บทสัมภาษณ์เจ้าพ่อหลักเมือง 6 เม.ย. 55

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย สมภพ, 7 เมษายน 2012.

1. สมภพ

สมภพ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4
    ผลการสื่อการด้วยกระดานอักษรนี้คลิ๊ก นอกจากตัวอักษรทุกตัวแล้ว ยังมีประโยคตายตัวที่เขียนว่า ที่สถิตย์ , สะกดผิด , ออกไปดูก่อน

เนื่องจากคำถามมีมาก ผมเลยเน้นคำถามที่สำคัญ เกี่ยวข้องกับความไม่ปลอดภัยในชีวิตคนมาถามก่อน เช่น ปัญหาชายแดนใต้ ดังนี้

เรื่องปัญหาความไม่สงบในจังหวัดภาคใต้ตอนล่างหนะครับ ท่านมีแนวทางอยากจะบอกผู้มีอำนาจในบ้านเมืองให้แก้ไขอย่างไรดีครับ เพราะปัญหามันเรื้อรังมานานมาก
    บ อ ก จ น บ อ ก ถ ออกไปดูก่อน (20 นาที)
    ดู ว่ า ต้ น เ ห ตุ น่ า จ ะ น อ ออกไปดูก่อน
    น่ า จ ะ อํ า น า จ ท า ง ย ออกไปดูก่อน
    ว่ า จ ะ บ อ ก บ ป ร ะ ยุ ท ธิ์ นู้ น
    ถ้าท่านบอกผมๆก็จะนำไปเขียนในอินเตอร์เน็ต ใครเข้ามาอ่านก็ได้เป็นคนส่วนใหญ่ หรือว่าท่านจะไปบอกพลเอกประยุทธิ์ด้วยตัวท่านเอง ได้อย่างไรครับ?
    ว่ า จ ะ ไ ป น า น แ ล้ ว
    ท่านจะมีวิธีบอกพลเอกประยุทธิ์ได้ยังไงครับ
    หู ทิ พ ย์
    ใครมีหูทิพย์เหรอครับ
    หู ป ร ะ ยุ ท ธิ์
    ท่านสามารถไปเข้าฝันคนที่ท่านอยากบอกอะไรได้หรือไม่ครับ
    ไ ด้
    ได้ทุกคนเลยหรือเปล่าครับ
    ไ ม่

อ่า ข้อต่อไปเลยละกัน ท่านพอจะเตือนคนในพื้นที่ให้ระวังเหตุก่อการร้ายล่วงหน้าได้หรือไม่ครับ เตือนผ่านผมไปหนะครับ คนในพื้นที่หรือทหารตำรวจก็ได้
    ออกไปดูก่อน (20 นาที)
    อ ยู่ ห้ อ ง หั ว ห น้ า ช น บ ออกไปดูก่อน
    อันนี้ท่านกำลังพยายามเตือนภัยล่วงหน้าภาคใต้อยู่ใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    ออกไปดูก่อนเหรอครับ หรือว่าจะสะกดต่อครับ ห้องหัวหน้าชนบ?
    สะกดผิด ช น บุ รี
    ชลบุรีอยู่ฟากตะวันออกนี่ครับ เกี่ยวอะไรกับภาคใต้ครับ
    จ ะ ไ ป รู้ เ ห ร อ หั ว ห น้ า ช น บุ รี
    ชนบุรีเป็นชื่อจังหวัดหรือชื่อคนครับ หรืออย่างอื่น
    จั ง ห วั ด
    เอ่อ คือการเตือนล่วงหน้าเรื่องความไม่สงบหนะครับ ผมหมายถึงว่าในจังหวัด สงขลา ปัตตานี ยะลา นราธิวาส จะมีเหตุระเบิดหรือเหตุรอบยิงคนอีกมั้ย เพื่อเตือนให้คนหลบเลี่ยงหนะครับ
    ออกไปดูก่อน
    (อีกละ - -!)
    หั ว ห น้ า ว ง ช ว น ค น ช่ ว ย ผู ก ร ะ เ บิ ด
    เค้าทำไปแล้ว หรือกำลังจะทำครับ
    กํ า ลั ง ทํ า
    เค้ามีแผนจะไประเบิดที่ไหน และเมื่อไหร่ครับ
    วั น ที่ นั ก เ รี ย น เ ปิ ด เ ท อ ม
    เค้าหมายชีวิตนักเรียนเหรอครับ
    ใ ช่
    ที่ไหนครับ
    ที่ น อ ก เ มื อ ง
    จังหวัดอะไรครับ
    ทํ า ห ล า ย จุ ด
    มีผู้เสียชีวิตบ้างมั้ยครับ
    มี
    เยอะมั้ยครับ
    4
    (คำถามหมวดนี้ ตอบไปผมก็เศร้าไปครับ - -! และต่อให้ท่านทำนายถูก ผมคงไม่ได้รู้สึกดีใจอะไรเลย เศร้าใจ ทำไมต้องไปร่วมก่อเหตุด้วย แถมทำกับนักเรียนได้ เค้าก็เป็นลูกๆหลานๆพวกคุณเองไม่ใช่เหรอ)

ส่วนคำถามชุดต่อไปนี้ ผมปริ้นท์ไปให้ท่านชี้เอาเลยว่าจะตอบข้อไหนดี เพราะอยากให้ท่านชั่งน้ำหนักความสำคัญเองครับ เนื่องจากคำถามมีมากเกินกว่าที่เห็นนี้มากครับ

