บทที่ 3ตามรุ้ วิธีฝึกปฏิบัติสูตรเร่งรัด โดยอ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย sinsair tavada, 25 กรกฎาคม 2009.

1. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2009
    เมือมาถึงกสิณไฟ ทุกอย่างที่ไม่ดี มันจะถูกกวนขึ้นมาทั้งกิเลสตันหา ราคะ จากจิตร มารมันจะส่ง ไฟ ที่ชื่อว่าไฟกิเลสมา ไฟกาม ไฟโทสะมา ดังนั้นเมื่อฝึกบทนี้แล้ว จงจำไว้ว่า มันจะทดสอบเราด้วยเรื่อง กาม มีคนมาให้เสพง่ายๆ 2ให้เราโมโหง่าย 3อยากได้นุ้นนี่ ดังนั้น เราต้องแก้รำ มันโดยการ ฝึกตามรุ้ การฝึกตามรู้ คือการกำหนด ลมหายใจ ตามสภาวะ กาย ใจ เช่น พองหนอ ยุบหนอนั่งหนอ ปวดขาหนอ (ประมาณนี้) ถ้าฟุ้งฃ่านก็ท่องตามหลังนั่งหนอว่า ฟุ้งฃ่านหนอ จะได้อะไร ได้ปัญญา จะเกิดปัญญา และรู้ ความเป็นจริง ของร่างกายทุกขณะจิต จิตจะเกิดปิติ และอยู่กับอาการกรรม ไม่ไปไหน ความอยากต่างๆก็จะรับรุ้ด้วยจิต จนจิต อื่มตัว เมืออิ่มตัวมันจะไม่อยาก ค่อยๆลด ลง ลดลง ไป มารมันก้จะค่อยๆอ่อนกำลังลง แต่มัน ยังมีอีกตัวที่ อยุ่ในจิต คืออกุลศจิต (ฝ่ายชั่ว) ทำอย่างไรถึงจะทำฝ่ายชั่วให้ออก ตอบไม่มีทาง อ้าววววววววววววววววว งั้นเราก็แพ้มันสิ เปล่าครับ ต้องไปเอาฝ่ายดีออกมาสุ้กะมัน ฝ่ายดี คือกุศลจิต อาศัยจิตอยู่ ฝ่ายชั่วอาศัยร่างกายอยู่ ทำงัย แก้ไขอย่างไร แล้วฝ่ายดีมันจะมามั้ย มันนอนหลับมาเท่าอายุของผู้ฝึก ดังนั้นมันย่อม ง่อยเปลี้ย เสียขา อ่อนกำลัง ทำอย่างไรถึงจะเอา มันออกมาสุ้กับฝ่ายชั่วติตตามต่อครับ ตอน4 ปลุกจิตใต้สำนึก ปลุกกุศลจิต (ฝ่ายดี)ออกมาเพื่อทีจะ ทำให้ฌาน เกิด ก้าวหน้า และ ความชั่วทั้งหลายเบาบางลง ตอนหน้าห้ามพลาด ปลุกกุศลจิต เปิดจุด สัมปทันญะให้มาสุ้ อย่าพลาดครับ ผู้ใฝ่ดีทุกท่าน วันนี้กลับบ้านก่อน ไปแก้ทุกข์ประจำก่อน ทุกข์ประจำคือ ความหิวนั่นเอง ไปก่อนครับ แวะมาให้กำลังใจกันบ้างหนึ่งเสียงของท่านคือ กำลังพิมต่อครับ ส่วนคนติ นินทาก็ทำไปครับ ธ่รรมดาต้องมีอยู่แล้วไม่ฃีเรียสครับ แล้วฃักวันคุณจะรู้ว่าการขวางคนไปนิพพาน โคตรบาป อย่าทำเลยครับ ไม่ดี นิพพานเป็นของง่ายถ้ากล้าทิ้งความเป้นมนุสย์ครับ ไว้เจอกันครับ อ.ก๋ง พรหมบุตร ฃินแฃเทวดา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2009
  2. ป้องเกียรติ

ป้องเกียรติ Active Member

อ่านเข้าใจง่ายดีครับ
    จะรอตอน 4 นะครับไม่งั้นผมต้องแพ้มารกิเลสเหมือนเดิมแน่

3. โฮม

โฮม เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ

ขอบคุณมากครับที่แนะนำสิ่งดีๆให้และชี้ทางออกแห่งการหลุดพ้นให้

4. Fistsnake2010

Fistsnake2010 สมาชิก

27 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนาครับ

ขอบคุณมากครับ เพิ่งจะเริ่มต้นฝึกน่ะครับ รออ่านตอนที่ 4 อยู่น่ะครับ

5. mits14

mits14 สมาชิก

สาธุ อาจารย์รวมเล่มหรือยังครับ อยาก ..ได้

จะได้เตรียมตัวรอเกษียร ครับ

สาธุ