รบกวนช่วยดูพระลือโขงให้ด้วยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย gentoo, 25 มีนาคม 2011.

1. gentoo

gentoo เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยดูพระลือโขงให้ด้วยครับ พอดีพี่ที่ทำงานเค้าจะให้เช่าครับ ผมเห็นว่าพระสวยครับแต่ดูไม่เป็นครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      216.8 KB
      เปิดดู:
      1,885
  2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวยจริงๆ...แต่ผมก็ดูไม่เป็นนะครับ....

ไงถ้ามีงานประกวดทางเหนือก็เอาไปให้เขาดูสิครับ...

3. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

เขาจะให้เช่า/บูชาเป็นเงินเท่าใด?ครับ "พระลือโขงราคาเช่า/บูชาเป็นรองพระรอดกรุวัดมหาวันเท่านั้น"ครับ

4. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    น่าจะดีนะครับ.............

5. gentoo

เค้าให้เช่า 5,000 บาท ซึ่งเค้าต้องใช้เงินครับและอยากให้ผมเช่าครับ ผมรับปากเค้าไว้แล้วครับ ถ้าไม่คิดถึงองค์พระว่าแท้หรือเก๊ แค่ทองที่เลี่ยมไม่น่าน้อยกว่า 1 สลึง ผมว่าคุ้มครับ แต่ผมอยากทราบว่าพระแท้รึป่าวครับจะได้บูชาห้อยคอครับ

6. DHAMMAPHOL

ผมสอบถามราคาเช่า/บูชาพระลือโขงองค์นี้เนื่องจากว่าเป็นพระที่หาได้ยากและมีราคาเช่า/บูชาสูง แต่ผมไม่ได้หมายความว่าพระที่มีราคาสูงจะต้องเป็นพระแท้หรือพระที่มีราคาต่ำจะเป็นพระฝีมือนะครับ เมื่อคุณเช่าพระลือโขงพร้อมเลี่ยมทองได้ในราคา ๕,๐๐๐ บาทก็ต้องนับว่าเป็นบุญของคุณ เพราะเงินจำนวนนี้สามารถเช่า/บูชา"พระสกุลลำพูนประเภทพระคงสภาพสึกได้เท่านั้นครับ"โดยความคิดเห็นส่วนตัวผมดูว่าพระจามเทวีซุ้มเรือนแก้วของคุณเป็นพระแท้ครับ (โขง=ประตูโขง)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2011
  7. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เอาน่า คุณ ธรรมพล มาช่วยวิเคราะห์ให้แล้ว น่าจะอุ่นใจหละครับ

8. gentoo

ขอบคุณ คุณธรรมพล มากครับ

9. DHAMMAPHOL

ด้วยความยินดีเป็นอย่างครับ "หน้าปกหนังสือพระสปิริตฉบับล่าสุดเป็นรูปพระลือโขงคุณลองไปเปิดอ่านตามร้านขายหนังสือนะครับ ถ้าชอบเพราะเนื้อหาสาระดีค่อยซื้อ(ผมไม่ชอบหนังสือนี้ตรงที่พนักงานพิสูจน์อักษร,พนักงานตรวจต้นฉบับทำงานบกพร่อง บางฉบับชื่อพระกับรูปพระคนละองค์ก็มีครับ)

10. gentoo

ขอบคุณ คุณธรรมพล ที่แนะนำหนังสือครับต้องไปหาอ่านแล้วครับ

11. วิศว

วิศว เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2009
    ทองอย่างเดียวที่แท้ครับ.........................

12. มือใหม่เจ้า

มือใหม่เจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2007
    ตามพี่วิสุทฺโธไปครับ เห็นคนตอบแล้วเหนื่อยใจครับลงพระยังเก๊ทุกองค์เลยไม่รู้ว่าเก่งแค่ไหนแต่ข้อมูลดี

13. DHAMMAPHOL

คุณ"chaichai123" ลองเอาพระเครื่องที่คุณมีโพสให้สมาชิกชมบ้างสิครับ ผมกำลังให้ความสนใจพระเครื่องในความครอบครองของคุณครับ อยากจะรู้เหมือนกันว่า"สายตาของคุณจะประมาณไหน?" อย่าทำตัวเป็น"เซียนคีย์บอร์ด"เที่ยว"สวดพระชาวบ้านเลยครับ"เพราะมันไม่ดีต่อตัวคุณเองครับ

14. narist

narist Active Member

27 ธันวาคม 2008
    ความคิดเห็นส่วนตัวครับ /เก๊ครับ
    ศิลปยังหางไกลครับ

15. texsum

texsum เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2006
    เก๊ครับ ลองไปซื้อหนังสือ spirit เล่มล่าสุดเป็นพระลือโขง พิมพ์ทรงคนละพิมพ์อย่างชัดเจน

16. มือใหม่เจ้า

มือใหม่เจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2007
    อ๋อผมก็ไม่ได้เก่งมาจากไหนหรอกครับภาพมันฟ้อง

17. พญาคชสาร

พญาคชสาร สมาชิกใหม่

พระเก๊ ก็ ว่าไปตามเก๊ พระเก๊ ยังไงก็ เก๊ จะให้เป็นแท้ ก็เห็นว่าจะเป็นไปไม่ได้!!