ท่านครับ ถ้าผมจะเดินทางไปคุยกับเจ้าพ่อหลักเมืองที่จังหวัด สงขลา ยะลา ปัตตานี หรือนราธิวาส เนียะ จะได้คำตอบที่เหมือนกับเจ้าพ่อหลักเมืองกรุงเทพหรือเปล่าครับ
    เ ห มื อ น
    เจ้าพ่อหลักเมืองทุกๆแห่งในประเทศเนียะ มีความเห็นที่ตรงกันกับเจ้าพ่อหลักเมืองกรุงเทพหมดเลยหรือเปล่าครับ
    ต ร ง กั น ห ม ด
    มีการประชุมกันอยู่เรื่อยๆใช่มั้ยครับ จึงมีความเห็นที่ตรงกันได้ครับ
    ป ร ะ ชุ ม วั น จั น ท ร์

คราวที่แล้วท่านบอกให้ผมมาหาท่านวันศุกร์ ไม่ทราบว่าวันศุกร์เป็นวันที่ท่านดีที่สุดกว่าวันอื่นๆหรือเปล่าครับ
    ใ ช่
    อย่างวันนี้ก็ดีใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    ท่านสามารถตอบคำถามผมได้มากกว่าวันอื่นๆใช่มั้ยครับ
    เ ป็ น วั น นั ก.. (ไม่รู้เรื่อง)

อ่า บางคนยังกังวลเรื่องการรัฐประหารอยู่ ไม่ทราบว่าการรัฐประหารจะเกิดขึ้นหรือเปล่าครับ
    ไ ม่

เจ้าพ่อหลักเมืองไทยกับเจ้าพ่อหลักเมืองเขมร มีความเห็นเรื่องเขตแดนไทยกัมพูชาที่ตรงกันหรือเปล่าครับ
    ไ ม่
    ทางเขมรเค้าก็เห็นตามผู้นำเขมรใช่มั้ย
    ใ ช่
    เจ้าพ่อหลักเมืองไทยเคยไปคุยกับเจ้าพ่อหลักเมืองเขมรหรือเปล่าครับ
    เ ค ย
    คุยเรื่องอะไรเหรอครับ
    เ ข ต แ ด น
    แต่ตกลงกันไม่ได้ หรืออย่างไรครับ
    ช่ ว ย บ อ ก น า ย ก ที ว่ า บ น เ ข า เ ป็ น ข อ ง ไ ท ย
    ท่านสามารถไปเข้าฝันนายก หรือไปบอกที่หูทิพย์นายกได้หรือไม่ครับ
    ไ ด้
    งั้นท่านก็ไปบอกนายกเองก็ได้ใช่มั้ยครับ
    บ อ ก แ ล้ ว
    นายกยิ่งลักษณ์ใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    ท่านเข้าฝันหรือบอกด้วยหูทิพย์ หรือบอกวิธีอื่นครับ
    หู ทิ พ ย์
    (สงสัยหูทิพย์ง่ายกว่าเข้าฝัน) แล้วยิ่งลักษณ์ได้ยินหรือเปล่าครับ
    ไ ด้ ยิ น
    แล้วเธอเชื่อหรือไม่เชื่ออย่างไรครับ
    หู ถู ก ลู ก ท น ว หู ถู ก ห่ อ ด้ ว ย ธ ง
    (เอาเป็นว่าฟังไม่รู้เรื่อง เปลี่ยนคำถามดีกว่า)

เจ้าพ่อหลักเมืององค์ที่ผมคุยอยู่ด้วยนี้ ท่านสถิตย์ในเสาหลักเมืองมาตั้งแต่สมัยกษัตริย์พระองค์ใดครับ เช่น ร.๑ หรือ ร.๔
    ร 4
    (กว่าจะตอบได้ท่านคิดนานมาก)
    ท่านมาเป็นเทวดาในเสาหลักเมืองนี้ ตั้งแต่สมัยพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    แล้วเทวดาที่สถิตย์ก่อนหน้านั้นมาตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ ๑ เค้าไปไหนแล้วหละครับ
    ไ ม่ รู้
    สมัย ร.๔ เค้ามีหลักตัดสินอย่างไร ในการเชิญเทวดาองค์ไหนมาเข้าดีครับ
    ห า รู้ ไ ม่

ใครฆ่าย่าเหล สุนัขของ ร.๖ ครับ
    ห า ใ ห้ ใ ค ร
    อ๋อ เรื่องก็ผ่านมาตั้งนานแล้ว ก็ไม่ได้หาให้ใครหนะครับ คนที่ฆ่านี่เป็นคนในวังหรือเปล่าครับ?
    ใ ช่
    แล้วกระดูกของย่าเหล ไปอยู่ที่ไหนหนะครับ
    ปั จ จุ บั น อ ยู่ ที่ ห้ อ ง วั ด พ ร ะ ป ฐ ม เ จ ดี ย์
    (คำตอบนี้ผมพอจะรู้มาก่อนแล้วว่าอยู่ที่พระปฐมเจดีย์ แต่ไม่รู้อยู่ตรงไหนครับ คำว่า “ .ห้ อ ง วั ด. ” จึงเป็นความรู้ใหม่)
    เค้ามีการลงโทษผู้ที่ฆ่าย่าเหลหรือไม่ครับ
    จั บ ไ ป ถ ม น้ำ ล า ย
    หมายถึงคนที่ฆ่าย่าเหลเป็นคนถมน้ำลาย หรือว่าให้คนอื่นถมน้ำลายใส่คนที่ฆ่าย่าเหลครับ (ผมอาจถามติงต๊องเล็กน้อย)
    ถ ม น้ำ ล า ย ใ ส่
    ถมน้ำลายใส่คนที่ฆ่าย่าเหลใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

