เปิดเป้ Emergency Backpack อัพเดทล่าสุดครับ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Kongp, 28 มีนาคม 2011.

1. Kongp

Kongp เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    เปิดเป้ Emergency Backpack อัพเดทล่าสุดครับ

สอบถามได้ครับ เอาไว้เป็นไอเดีย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      92.3 KB
      เปิดดู:
      6,133
      ขนาดไฟล์:
      106.5 KB
      เปิดดู:
      6,349
      ขนาดไฟล์:
      81.3 KB
      เปิดดู:
      5,782
      ขนาดไฟล์:
      114.9 KB
      เปิดดู:
      5,674
  2. Kongp

แบบหาทั่วไปได้ก็มีครับ ปนๆ กันไป

3. Puttapee

Puttapee สมาชิกใหม่

ขอบคุณครับ
    แต่ ทำ List รายชื่อให้หน่อยได้มั้ยครับ เพราะบางชิ้นก็ไม่รู้จัดครับ
    ขอบคุณอีกที ครับ

พุทธพลี

4. Dont"

Dont" สมาชิก

25 กุมภาพันธ์ 2011
    น่าจะมี FHM แถมไห้สักเล่มยามเหงา (k)

5. วิปัสนะ

วิปัสนะ เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2009
    ยังไม่ได้เตรียมอะไรสักอย่างเลยเรา สงสัยต้องรีบแล้วล่ะ

6. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

ทั้งหมดนี่กี่กิโลครับ
    แต่ละคนที่จัดไว้ต้องลองแบกใ่ส่หลังแล้วเดินขึ้นเขาระยะทางไกลๆดูด้วยนะผมว่า
    จะได้รู้ว่าตัวเองแบกได้เท่าไหร่ และแบกได้ไกลเท่าไหร่
    ของผมตอนไปเตียวขึ้นดอยที่วัดพระพุทธบาท 4 รอย ผมแบกราวๆ 10 กิโล
    ข้ามเขา 15-16 ลูกระยะทาง 17-18 กิโล ทางส่วนใหญ่เป็นทางชัน
    สามารถแบกถึงจุดหมายแบบไม่ลำบากมาก ไปเขาคิชฌกูฏเพิ่มน้ำหนักอีกหน่อย
    ก็เดินได้แบบไม่ลำบาก ถ้าิยิ่งแบกเยอะยิ่งเสียพลังงานในตัว
    ตอนแรกผมยัดทุกอย่างลงไป แต่ไปๆมาๆคิดใหม่ เลือกเฉพาะที่จำเป็นสุดๆ
    อย่างเทียนผมเลือกแบบหนัก 5 บาท 2-3 อัน ถ่านไฟฉายก็เลือก 2-3 ก้อน
    หาไฟฉายที่ประหยัดไฟ ผมซื้อมาอันนึงฉลากบอก 60 ชั่วโมง
    แต่ผมลองเปิดทิ้งไว้เกิน 80 ชั่วโมงมันยังส่องสว่างอยู่เลย จากถ่านก้อนเดียว
    เป็นความคิดส่วนตัวของผมนะ เพราะผมตัวเล็ก(หนัก45)แบกเยอะไม่ไหว

7. Kongp

ชุดนี้มากองรวมให้ดูเฉยๆครับ ว่ามีอะไรบ้าง

ตอนนี้มันเท่ากับว่า มีเป้ฉุกเฉิน 2 ชุดครับ

แต่ผมคงเลือกสัก 1 ชุดเท่านั้นเอง และไม่ได้คิดแบกไปไหนครับ เพราะชีวิตประจำวันเรายังต้องทำงานใน กทม.ครับ

ไฟฉาย ผมเลือกคาดหัว ครับ เปิดได้เป็นอาทิตย์เหมือนกันครับ คล่องตัวกว่าแบบถือมากครับ

8. ZZ

ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    มาให้กำลังใจคุณ Kongp ครับ

ทั้งนี้ได้เอารายการอุปกรณ์ที่มี...มาแสดงไว้เป็นแนวทางด้วยครับ

เงื่อนไข

- เดินทางด้วยรถกระบะ 4 ประตู + หลังคาไฟเบอร์
    - เป้าหมาย "เพชรบูรณ์ - อีสาน"
    - จำนวนผู้เดินทาง ผู้ใหญ่ 6 คน เด็ก 5 คน
    - สีดำ (มีอุปกรณ์แล้ว) สีแดง (ยังไม่มีอุปกรณ์)
    - อุปกรณ์ทั้งหมดใส่กล่องพลาสติกปิดฝา 2 กล่องวางท้ายรถ

.

