หลวงพ่อตอบปัญหา...เรื่อง มโนมยิทธิ ตอน ๑

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย เทพออระฤทธิ์, 8 พฤษภาคม 2008.

1. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4

หลวงพ่อตอบปัญหา เรื่อง.... มโนมยิทธิ
    ครูสอนมโนมยิทธิ<O:p</O:p
    ผู้ถาม :หลวงพ่อเจ้าขา ลูกไปพบครูสอน มโนมยิทธิ ท่านหนึ่งกับลูกศิษย์ท่านหนึ่ง เขาสอนกันรู้สึกเขาเก่งมาก สามารถพูดถูกต้องทุกประการ วันหนึ่งไปพบท่านทั้งสองในงานเลี้ยงอย่างบังเอิญหรือยังไงไม่ทราบ ทั้งสองท่านต่างก็ใช้แม่โขงเป็น สรณัง คัจจฉามิ แต่ในขณะนั้นโต้ตอบเรื่อง นรก-สวรรค์ ว่ากันฉอดๆๆ และถูกเสียด้วย ลูกสงสัยว่า เอ๊ะ ! คนศีลไม่ครบอย่างอย่างสุราเมรัย แล้วจะสอน มโนมยิทธิได้อย่างไรเจ้าคะ ?<O:p</O:p
    หลวงพ่อ : นั่นเขาครบนะ เขากินน้ำกลั่น น้ำสะอาดนะ ไม่มีเชื้อโรค อุตส่าห์เอามาจากแม่โขง (หัวเราะ)<O:p</O:p
    หลวงพ่อ : เรื่องฌานโลกีย์ มันเป็นไปได้ แต่ว่าเวลาตายลงนรกแหงๆ<O:p</O:p

ฝึกมโนมยิทธิไปนรกเห็นไม่ชัด
    <O:p</O:p
    ผู้ถาม ; กราบนมัสการหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง หลวงพ่อเจ้าคะ เวลาลูกฝึกมโนมยิทธิ เวลาลงไปนรกนี่ไม่ค่อยชัดเหมือนพระนิพพานเลยเจ้าค่ะ<O:p</O:p
    จึงกราบขอคำแนะนำจากหลวงพ่อเจ้าค่ะ<O:p</O:p
    หลวงพอ : ดีมาก ! ไม่ค่อยชัดนี่เผลอลงป๋อมกลับไม่ถูกเลย....ไอ้ไม่ค่อยชัดนี่เป็นใจเรา ใจมันกิเลสมันคลุมใจมัวหมองไปหน่อย ไม่ไหว มันต้องสว่างเท่ากัน ต้องดูกำลังใจเราใช่ไหม ถ้าไม่ชัดต้องขอบารมีพระพุทธเจ้าช่วยทันที เขาทำอย่างนี้นะ ไอ้เราเองน่ะไม่ชัดแน่ ของเราไม่ว่าด้านไหนมันก็ไม่ชัด เพราะความทิพย์ของเรามันจางมันเล็กนิดเดียว จาง ! แล้ววงแคบไป ไม่ว่า จุดไหนต้องขอบารมีพระพุทธเจ้าให้เห็นชัดเจนมีอะไรบ้างขอให้เห็นหมด จะเห็นหมด!<O:p</O:p

ฝึกมโนมยิทธิไม่เห็นอะไร<O:p</O:p
    ผู้ถาม : กราบเท้าพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ที่เคารพอย่างสูง ลูกอย่างได้พยายามฝึก มโนมยิทธิ มาหลายเดือนแล้วก็ได้ผลเป็นที่น่าพอใจ กล่าวคือไม่รู้ไม่เห็นอะไรเลย ทั้งๆ ที่ลูกเองก็ตั้งใจอย่างเต็มเปี่ยม ตั้งใจอยู่เต็มที่ แต่ก็ไม่สามารถจะเห็นได้ แสดงว่าลูกนี่เลวที่สุดในบรรดาศิษย์ของหลวงพ่อทั้งหลาย ลูกขอกราบขอขมาลาโทษหลวงพ่อว่าต่อไปนี้ลูกจะเร่ง ทาน ศีล ภาวนา เพื่อให้บรรลุ มโนมยิทธิ ให้ได้ ขอหลวงพ่อพ่อส่งใจไปที่บ้านด้วย
    <O:p</O:pหลวงพ่อ : อย่างนี้ตั้งใจมากเกินไป ใช้อารมณ์สูง เครียดไป เขาใช้แค่อุปจารสมาธิไม่ใช่ ฌาน<O:p</O:p
    ผู้ถาม : ก็เป็นว่า อย่าให้มันตึงไป อย่าให้มันหย่อนเกินไป เครียดไปก็ไม่ได้ผล ก็เอาเป็นว่าเอาพอดีๆ ก็มีด้วยประการฉะนี้<O:p</O:p