แนวคิดที่จะไปเจรจากับผู้ก่อความไม่สงบในภาคใต้ ท่านมีความเห็นอย่างไรครับ
    ห วั ง ว่ า อ า จ จ ะ สั่ ง ล ออกไปดูก่อน

(เผอิญระหว่างนั้นผมนึกเรื่องภาพถ่ายเมฆรูปเทวดาเหนือวัดพระแก้วได้ เลยเปิดรูปในโน๊ตบุ๊คให้ท่านดู) http://www.bloggang.com/data/sompop/picture/1333804092.jpg
    เมฆรูปเทวดาเหนือวัดพระแก้ว เป็นเพียงความบังเอิญหรือเทวดาไปบัลดาลจริงๆครับ
    บั ง เ อิ ญ
    ไม่มีเทวดาอะไรไปทำอย่างงั้นใช่มั้ยครับ
    ไ ม่ มี

เมื่อกี้ค้างถึงเรื่อง แนวคิดที่จะไปเจรจากับผู้ก่อความไม่สงบในภาคใต้หนะครับ เพราะทางทหารเหมือนเค้าจะไม่เห็นด้วยนะครับ
    ส อ น ท ห า ร รู้ ห า วิ ธี เ จ ร จ า โ จ ร ใ ต้
    ท่านเห็นด้วยกับการเจรจากับโจรใต้ใช่มั้ยครับ
    วิ ธี เ จ ร จ า ว ง ก า ร นี้ ใ ห้ ท ห า ร ทํ า น อ ก นั้ น ใ ห้ บ อ ก ว่ า ท ห า ร น่ า จ ะ บ อ ก ว ง ก า ร นี้ ว่ า นํ า อํ า น า จ จ า ก ส่ ว น ก ล า ง ใ ห้ ป ก ค ร อ ง
    (นี่เป็นประโยคสื่อสารที่ยาวที่สุดนับตั้งแต่คุยกับเจ้าพ่อหลักเมืองมา หรือยาวที่สุดนับตั้งแต่คุยกับสิ่งที่มองไม่เห็นมาเลยก็ได้
    ตอนแรกท่านว่าจะไปบอกประยุทธิ์เอง แต่ด้วยคำถามนี้ ท่านเลยตอบผมมาเลยครับ แต่ท่านว่าให้ทหารไปเจรจา ท่านคงไม่เห็นด้วยกับการให้นักการเมืองไปเจรจามังครับ)
    นี่คือเรื่องของการแบ่งเป็นเขตปกครองพิเศษหรือเปล่าครับ
    … (ท่านวนจนผมต้องเปลี่ยนคำถาม)

งานพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพสมเด็จเจ้าฟ้าเพชรรัตน์ จะดำเนินไปอย่างราบรื่นหรือมีปัญหาอุปสรรค์อะไรหรือไม่ครับ
    แ ห่ ท า ง ถ น น อ า จ ดี ร ะ วั ง ธ ง ร อ บ ร อ บ ล า น จ ะ ทํ า ใ ห้ ห ก ล้ ม
    ใครหกล้มครับ เจ้าหน้าที่ในราชพิธี หรือประชาชนที่มามุงดูครับ
    ป ร ะ ช า ช น อ า จ ห ก ล้ ม
    วันนั้นท้องฟ้าเป็นไงครับ มีฝนมั้ยครับ
    ไ ม่ มี
    เคยได้ยินมาว่า เมื่อนานมาแล้วเคยมีพระราชพิธีอะไรที่ท้องสนามหลวง แล้วฝนตกแต่รอบๆสนามหลวง แต่ในสนามหลวงไม่ตก เหมือนอานุภาพสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ไม่ทราบว่าเหตุการณ์อย่างงี้เคยเกิดขึ้นจริงๆหรือเปล่าครับ
    วั น อ ะ ไ ร
    เอ่อ ผมเคยได้ยินเค้ามาเฉยๆ ไม่ทราบเหมือนกัน ขอข้ามไปแล้วกันครับ
    ท่านทราบมั้ยครับ หลังจากสมเด็จเจ้าฟ้าเพชรรัตน์สวรรค์คตแล้ว ท่านไปสถิตที่ไหนครับ
    บ อ ก ไ ม่ ไ ด้
    ท่านรู้อยู่แต่ท่านบอกไม่ได้ หรือท่านไม่รู้ครับ
    รู้
    แล้วเหล่าเทวดาในงานราชพิธีนี้หละครับ เค้าเป็นยังไงบ้างครับ
    ร่ า ย รํ า
    ร่ายรำอยู่ตรงไหน โดยหลักๆหนะครับ
    บ น พ ร ะ เ ม รุ

ท่านยังคงยืนยันว่ายิ่งลักษณ์จะลาออกอยู่หรือไม่ครับ จากคราวที่แล้วที่ท่านทายว่าเธอจะลาออกภายในปี 54 หนะครับ (แต่ไม่ถูก)
    ไ ด้ ดู แ ล้ ว บ อ ก ผั ว ยิ่ ง ลั ก ษ ณ์ น อ ก ว สะกดผิด บ อ ก ผั ว ยิ่ ง ลั ก ษ์ ห า ท า ง นิ ร โ ท ษ ก ร ร ม
    แล้วยิ่งลักษณ์จะลาออกหรือเปล่าครับ
    ห า ก ผู้ นิ ร โ ท ษ ก ร ร ม มี ทั ก ษิ ณ จ ะ ล า อ อ ก
    แล้วท่านเห็นล่วงหน้ามั้ยครับ ว่าตกลงผู้นิรโทษกรรมจะมีทักษิณแน่นอนหรือยังไม่แน่ครับ
    ห า ก บ น อ า จ มี
    แต่คราวที่แล้วเหมือนท่านยืนยันว่า “ยิ่งลักษณ์นำบัญชีรายชื่อผู้นิรโทษกรรมให้ผู้พิพากษา” แล้วคงมีชื่อทักษิณในนั้นด้วย ตอนนี้คำทำนายอาจเปลี่ยนแปลงได้ใช่มั้ยครับ
    อ า จ เ ป ลี่ ย น แ ป ล ง ไ ด้

