เวลาเจริญสมาธิ จิตอยู่ที่ไหน โดยหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย nuttadet, 3 ตุลาคม 2009.

1. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมปฏิบัติ

เล่ม ๑๒
    โดย...หลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    (พระมหาวีระ ถาวโร)

ผู้ถาม "หลวงพ่อครับ คือตอนที่นั่งสมาธินี่นะครับ จิตมันอยู่ที่ไหนครับ...?"

หลวงพ่อ เวลานั่งสมาธินี่จิตมันอยู่ที่ใจโยม ใช่ไหม

ผู้ถาม"แต่กระผมได้ยินเขาบอกว่าอยู่ที่ระหว่างคิ้วบ้าง อยู่ที่ปลายจมูกบ้าง ผมก็ยังสงสัยอยู่ครับ"

หลวงพ่อ นั่นเขาเอาอารมณ์เข้าไปจับ คือว่าอารมณ์เข้าไปจับมันที่ไหนก็ได้นะ แต่ว่าตามปกติแล้ว ตามพระพุทธเจ้าตรัสท่านให้จับอยู่ตรงลมหายใจเข้าออก นี่เป็นพุทธพจน์นะ เป็นของพระพุทธเจ้าจริงๆ เวลาทำสมาธิจิตถ้าทิ้งลมหายใจเข้าออก สมาธิกองอื่นๆ จะเกิดไม่ได้เลย นี่เขาเรียกว่าอานาปานุสสติกรรมฐาน ถ้าทิ้งกรรมฐานนี้แล้ว กองอื่นๆ ทำไม่ได้เลย

ผู้ถาม "ระหว่างที่นั่งไปแล้ว ไอ้จิตมันก็คอยคิดแต่เรื่องงาน เรื่องการ อันนี้จะทำยังไงครับ...?"

หลวงพ่อ อันนี้เป็นธรรมดาโยม เขาเรียกว่า อุทธัจจกุกกุจจะ มันเป็นธรรมดาของจิต จิตมันมีสภาพดิ้นรนคิดอยู่เสมอ และเวลาที่เราทำสมาธิก็ต้องเผลอบ้างเป็นธรรมดา ถ้าจะไม่มีการเผลอเลยมีการทรงตัวจริงๆ เวลานั้นจิตต้องอยู่ในช่วงของฌาณ ๔ อันนี้เป็นเรื่องจริงๆ นะ

ผู้ถาม "วิธีดับ จะดับอย่างไรครับ...?"

หลวงพ่อ ไอ้คำว่าดับในที่นี้คือให้จิตหยุดจากอารมณ์ โยมทำไม่ได้หรอก โยมทำจริงๆ โดยไม่คิดอะไรอื่นไม่ได้ เพราะยังไม่อยู่ในฌาณ ๔ และไอ้จิตของเราถ้าจะให้มันอยู่ในฌาณ ๔ จริงๆ ก็ยาก เพราะว่าต้องให้จิตเข้าถึงฌาณ ๔ ก่อน ถ้าเป็นฌาณ ๑,๒,๓ ก็ยังดิ้นอยู่ ยังส่ายอยู่ เอาอย่างนี้ดีกว่า การเจริญพระกรรมฐานถ้ามุ่งแบบนี้มันไม่สำเร็จหรอก มุ่งเอาแต่สบายใจ ทำเวลาไหนสบายแค่ไหนพอใจแค่นั้น คือเราไม่ตั้งอารมณ์ไว้ก่อน ถ้าตั้งอารมณ์ไว้ก่อนว่าวันนี้เราต้องเอาฌาณ ๓ ฌาณ ๔ วันนั้นจะไม่ได้อะไรเลย มันเกร็งเกินไป ถ้าตั้งใจมากวันนั้นโยมทรงตัวไม่อยู่ จะต้องใช้แบบพระพุทธเ้จ้าเรียกกันว่า มัชฌิมาปฎิปทา คือทำแบบปานกลางวันไหนสบายใจแค่ไหน วันนั้นเราทำแค่นั้น พอใจแค่นั้น การที่จะให้จิตทรงได้จริงๆ ต้องฝึกโดยการตั้งเวลา ถ้าทำสมาธิได้พอสมควรแล้วก็เริ่มตั้งเวลา ถ้าฌาณน้อยๆ ก็สัก ๓ นาที หรือใช้นับลูกประคำ ตั้งแต่ ๑ ถึง ๒๐ ไม่ให้จิตไปไหนเลย ถ้าจิตเราวอกแวกไปไหนนิดหนึ่ง เราตั้งต้นนับใหม่ ภาวนาว่า พุทโธ ก็ได้ สัมมาอรหัง ก็ได้ ภาวนาไปจบก็ดึงไปเม็ดหนึ่ง ในช่วง ๒๐ เม็ดเราจะไม่ยอมให้จิตคิดเรื่องอื่นเป็นอันขาด นอกจากคำภาวนา ถ้ามันเริ่มคิดก็ตั้งต้นใหม่ ทำอย่างนี้ค่อยทำไป ถ้าเห็นจิตจะเฟื่องก็เลิกเสีย ทำอย่างนี้จนชิน จนกระทั่งหลายวันจิตไม่ไปไหนก็ขยับไป ๓๐ เม็ด ให้มันทรงตัวจริงๆ ตอนหลังการทรงฌาณสบายมาก

ผู้ถาม "นอกจากเราจะใช้คำภาวนาว่า พุทโธ หรือ สัมมาอรหัง เราจะใช้คำภาวนาอย่างอื่นได้ไหมครับ เช่น วิระทะโย หรือเป็นคำภาวนาแบบภาษาไทย"

หลวงพ่อ อันนี้อยู่ในเกณฑ์ใช้ได้หมดนี่คุณ เป็นสมถะ อาตมาไม่ได้ห้าม สัมมาอรหังก็เป็นพุทธานุสสติกรรมฐาน ถึงแม้วิระทะโย กล่างถึงพระก็ใช้ได้หมด เป็นกุศลเหมือนกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

2. นิรัช

นิรัช เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2009
    ขอรับ cd ครับ
    นายนิรัช พลอยแหวน
    8/184 ม.3 ซ.สวนสยาม 9
    แขวง/เขต คันนายาว กทม. 10230

ขอโมทนาบุญด้วยทุกประการครับ