ฝึกมโนมยิทธิแจ่มใสแล้วหาย
    ผู้ถาม : กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง คือว่ากระผมได้ไปฝึก มโนมยิทธิ ที่ซอยสายลม แต่ไม่เห็นจะชัดเจนแจ่มใสเลย แต่เวลาไปอยู่ที่บ้านกลัวแจ๋วแหวว พอคุยโม้ไม่เท่าไร ปรากฏว่าตั้งแต่นั้นไม่เห็นเลย ภายหลังผมเลยเปลี่ยนวิธีใหม่ จับ องค์ลูกแก้วของหลวงพ่อ บัดนี้ชัดเจนแจ่มใส แต่ที่ประหลาดก็คือว่า ไม่รู้มีแสงขาวเป็นประกายพรึกมาจากไหน ไหลลงลูกแล้ว แต่ก็ทุกครั้งก็ได้แค่นี้เอง อยากจะให้หลวงพ่อต่อให้ก้าวหน้าอีกสักนิดด้วยเด้วยเถิด<O:p</O:p
    หลวงพ่อ :ไม่รู้จะต่อยังไง เพราะยังไม่จบคาหลักสูตร ก็ถ้าจะให้ต่อก็สังโยชน์ ๓ แค่นี้มันก็ไม่มีอะไร สมาธิก็ไปแค่นั้นแหละ ถ้าทำไปก็แค่นั้นแหละ ถ้าทำเพียงแค่สมาธิ ก็เป็นฌานโลกีย์เอาตัวไม่รอดจะต้องเป็นโลกุตตระ<O:p</O:p
    ผู้ถาม : แล้วก็มีอยู่นิดหนึ่งก็คือว่า ถ้าสมมุติว่าผมจะไม่เห็นนิพพานเหมือนเดิมนี้ วิมานของผมจะมีอยู่หรือเปล่าครับ ? <O:p</O:p
    หลวงพ่อ : เจ๊กเหมาไปแล้วนะ ซักซ้อมใหม่ วิมานไม่ไปไหนหรอก<O:p</O:p

อยากได้อภิญญา
    ผู้ถาม : กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง ลูกได้มาฝึก มโนมยิทธิ ที่ซอยสายลม แล้วปรากฏว่า ชัดเจนแจ่มใสดีเป็นอย่างมา แต่ว่าความโลภของลูกอีกซิมันอยากได้ให้ดีกว่านั้น วงเล็บ คือจะได้อภิญญาหก <O:p</O:p
    วันหนึ่งลูกขึ้นไปพบพระพุทธเจ้าองค์หนึ่งท่านบอกว่า เคยเป็นลูกมาช้านาน<O:p</O:pท่านสอนกสิณทั้ง ๑๐ กอง ในเวลาเดียวกัน แล้วบอกว่า<O:p
    เอ็งต้องใช้ เตโชกสิณ จะได้ดีเป็นอย่างมาก<O:p</O:p
    ลูกอยากจะเรียนถามหลวงพ่อว่าถ้าลูกฝึกเหมือนข้างบน โดยฝึกข้างล่างนี้แล้ว ชาตินี้จะมีโอกาสได้อภิญญาหกหรือเปล่าครับ ? <O:p</O:p
    หลวงพ่อ : เป็นยังไงฝึกข้านบน ฝึกข้างล่าง เป็นอย่างไร ถ้าพระพุทธเจ้าตรัสมาทำตามนั้นนะ อย่าถามคนอื่น<O:p</O:p
    ผู้ถาม : หลวงพ่อครับ ฆราวาสนี่มีสิทธิ์ได้อภิญญาหก หรือเปล่าครับ?<O:p</O:p
    หลวงพ่อ : โอ๊ย เยอะแยะไป อภิญญาหก นั้นหมายความว่า ตั้งแต่พระโสดาบันขึ้นไปเรียกว่าอภิญญาหก ถ้าอภิญญาโลกีย์แค่อภิญญาห้าใช่ไหม อาสวักขยญาณ นั้นคือตัวตัดกิเลสได้พระโสดาบันขึ้นไป ถือว่าตัด<O:p</O:p
    ผู้ถาม : งั้นคนที่ถามนี่ก็มีสิทธิ์ซิครับ ? <O:p</O:p
    หลวงพ่อ ก็ต้องทำตามที่ท่านสั่ง อย่าเบี้ยว<O:p</O:p
    ธัมมวิโมกข์ปีที่ ๒๖ ฉับบที่ ๒๙๔ กันยายน ๒๕๔๘<O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      35.5 KB
      เปิดดู:
      1,732
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2008