ท่านมีอะไรอยากจะบอกกระทรวงไหนเป็นพิเศษครับ
    ส า ธ า ร ณ ะ สุ ข
    บอกว่าอะไรครับ
    อ ย่ า รี บ ทํ า ช บ า
    บอกระทรวงสาธารณสุขว่า อย่ารีบทำชบา เหรอครับ
    ใ ช่
    ชบาคืออะไรเหรอครับ ดอกไม้เหรอ?
    อ า จ เ ป็ น หั ว เ ชื้ อ

เรื่องการเมือง เศรษฐกิจ สังคม มีอะไรเป็นประเด็นที่สำคัญที่สุดบ้างครับ
    มี นั ก ล ง ทุ น อั ง ก ฤ ษ ล้ ม เ จ้ า
    เอ่อ ท่านพูดเหมือนเทพในพระธาตุที่บ้านผมเลยครับ เค้าบอกว่า “มีนักลงทุนอังกฤษล้มเจ้า” เหมือนกัน อยากให้ท่านให้รายละเอียดเพิ่มเติมอีกได้มั้ยครับ
    ห น ห น้ า ม า ใ ห ม่
    งั้นวันนี้ก็ขอรบกวนเจ้าพ่อหลักเมืองเพียงเท่านี้ละกัน ขอขอบพระคุณท่านทุกๆอย่างครับ ผมจะนำเรื่องนี้ไปเผยแพร่ต่อ

เรื่องข้อสุดท้ายนี้ ผมขอเล่าให้ฟังเพิ่มเติมอีกแล้วกันครับ เหมือนผมฟุ้งไปแล้ว แต่ไหนๆคุณอุตส่าห์อ่านมาได้จนถึงตรงนี้ก็อ่านต่ออีกหน่อยละกัน - -! คือก่อนที่จะเลือกตั้ง ผมเคยถามเทพในพระธาตุที่บ้านว่า ควรจะเลือกอะไรดี ปรากฏว่าท่านตอบไม่ได้เลย ทำให้ผมคิดว่าท่านคงไม่เกี่ยวข้องกับการเมืองเลย ท่านมาเพราะศรัทธาในพระบรมสารีริกขธาตุนี้เท่านั้น ไม่เกี่ยวกับบ้านเมือง
    ต่อมาไปถามเจ้าพ่อหลักเมืองกรุงเทพ เจ้าพ่อหลักเมืองบอกให้เลือกพรรคภูมิใจไทยอย่างไม่ต้องคิดเลย ใช่แล้วครับ เจ้าพ่อหลักเมืองเป็นเสื้อน้ำเงิน แล้วหลังจากนั้นอีกนาน(เท่าไรจำไม่ได้) ผมลองถามเรื่องการเมืองกับเทพในพระธาตุที่บ้านอีก ท่านขอออกไปดูก่อน แล้วกลับมาบอกว่า “ยิ่ ง ลั ก ษ ณ์ ช่ ว ย ทั ก ษิ ณ” แต่ไม่ได้บอกว่าช่วยอย่างไร (เจ้าพ่อหลักเมืองบอกช่วยด้วยนิรโทษกรรม) พอผมถามถึงทักษิณว่า ทักษิณเป็นบุคคลที่สมควรสนับสนุนให้มีอำนาจในบ้านเมืองหรือไม่ ท่านตอบว่า “มุ ม ม อ ง ต่ า ง กั น” ผมถามต่อว่า มุมมองผมหรือท่านต่างกันครับ ท่านไม่ตอบคำถามตรงๆ แต่บอกว่า “มี นั ก ล ง ทุ น อั ง ก ฤ ษ ล้ ม เ จ้ า” แต่ท่านก็ไม่ได้บอกว่าเกี่ยวข้องกับทักษิณหรือไม่อย่างไรนะครับ แต่ผมรู้สึกว่า นักลงทุนอังกฤษล้มเจ้า นี่มีนัยยะแล้วหละ เพราะพูดตรงกันทั้งสองท่าน (แต่ก็พิสูจน์ไม่ได้ว่าเป็นของจริงทั้งสองท่านหรือไม่อยู่ดี - -!)

2. สมภพ

4
    ถ้าสมภพโกหก แต่งเรื่องขึ้นทั้งหมดแล้วหาว่าเป็นคำพูดของสิ่งศักดิ์สิทธิ์ใด ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่สมภพกล่าวอ้างนั้น ได้มาลงทัณฑ์สมภพด้วยเทอญ

3. Ms,13

Ms,13 บุคคลทั่วไป

พี่ไม่ได้โกหกหลอก แต่ตัวพี่เองตรึกตามอาการ ปากกาเบา ๆ ลากไปกับใจลึก ๆคิดอยู่แล้วหรืิอป่าว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 เมษายน 2012
  4. สมภพ

4
    บางคำ ท่านสะกดตัวแรกขึ้นมา ผมก็พยายามเดาตามครับ ว่าท่านจะสะกดตัวอะไรต่อไป
    ที่ทายถูก(ในใจ)จะน้อยกว่าครึ่ง อีกเกินครึ่งนี่คาดไม่ถึงเลยครับ ว่าท่านจะสะกดคำนั้นออกมาได้ -*-