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      658.1 KB
      เปิดดู:
      6,412
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2011
  9. วัสสานะ

วัสสานะ เป็นที่รู้จักกันดี

คลอรีนผงสูตรนี้คล้ายกับที่ใช้ทำน้ำยาหยดทิพย์ ว101 ของกระทรวงสาธารณสุขเลยครับ
    แต่ต้องเอาตะกอนออกอีกทีก่อน
    ถ้าใครมีคลอรีนผง,คลอรีนน้ำแบบนี้ ทำน้ำสะอาดปริมาณมากๆได้ เช่นในโอ่ง ในแทงค์

10. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อ่านแล้วว่ามีข้อสงสัยว่า สายวัดตัวเอาไปทำอะไรอ่ะ ?

11. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

เยอะมากเลย ส่วนของผมเสบียงและอุปกรณ์ยังชีพเตรียมไว้ที่บ้านที่ทางอิสาน
    ตัวผมแค่เสบียงและอุปกรณ์เดินทางจากกทม.ไปยังบ้านเท่านั้น เผื่อไว้หลายกรณี
    กรณีแรกยังพอเดินทางรถยนต์ได้ ก็แบกเป้เดินขึ้นรถไป
    กรณี2ทุกอย่างเลวร้ายไม่สามารถเดินทางรถยนต์ได้เป้ก็ยังแบกไปได้ทันที
    เพราะตัวอย่างที่ญี่ปุ่นไม่มีใครคิดถึงเป้กัน มีแต่เอาตัวรอดก่อนโดยสัญชาิติญาณ อิอิ

12. ภูติอาคเนย์

ภูติอาคเนย์ เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2007
    ของที่คุณก้องโชว์หลายๆชิ้นเทพมาก
    ขออนุญาติแนะนำพี่สนั่นเพิ่มคือแบตเตอรี่แบบชาจควรพกไปหลายๆก้อนยิ่งมากยิ่งดี
    กับที่ชาจไฟแบบใช้พลังงานแสงอาทิตย์ :)มองในระยะยาวแบตเตอรี่จำเป็นมากยกเว้น
    มีสำรองไว้ที่หลบภัยแล้ว
    กับ เรื่องเชือกควรซื้อแบบที่รองรับน้ำหนักได้หลายร้อยกิโลไปเลย จากประสบการณ์ส่วนตัว สำคัญมากกกก
    รอดตายหลายครั้งเพราะเชือกดีนี่แหละ ถ้าแบบราคาถูกเวลาใช้งานจริงอาจจะเสียใจทีหลัง
    ถ้าอยากได้เชือกแบบเบาๆทนๆแนะนำให้หาเชือกที่ใช้ซัพพลายเรือจะมีความเหนียวและทนมากๆๆและลอยบนน้ำได้ด้วย

เอาข้อมูลเชือกมาแปะให้ครับ

อันนี้เป็นเชือกทนไฟ ไลฟ์ไลน์ เอาไว้ผูกตัวนักผจญเพลิงเวลาเข้าไปดับไฟ กันไฟได้ชั่วคราวในระดับนึงนะ ไม่ใช่กันได้ตลอดกาล*-*
    http://www.shipstore.co.th/fireproof-lifelines.html

ส่วนอันนี้สำหรับนักปีนเขากับพวกเรือยอร์ชก็พอเพียงสำหรับใช้งานแล้วรองรับได้ 800กิโลกรัม
    http://www.siamfishing.com/market/mview.php?tid=207088

ปล.มีเชือกแล้วอย่าลืมไปเรียนเงื่อนพื้นฐานและฝึกให้ชำนาญบ้างนะครับจำเป็นมาก ตอนฉุกเฉินจะรู้เอง
    เซฟเก็บไว้หรือใครมีไอโฟนก้อลองโหลดแอปไปเล่นดู
    http://www.animatedknots.com/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2011
  13. kumpeang

kumpeang เป็นที่รู้จักกันดี

แหล่มเลย . . .:cool:

14. Kongp

ของคุณ zz เน้นออกเดินทางด้วยรถ

ผมเน้นเดินทางด้วยการเดิน ครับ

15. พุทธโกมุท

พุทธโกมุท เป็นที่รู้จักกันดี

ชีวิตง่ายขึ้นเยอะเลยครับพี่ ZZ เดี๋ยวลอกเลย ทำเหมือนลอกการบ้านตอนเรียน

ขอบคุณครับ

16. angel323

angel323 สมาชิก

หลอดกรองน้ำแท่งสีฟ้าหาซื้อได้ที่ไหนหรอครับแล้วราคาเท่าไห่รอ่ะครับ หาตั้งนานแล้วไม่เจอซักกะที

