หลวงพ่อสอน...สวดมนต์คือยาทา ภาวนาเป็นยากิน

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย เทพออระฤทธิ์, 2 มิถุนายน 2008.

1. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4
    <O:p

หลวงพ่อสอน...สวดมนต์คือยาทา ภาวนาเป็นยากิน

<O:p</O:p
    ลูกศิษย์ : คือว่าลูกมีรถทัวร์นะคะ แต่ปรากฏว่าระยะนี้ไม่มีงานเลย<O:p</O:p
    หลวงพ่อ : ก็ไม่เป็นไร เอาไปถวายที่วัดเถอะนะ (หัวเราะ) ก็ต้องทำแบบสบายๆ อารมณ์สบายๆ ไม่เหนื่อยมาก โบราณท่านว่าสวดมนต์คือยาทา ภาวนาเป็นยากิน ถ้าสวดมนต์มันเหนื่อยเราก็สวดน้อยๆ ภาวนาให้มันมากๆ ใช้เวลาให้ดีกว่ากัน ภาวนานั่งก็ได้นอนก็ได้ ความจริงสวดนี่ดี สามารถทำให้จิตเข้าอุปจารสมาธิได้ แต่ถึงฌานไม่ได้ แต่ภาวนานี่จิตไปถึงฌานได้ ฉะนั้นการสวดมนต์เราก็ควรสวด แต่สวดให้พอดีๆ อย่าให้เหนื่อยมาก หลังจากนั้นก็นอนซะก็ได้ ภาวนาเรื่อยไปไปให้มันหลับ การภาวนานี่ถ้าหลับก้อย่าไปบังคับ<O:p</O:p
    ลูกศิษย์ : หลวงพ่อคะ ตอนอ่านหนังสือพระน่ะคะ มันรู้สึกเบ๊าเบา<O:p</O:p
    หลวงพ่อ : ดีไม่ช้าก็ลอย (หัวเราะ)<O:p</O:p
    ลูกศิษย์: พอเลิกอ่านนี่ตัวหนัก เหมือนอย่างเก่า<O:p</O:p
    หลวงพ่อ: ธรรมดาเขาเลิกอ่านก็บาปมาพอดี (หัวเราะ) พอเริ่มอ่านหนังสือบาปก็ค่อยๆ คลายลงทีละน้อยๆ<O:p</O:p
    ลูกศิษย์ : กรณีสวดแล้วสวดไม่ออกเสียงได้ไหมคะ<O:p</O:p
    หลวงพ่อ : ก็เขาไม่ได้ห้ามนี่ สวดออกเสียงระวังพวกขว้างบ้าน (หัวเราะ) ก็ไม่จำเป็น สวดมนต์ออกเสียงหรือไม่ออกเสียงนะ แต่ความจริงนึกในใจไม่เหนื่อย มันเหนื่อยน้อยกว่ามีการคุมอารมณ์ได้ดีกว่า มันเหนื่อยเพราะมีการคุมอารมณ์ได้ดีกว่า เอาสวดมนต์อย่าไปสวดชาวบ้านเขานะ (หัวเราะ)<O:p</O:p
    ลูกศิษย์ : หลวงพ่อคะ อย่างกรณีฆ่าสัตว์นี่นะคะ คนเขาบังคับให้เราฆ่าแต่เราไม่เต็มใจฆ่านะคะ เราจำใจอย่างนี้ แล้วเราก็บอกสัตว์นั้นว่าเราไม่ได้ตั้งใจฆ่า คนเขาใช้ อย่างนี้ถือว่าบาปกรรมหรือเปล่าคะ<O:p</O:p
    หลวงพ่อพ่อ : ก็เป็นคือว่าเป็นอย่างนี้นะ เวลาเราตายเราก็ไม่เต็มใจตกนรก (หัวเราะ) มันก็จำใจเหมือนกันนี่ พอถึงสำนักพยายม พยายมท่านก็จำใจให้ลงนรก (หัวเราะ) แต่ว่าถ้าเราทำเพราะความไม่เต็มใจ สักวันหนึ่งข้างหน้าเราก็มีโอกาสพ้นใช่ไหม<O:p</O:p
    ลูกศิษย์ : แต่ว่ากรรมที่มันทำไปแล้วมันติดอยู่ในใจอย่างนี้ค่ะ<O:p</O:p
    หลวงพ่อ : ดีมาก ที่นี้ไม่ห่วงล่ะ ไปแน่ (หัวเราะ) พยายม บอก ฮ่อ ตกลงๆ
    โดยหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง<O:p</O:p
    จาก..หนังสือ รวมคำสอนธรรมปฏิบัติของหลวงพระราชพรหมยาน เล่ม 8 หน้าที่ 399 – 400 คัดมาบ้างส่วน<O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      32.6 KB
      เปิดดู:
      1,150
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มิถุนายน 2008
  2. นักบุญแห่งสุวรรณภูมิ

นักบุญแห่งสุวรรณภูมิ สมาชิก

19 พฤษภาคม 2008
    ทำทั้งสองอย่างก็ดีเลยนะครับ ทา กิน ทา กิน สักวันโรคเกิดคงจะหาย ไม่ต้องลงมาเกิดอีก ได้ไปนิพพานซะที โมทนาด้วยครับผม

3. nerazzurriboyz1908

nerazzurriboyz1908 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2008
    หนทางยังยาวไกล สู้สู้

4. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4
  5. spiya

spiya สมาชิก

29 สิงหาคม 2008
    ดีจังเลยค่ะ เป็นธรรมะที่เข้าใจง่าย อ่านสนุก...ดีมากเลยค่ะ