เรื่องถามว่าเจ้าพ่อหลักเมืองจังหวัดอื่น มีความเห็นตรงกับเจ้าพ่อหลักเมืองกรุงเทพหรือไม่ ผมเคยแอบคิดไปว่า ไ ม่ ต ร ง เพราะคนเราย่อมมีความเห็นต่าง และเจ้าพ่อหลักเมืองแต่ละที่ก็อาจทะเลาะกันได้ 5 5 5
    เพิ่งรู้นี่หละว่าตรงกัน -*-

ตอนนี้การจับตาดูอนาคตก็เป็นอีกบทพิสูจน์นึง แต่เหตุร้ายภาคใต้นั่นไม่อยากให้เกิดขึ้นเลยครับ

5. deliver me

deliver me เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2011
    คุณสมภพครับ คุณแน่ใจได้อย่างไงครับว่า นี่คือเจ้าพ่อศาลหลักเมืองจริง ไม่ใช่มือคุณพาไปให้มันตอบแบบนี้เองครับ (คือผมก็เคยเล่นแต่นานมาแล้ว เล่นกับเพื่อน ก็สื่อได้ครับ แต่ก็ไม่แน่ใจว่าเพราะมือพาไปหรือเปล่า จนตอนนี้ก็ยังตอบตัวเองไม่ได้)

คุณสมภพครับ ถ้าเป็นไปได้ ผมรบกวนช่วยถามเจ้าพ่อให้ผมข้อนึงได้ไหม คือผมอยากรู้ทักศนะคติของเขากับสิ่งที่เขาพูดออกมาเรื่องการ "ล้มเจ้า" ครับ คือผมอยากรู้ว่าเขาคิดเห็นอย่างไงน่ะครับว่าดีหรือไม่ดีอย่างไง ประมาณนี้ครับ

6. Ms,13

สรุป ที่พี่ถามมาพี่ได้อะไรกับสิ่งที่พี่ถามหรือ แล้วทุกวันนี้ เราจะเปลี่ยนอะไรได้บ้าง
    ถ้าจะให้หนูจับผิดกับคำตอบรับรองยาวเป็นหางว่าว หนูว่าพี่อยู่กับตัวเองมากไปหรือป่าว คุยกับจิตตัวเองเป็นอย่างนั้นเป็นอย่างนี้ แท้ที่จริงแล้วเราพิสูจย์ไม่ได้ อาจเป็นอาการทางจิตอย่างหนึ่งตามแบบที่พี่เช่ือ เจ้าพ่อคงไม่มาเล่นการเมืองหลอกมั้ง เพราะทุกคนโกงด้วยกันทั้งนั้น ไม่รู้ว่าพี่คุยกับหลักเมืองไหน ถ้าเป็นพระสยามเทวาธิราชด้วยแล้วคงไม่ให้เลือกพรรคภูมิใจไทยหลอกนะ ก็ลองดูละกันว่าทำไม พรรคภูมิใจไทยถึงไม่ได้เป็นรัฐบาล ได้เป็นถึงเทพชั้นสูงท่านคงไม่มีนั่งเล่นขนมหม้อแกงกับพี่ที่นั่งตรึกตามอาการตัวเองหลอกนะ ลองมองโรคเอ๋ยโลกของความเป็นจริงบ้าง เชื่อสิ

7. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    วิทยาศาสตร์ทางจิต ลึกลับ!
    ถือว่าท่านเจ้าของกระทู้ตั้งได้ถูกห้องนะ

ส่วนคุณผู้อ่าน ก็ พิจารณาเป็นรายบุคคลไป
    สมเหตุสมผลหรือไม่? ว่ากันไปตามทัศนะคติ.

8. สมภพ

4
    คุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->deliver me<!-- google_ad_section_end --> ครับ ล้มเจ้า ก็ต้องไม่ดีสิครับ เอ๊ะ ถามแปลกๆ ^_^
    อย่างไรก็ดี เจ้าพ่อท่านเคยว่าพลเอกประยุทธิ์ด้วยครับว่า พ่ อ ป ร ะ ยุ ท ธิ์ แ ก ภ า ษิ ต ว่ า พิ ม เ ส น ไ ป แ ล ก กั บ เ ก ลื อ คือ ป ล่ อ ย ป ล ะ ล ะ เ ล ย พ ว ก ล้ ม เ จ้ า แลกกับ ชื่ อ เ สี ย ง

กรณีการดูจิตตัวเอง ว่าคุยกับตัวเองหรือเปล่า แน่นอนครับ ผมต้องมีสติตั้งมั่นมากๆ และแยกให้ออกดูให้รู้ว่า ที่เคลื่อนที่อยู่นั้นคือตัวเองหรือคนอื่นครับ ผมจะรู้อยู่ว่าอากัปไหนตัวเองเลื่อน อากัปไหนไม่ใช่ ผมจึงมีอำนาจบังคับมือตัวเองอยู่เสมอ จึงอยากจะหยุดเมื่อไหร่ก็ได้ที่อยากจะหยุด แต่เมื่อเวลาจะจิ้มลงอักษรแต่ละตัว ผมจะเพ่งเป็นพิเศษ ถามให้แน่ใจว่า นี่มือตัวเองหรือมือคนอื่นกันแน่ครับ

