้มตำแอปเปิลเขียวนี่แหละไปเป็นอาหาร

ที่เรียก แอปปิไท้ม์ โหหหห เกลี้ยง ขนมปังเคลือบไอซิ่งต้องหลบไป

18. nahathai

โอ้หนอ เข้ามาแล้วเพลิน ตั้งใจจะขอเพลง อสงไขย

ชอบมากกกกกก ขอเนื้อด้วยนะค๊าาาา เนื้อที่ติดกระดูกด้วยก็ดีเนาะ จะได้แซ่ป

หมายถึง ทั้งเนื้อเพลงแลคำร้อง อิ อิ แซ่ป = Awsome คือได้อรรถรส

ที่คุณ green apple ร้องเองก็ได้ค่ะ

หรือจะเป็น เวอร์ชั่นของคุณ pinit ร้องไว้ ก็ดีนะคะ เผื่อได้ฟังแล้วอากาศทางนี้จะได้ร้อนอบอุ่นขึ้นบ้าง

ฝากขอบคุณณณ ไว้กับสองท่านนนนน บายยยยย สิจะปิ้คมาเยือนอีกกกก
    ิิิ

19. ชมพู่หวาน

ชมพู่หวาน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    คิดถึงนะ ....น้องเปิ้ลร้องได้น่ารักมากๆๆเลยค่ะ ....(f)(f)(f)(f)

20. green_apple

ว้าวววว นั่งอ่านข้อความของคุณ nahathai (อ่านว่า นะ หะ ทัย) หรือป่ะคะ
    อ่านซะเพลินเลยค๊า ดูอารมณ์ดีจังเลยค่ะ อิอิ โว้...อยู่ไกลซะด้วย อเมกา
    มุมนั้นหนาว มุมนี้ดีกรีความร้อนได้ที่เลยค่ะ แวะเข้ามาบ่อย ๆ นะคะ
    ที่นี่มีเพลงของเพื่อน ๆ เยอะเลย คงช่วยบรรเทาความเหงาได้
    แอปเปิ้ลเขียวมีประโยชน์ค๊า ใช่ทำสลัดอร่อยมาก ๆ ลดความอ้วนด้วยแหละ
    เพลง "อสงไขย" เพลงนี้มีเพื่อน ๆ สมาชิกร้องไว้เยอะเชียวค่ะ
    ไพเราะทั้งนั้น ลองหาฟังดูนะคะ ทักทายกันได้เสมอ ยินดีที่ได้รู้จักค๊าาาาา

คิดถึงค๊าพี่ชมพู่หวาน...ขอบคุณที่เข้ามาฟังเพลงจ้า
    รู้สึกเหมือนว่าจะเคยฟังเพลงนี้ของพี่ชมพู่อยู่นะ อิอิ
    ร้อน ๆ แบบนี้ไปเที่ยวไหนคะพี่ชมพู่ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2013