การนำเสนอ ความจริงอย่างตรงไปตรงมา ซึ่งไมไ่ด้ มีส่วนได้เสียอะไร แถมยังเปลืองตัวเปล่าๆ การที่มีผู้ ออกมาแนะนำอย่างตรงไป ตรงมา ถือว่าเป็น บุญของเรา ยิ่งแล้ว !!! โปรดรับและพิจารณาเอง เถิด!!!!

คำว่า สวดพระ ควรใช้ กับพวก เซียนตากลับ ดูพระแท้ เป็นพระเก๊

ไม่ควร ใช้กับ เซียนพระแท้ มีมาตราฐาน !!!

ด้วยความเคารพ

18. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

จริงแล้ว การมองด้วยตา ด้วยภาพ อาจจะมีผิดพลาดกันได้ เพราะในเวบนี้มีเยอะแยะ พระจริงดูเป็นปลอม สนาม ฝีมือ พระปลอมบอกว่าจริงแท้ แถมขายได้อีกต่างหาก แต่การตอบด้วยการกล่าวถึงคนที่ตอบดีมาก่อน แบบนี้ผมว่า ไม่น่าทำครับ แค่ท่านตอบตามที่ท่านเห็นมอง ไม่ต้องอ้างว่า คนที่ตอบตอนแรก มอง ยังงัย ไม่ต้องครับ เพราะองค์จริงๆ ท่านก็ยังไม่ได้จับเลย แค่มอง แบบนี้ มันเหมือนจะชวนทะเลาะ กันเปล่าๆ ผมไม่ไต้เข้าข้างใคร แต่ถ้าอ่านที่คุณ ชัยชัย บอกแล้ว รู้สึกได้ หรือคนอื่น ที่อ่านจะไม่คิดแบบผม ..

19. tee_tores

คุณวิสุทฺโธ + คุณ LorDTeX ผมถือว่าบอก กล่าวแบบมีความรู้เป็นผู้ใหญ่ดี ครับ การนำเสนอความจริง ตามความเห็น แบบตรงไปตรงมา มันดีแน่ๆ แต่ ท่านทั้งสองอาจจะตอบช้ากว่า คุณธรรมพล ซึ่งมองอีกแบบและกล้าตอบเช่นกัน พระเก๊จะให้เป็นพระแท้ ได้อย่างไร มีเยอะครับ พระที่นำมาถามๆ บอร์ดนี้ มีคนบอกว่าเก๊ แต่แท้ขึ้นมาได้ เพราะเอาองค์จริงๆไปถามที่ศูนย์เลย แผงพระเลย จับของจริง ส่องๆ ก็แท้ขึ้นมาได้ครับ ในบอร์ดนี้เยอะแยะไป ไม่น่าถามครับ แต่ถ้าบอกว่า ให้ใครดูองค์จริงกี่คนๆ ก็ว่าเก๊ จะให้แท้ได้อย่างไร อันนั้นไม่เถียงเลย สักคำ น่าจะเข้าใจว่าบอร์ดนี้ถามเพื่อ ความรู้เบื้องต้น หรือมีคนแบบนำมาถามที่นี้แล้ว ไม่นำไปที่อื่น เชื่อแล้วเก็บเลย อันนั้นคงต้องว่ากันไปตามวิถีของแต่ละคนแล้วครับ

บางโพสต์ ที่ถามๆ มีคนตอบไม่ดี ปลอม เลยทั้งโพสต์ ยังมีสมาชิกบางคนอุตส่าห์ Pm ไปบอกว่า ของพี่ผมมองว่าแท้แน่นอนแต่คนเค้าสงสัยขอบหูอะไรก็ว่ากันไป แต่เค้าไม่กล้าไปตอบในโพสต์ กลัวโดนสวน ว่างั้น ผมก็บอกขอบคุณเค้าไป ว่าขอบคุณไม่เป็นไร ผมขึ้นศูนย์ขึ้นห้างให้เค้าดูของจริงๆ จับของแท้ๆ แล้ว เค้าว่าแท้ ก็ไม่จำเป็นต้องมาอะไร กัน ครับ ที่ว่ามา คือไม่อยากให้ทะเลาะกัน จริงที่ว่า ดูฟรี ไม่เสียอะไร ฉะนั้นเวลาตอบก็ควรอย่าให้เสียน้ำใจ จริงใหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2011
  20. gentoo

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความคิดเห็นครับ ส่วนการแสดงความคิดที่แตกต่างกันนั้นเป็นสิ่งที่ดีครับแต่เราอย่าแตกแยกกันครับ ส่วนพระจะเก๊หรือแท้ไม่สำคัญครับ