ข้อครหาว่าคุยกับจิตตัวเองหรือไม่นี่ คงจะมีเสมอกันหมดไม่ว่าด้วย กระดานอักษร, การเข้าสมาธิ, หรือการเข้าทรง ใช่มั้ยครับ ทุกอย่างล้วนถูกตั้งแง่ได้ทั้งนั้น แต่ผมเลือกกระดานอักษรเพราะมันเห็นชัดดี และวิธีอื่นๆก็ทำไม่เป็นด้วยครับ แหะแหะ

เรื่องของการพิสูจน์ ยังพอจะมีวิธีที่บริสุทธิ์ยุติธรรมพอครับ
    จะเข้าสมาธิ, หรือกระดานอักษร, หรือเข้าทรงก็ได้
    แต่ต้องมีคนทำอย่างงั้นได้ 2 คนขึ้นไป และโจทย์ก็คือ ให้คุณใช้ความสามารถพิเศษนั้นถามกับสิ่งหนึ่งสิ่งใดนั้น ด้วยคำถามเดียวกัน ได้คำตอบอย่างไรก็เขียนใส่ซองเอาไว้
    แล้วให้อีกคนหนึ่ง ใช้ความสามารถพิเศษถามกับสิ่งเดียวกันนั้นด้วยคำถามเดียวกันนั้น ดูว่าจะได้คำตอบที่ตรงกันหรือไม่ครับ?

จริงๆวิธีอย่างงั้นอาจใช้ตัดสินพวกร่างทรงต่างๆได้ อ้างเทพองค์เดียวกันแต่ทำไมเข้าทรงหลายสำนักพร้อมกันได้ และที่สำคัญ ได้คำตอบจากเทพองค์เดียวกันที่ตรงกันหรือไม่?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2012
  9. Ms,13

ทางศาสนาพุทธของเราเรียกอาการของพี่ว่า ตรึกตามอาการ อุปาทานและยากมาก ที่พี่จะยอมรับมัน เพราะเป็นตัวกูของกู

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 เมษายน 2012
  10. Ms,13

อาโออิมาแน่ หัวหน้าพรรคภูมิใจไทยบอก เจ้าพ่อของพี่คงสนับสนุน ให้เอาบรรยากาศสงกรานต์ ของนางเอกเอวีแถวหน้า เพื่อดึงตลาดเข้าประจำจังหวัดกระมัง นี่หรือความเป็นไทยเจ้าพ่อของพี่คงสนับสนุน เรื่องพันนี้ดีกระมัง เฮอ ๆ แต่หนูมองว่าคนที่จะมาเป็นผู้นำประเทศ ควรมีศีลธรรมมากกว่านี้ จริงไหม ตอนนี้ผู้นำเขาเน้นอะไรบ้างละ แต่ศีลธรรมของคนไทยผู้นำเคยเน้นไหมเจ้าพ่อ สงสัยหนูทะเลาะกับคนไม่พอ คงลามปามไปทะเลาะกับเทพของพี่ด้วยละมั้ง ก็ยึดความถูกต้องเป็นหลักสิจริงไหม คนโบราณที่ดูแลเมืองคงดู ลูกหลานกระทำเสื่อมเสียให้กับชาติอีกแล้ว แม่ศรีเรือนคนสมัยก่อนเป็นไง ก็เรียบร้อยมีความละอายชั่วกลัวบาป แต่เป็นไงเจ้าพ่อของพี่ดันเลือกพรรคสนับสนุนคาวโลกีย์ แค่เรื่องวัฒนธรรม เจ้าพ่อของพี่คงไปไม่รอด จริงไหมสรุปเจ้าพ่อหลักเมืองที่ไปคุย หรือคุยกับอะไรกันแน่ หมอผีครองเมือง เจ้าพ่อน่าจะมีศีลอยู่บ้างปกปักรักษา หรือมั่ว อบายภูมิ จ้า คริคริ อันนี้บางส่วน จาก pm เน้อ คริ คริ อย่างฮา

11. สมภพ

4
    ขอชี้แจงกรณีพรรคภูมิใจไทยนะครับ
    ฟังดูเป็นเรื่องการเมือง แต่หากเรื่องนี้มาจากสมองผม หรืออ้างมาจากคำพูดคนอื่นๆ เรื่องนี้คงเป็นเรื่องการเมืองเต็มๆแน่ ไม่สมควรมาตั้งในเว็ปนี้หรือหมวดนี้
    แต่เผอิญว่าเรื่องนี้เกี่ยวเนื่องกับอำนาจลึกลับ เลยตั้งในหมวดนี้ได้(มั้ง)

คำถามเจ้าพ่อหลักเมืองวันที่ 5 มิถุนายน 2554

สาเหตุใดอีกที่ผมสมควรเลือกพรรคภูมิใจไทยครับ เพราะพรรคนี้ก็ได้รับการโจมตีเยอะเหมือนกัน (และพรรคนี้จึงอาจไม่อยู่ในสายตานัก)
    วั น ห น้ า พ ร ร ค ภู มิ ใ จ ไ ท ย จ ะ ป ก ป้ อ ง ป ร ะ เ ท ศ
    (คำตอบทำเอาผมขนลุก ยังกะได้ดูหนังแนวเจาะเวลาหาอดีต)
    ปกป้อง จากอะไรครับ?
    บ อ ก ไ ม่ ไ ด้

(ซึ่งอย่างไรก็ดี เจ้าพ่อท่านไม่ได้เข้าข้างทุกเรื่องนะครับ ดูจากเรื่องถัดไปนี้ ซึ่งจริงๆผมถามก่อนเรื่องบนซะอีก)