17. ZZ

1
    ไม่รู้เหมือนกันมันมีอยู่ในกล่องที่ใส่เข็มกะด้าย....เอาไว้แทนตลับเมตร...มั๊ง

อยากบอกว่า....อ่านข้อมูลของท่าน....แล้วนำมาบันทึกไว้ครับ

ปล. ลองไปหาซื้อ หยดทิพย์ ว101 แล้วไม่มีขาย....เลยต้องทำเองครับ

เห็นด้วยเรื่องเป้ครับ....จริงๆก็ต้องมีเป้ไว้ใส่ของ (อุปกรณ์ยังชีพ) นะครับ เพียงแต่ตอนนี้ ผมเห็นว่า....พวกเราเป็นคนกรุงเทพ เริ่มต้นการอพยพคือ....ต้องออกจากพื้นที่เสี่ยงภัย (กทม) ก่อน....ครับ

จะจัดแจงเช็คเรื่องเชือก+BATT ที่มีอยู่โดนพลัน....เลยครับ

ท่านทำไว้ดีแล้วครับ....ชื่นชมครับ

เป็นงานของพ่อลูกอ่อน....แบบพวกเราไง....555

.

18. ZZ

1

ดูที่นี่ครับ

http://cgi.ebay.com/AQUAMIRA-FRONTIER-EMERGENCY-WATER-FILTER-SYSTEM-STRAW-/230584548002#ht_500wt_949

หรือ....แบบนี้

http://www.trekkingthai.com/cgi-bin/shopping/show.pl?P0589

เครื่องกรองน้ำพกพา Liffestraw (หมด)
    ราคา 850 บาท

เครื่องกรองน้ำพกพา Liffestraw

Features
    Portable Water Filter

Can be carried around for easy access to safe and clean drinking water

Filters up to 700 litres of water

Removes 99.9999% of waterborne bacteria

Removes more than 98% of waterborne viruses

Removes particles down to 15 microns

Requires no electrical power or spare parts for the lifetime of the straw

Easy to mass-distribute in areas where drinking water is contaminated

Easy to clean pre-filter as well as purifier cartridge

Specifications
    Name LifeStraw®
    Description Portable water filter
    Composition Outer shell made of high impact polystyrene
    String to hang around the neck
    Active Ingredient Halogenated resin Elutes active halogen into influent water for inactivation of bacteria

Strong base anion exchange resin Adsorbs negatively-charged halogen residuals

Granular activated carbon (silver-impregnated) Adsorbs residual active halogen
    Efficacy Effective against waterborne bacteria and viruses (see test results).
    Safety Residual silver levels: below WHO guideline value and the US EPA MCL of 100 ppb

Residual iodine levels: non-existent/ within WHO limits (see test results).
    Capacity Minimum 700 litres or 1 year* (*calculated approximately on consumption of 2 litre water/day)
    Filters 2 stage particle filtration – filters particles from 125 micron down to minimal 15 micron.
    Size 31 cm long, 2.9 cm in diameter.
    Weight 140 grams (dry)

160 grams (wet)
    Shelf Life 2 years at 25°C or 1 year at 30°C

ราคาปกติ 1400 บาท
    พิเศษพร้อมจัดส่ง EMS เพียง 850 บาท
    มาซื้อที่สำนักงานเพียงตัวละ 790 บาท

หรือใช้แบบนี้แทนครับ

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=8&topic_no=262965&topic_id=266625

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=8&topic_no=257664&topic_id=261226

ขวดกรองน้ำ Clear2Go
    •กรองน้ำมากกว่า 378 ลิตรต่อหนื่งตัวกรอง
    •ลดกลิ่นคลอรีน
    •ขจัด99.9% ของจุลินทรีย์ (Cryptosporidium และ Giardia)
    •ไม่มีสาร BPA (สารก่อมะเร็ง)
    •ง่ายต่อการบีบให้ไหลเร็ว
    •ขนาด 71 CL หรือความจุ 24 ออนซ์
    •ตัวกรองน้ำอยู่ในขวด
    •กรองน้ำในขณะที่คุณเทหรือกินผ่านขวด

.

19. ZZ

1
    ท่านที่จะสั่งของทาง EBAY หรือจากต่างประเทศ....ให้รีบดำเนิการนะครับ ต่อไปอาจยากเย็นกว่านี้มากๆ หรือไม่ของก็ขาดไม่มีให้ซื้อ

.

20. angel323

angel323 สมาชิก

ขอบคุณมากครับ คุณZZ ต้องรีบหาซะแล้ววววววววววววววว