ท่านมีอะไรอยากจะบอกพรรคไหนเป็นพิเศษหรือไม่?
    พ ร ร ค ภู มิ ใ จ ไ ท ย
    บอกว่าอะไรครับ
    นิ ร โ ท ษ ก ร ร ม ฟั ง ดู เ ห มื อ น พื ช มั ย ร า ภ
    (ข้อนี้ทำเอาอึ้ง และคิดว่าไม่ใช่จิตใต้สำนึกตัวเองแล้วหละ เพราะไม่เคยฝันอะไรเป็นวิชาการเหมือนจะลึกซึ้งอย่างงี้ และเริ่มสัมผัสได้กับคำว่า ภาษาเทพ)
    ผมงงๆ แล้วถามต่อว่า
    ตกลงมันดี หรือไม่ดี หรือไม่ค่อยดี ครับ
    ไ ม่ ค่ อ ย ดี

ก็สรุปว่า ท่านสนับสนุนพรรคภูมิใจไทยก็จริง แต่ท่านไม่สนับสนุนการนิรโทษกรรมครับ มานั่งคิดด้วยสมองตัวเอง ท่านคงหมายถึง บ้านเมืองต้องมีกฎหมาย(มีขื่อมีแปร)ที่แข็งแรงด้วยไม้ยืนต้นใหญ่ ไม่ใช่อย่างต้นมัยลาภ ไม่รู้ผมมาตีความถูกตามเจตนารมณ์ท่านหรือเปล่า

ส่วนเรื่องด่างพล้อยอื่นๆ เอาไว้ถามโอกาศหน้านะครับ ^_^ ผมเชื่อว่าท่านคงไม่เห็นด้วยอีกหลายๆเรื่อง เล็กๆน้อยๆไป

อย่างไรก็ดี ท่านทายถูกว่าพรรคเพื่อไทยชนะ แต่ท่านก็สนับสนุนให้เลือกภูมิใจไทย ทั้งที่รู้อยู่ว่าจะไม่ชนะก็ตามครับ

บางทีนะครับ ถ้าทุกคนทุกพรรคแย่หมด อาจจะ vote no แต่สุดท้ายก็ต้องมีคนชนะจากคนที่ลงคะแนนอยู่ดีใช่มั้ยครับ นั่นอาจเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดมังครับ

12. Ms,13

ถึงใครจะพูดอย่างไรไป อุปาทานตัวกูของกู ก็ยังคงอยู่ในตัวพี่อยู่ดี และอนาคตเป็นไปไม่ได้เลยที่พรรคภูมิใจไทย จะขึ้นมาเป็นรัฐบาล เพราะอะไรคงรู้กันดีว่า ประชาชนเสียงส่วนใหญ่ เลือกพรรคไหน ประชากรประเทศภาคใดมีจำนวนคนมากกว่า

13. Ms,13

วั น ห น้ า พ ร ร ค ภู มิ ใ จ ไ ท ย จ ะ ป ก ป้ อ ง ป ร ะ เ ท ศ

แล้วพรรคไหนทำลายอยู่ละถึงจะปกป้องประเทศ

14. ลิงทอง

ลิงทอง สมาชิกใหม่

ก็ถือว่าokคนจับเอกอิสโรจะดูจะไปได้สักกี่น้ำเด็กน้อย

15. Ms,13

ต้นตอสำคัญไม่ใช่อยู่ที่พรรค หรือใครหลอกนะเรื่องนี้ แต่มันอยู่ที่อกข้างซ้าย ลึกเข้าไปในความเชื่อของพี่ทียึดติดอุปาทาน คนนครศรีธรรมราช เขาบอกว่าคนจริง ทำไมพี่ไม่ตอบไปละ จริงอยู่พี่ไม่โกหกแน่ แต่ใจพี่ยึดมั่นว่ามันถูกต้องแล้วมันถึงไม่ได้โกหกอะไร แต่สิ่งที่สำคัญในเรื่องนี้คือ ดึงฟ้าลงมาต่ำ เทพารักษ์ , เจ้าพ่อหอกลอง, พระเสื้อเมือง, พระทรงเมือง, เจ้าพ่อเจตคุปต์ และพระกาฬไชยศรี คงไม่พอใจเป็นแน่ที่เอาตัวเองไปอยู่เป็นฝักฝ่าย เป็นพรรคเป็นพวก ใครต่างพวกคือผิด คิดร้ายต่อประเทศ เทพชั้นสูงคงไม่มา ตัดสินพรรคไหนดีพรรคไหนไม่ดี มันอยู่ที่ตัวบุคคนไม่ใช่หรือ จริงไหมเทพก็อยู่ส่วนเทพ คนก็อยู่ส่วนคน ผีก็อยู่ส่วนผี ถ้าหากมีความสามารถจริง บอกคนหูทิพย์ที่พี่ว่าจริง ทำไมไม่เชื่ิอคนหูทิพย์ทำตามที่เทพบอกละ ก็ยกให้เจ้าพ่อมาเป็นเลขา ชาติมันจะได้เจริญไม่ดีกว่าหรือ จริงไหม

16. สมภพ

4
    อนาคตบางอย่างยังไม่เปิดเผยครับ
    ภายหลังพรรคเพื่อไทยถูกยุบ จะเกิดเหตุการณ์ที่...ไม่น่าอยู่ในกรุงเทพฯอ่ะครับ ปี 53 เคยแรงยังไง ปีนั้นจะแรงกว่าอีกครับ จะเกิดสิ่งที่ผมไม่ควรพูดถึง แต่เหมือนจะรู้กันอยู่ลึกๆแล้วหละครับ
    บางอย่างท่านทำนายไว้(ด้วยอารมณ์ที่ผมสัมผัสได้ว่าดูเศร้าๆ) แต่ผมพิจารณาแล้วว่าไม่ควรมาโพสบอกในเน็ตหนะครับ

เก็บไว้บอกกันด้วยวาจาสองคนได้

---------------------------------------------------------------------------------

ส่วนเรื่องของ ย่าเหล สุนัขของ ร.๖ จากการเสริชหาในเน็ตภายหลังจากการสัมภาษณ์เจ้าพ่อ

�ӹѡ�ҹ�ѧ��Ѵ��û��

หีบศพซึ่งเคยบรรจุกระดูกก่อนเผาของย่าเหล สุนัขตัวโปรดของรัชกาลที่ 6 ตั้งแสดงภายในพิพิธภัณฑ์องค์พระปฐมเจดีย์ ของวัดด้านตะวันออกของพระปฐมเจดีย์ เจ้าของย่าเหล คือ รองอำมาตย์เอกพระพุทธเกษตรานุรักษ์ (โพ เคหะนันท์) อดีต เจ้าพนักงานรักษาพระปฐมเจดีย์

สรุปว่า หาเจอแต่หีบศพที่นั่น แต่กระดูกยังหาไม่เจอครับ (ท่านอาจจะทายผิดก็ได้)​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2012
  17. Ms,13

คุยอยู่พรรคการเมืองหลายๆ เรื่อง ถามเรื่องนั้นที เรื่องนี้ ที ก็ไปโผล่ถามเรื่องหมาอีกละ ไม่ใช่ว่าไม่สำคัญนะ
    แต่ลำดับเหตุการณ์ แต่ละคำถาม บางคำถามตอบอย่างไม่น่าตอบ และไม่น่าถามเลย หากพี่สื่อสารได้จริงหนูว่าพี่ก็เป็นผู้วิเศษแล้วละจริงไหม

18. Ms,13

งานพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพสมเด็จเจ้าฟ้าเพชรรัตน์ จะดำเนินไปอย่างราบรื่นหรือมีปัญหาอุปสรรค์อะไรหรือไม่ครับ
    แ ห่ ท า ง ถ น น อ า จ ดี ร ะ วั ง ธ ง ร อ บ ร อ บ ล า น จ ะ ทํ า ใ ห้ ห ก ล้ ม
    ใครหกล้มครับ เจ้าหน้าที่ในราชพิธี หรือประชาชนที่มามุงดูครับ
    ป ร ะ ช า ช น อ า จ ห ก ล้

ตอบมาได้ เฮ้อ คนนครอย่าช้ารีบตอบหน่อยเดี๋ยวดึกง่วงนอน ของแท้อย่าไปกลัว เชื่อมันตัวเองแล้วว่าถูกต้องจะไปกลัวอะไร จริงไหม สู้ๆ กับคำถามและคำตอบ และความจริง มีสติพูดคิดไม่ผิดพลาด เจริญในธรรมชั้นสูง ลี้ลับ ถือว่าฝึกสติอย่าคิดมากจิต จ่อกับคำถามและคำตอบ และความเชื่อมัน จิตแข็งเอาไว้ อย่าไหว เราอย่ากลัวความจริง โอมเพี้ยง สู้ ๆ

19. wnn

wnn สมาชิกใหม่

13 กรกฎาคม 2010
    ฝากถามเรื่องเขื่อนแตก และ น้ำท่วมกรุงเทพ ด้วยครับ

20. สมภพ

4
    เรื่องเขื่อนเคยถามไปแล้วครับ

พวกเขื่อนใหญ่ๆในประเทศไทย เช่น เขื่อนศรีนครินทร์ หรือเขื่อนภูมิพล จะมีโอกาสแตกหรือเปล่าครับ
    ไ ม่

จะมีการย้ายเมืองหลวงมั้ยครับ
    ห ม า ย ถึ ง อ ะ ไ ร
    คือว่า เค้ากลัวๆน้ำท่วมกันหนะครับ เค้าก็เลยคิดอยากจะย้ายเมืองหลวงไปจังหวัดอื่นหนะครับ
    ใ น ปี นี้ ไ ม่ ท่ ว ม
    แล้วเสาหลักเมืองจะถูกประดิษฐานอยู่ที่นี่ ไปอีกนานแค่ไหนหนะครับ
    ห ล า ย ปี

---------------------------------------------------------------------------------

เรื่องดาวโป้จากต่างประเทศที่เนวินนำมาเล่นวันสงกรานต์นั้น จริงๆแล้วผมก็ตระหนักในคำถามนี้นะครับ แต่ยังไงไม่ทราบ ไม่ได้พิมพ์ไปครับ แหะแหะ
    อยากให้โหลดไฟล์ word ที่ผมแนบมาให้นี้ เป็นคำถามทั้งหมดที่ผมปริ้นท์ไปครับ ผมให้ท่านอ่านพร้อมกับผมอ่านให้ท่านฟังไปด้วย(อ่านอย่างรวดเร็ว) หมดทุกข้อครับ (ไฟล์ลงวันที่ 5 ‎เมษายน ‎2555, ‏‎16:42:04 แสดงว่าไม่มีการมาแก้ไขไฟล์ย้อนหลังแต่อย่างใดครับ)

สังเกตุว่ามีอยู่ข้อนึง

* นายเนวิน จะทำให้วงการฟุตบอลไทยเจริญขึ้นหรือไม่

สาเหตุที่ผมเลือกคำถามนี้แทน เพราะเป็นคำถามเกี่ยวกับนายเนวินเชิงบวกครับ แต่ปรากฏว่านี่ก็เป็นข้อนึงที่ท่านข้ามไปครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2012