۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

เชิญร่วมสร้างโคมไฟระย้า
    เป็นพุทธบูชาแด่
    สมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

พระประธานในวิหารแก้ว
    ณ บริเวรปู่แก้วมาเมือง
    วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

๔๙๙ หมู่ที่ ๘ตำบลนาทราย
    อ.ลี้ จ.ลำพูน ๕๑๑๑๐
    ..................................................

เป็นไฟดวงเอก ยอดอานิสงส์

บัญชีร่วมบุญโคมไฟดวงเอก
    พระตุดี โฆสิตธัมโม
    ธ.กสิกร สาขาลี้(ลำพูน)
    ล.บ.347-2-27988-1

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 พฤศจิกายน 2011
  2. Nar

<B>ความคิดเห็นที่ 9 : มหาหิน

การถวายแสงสว่าง

(คัดลอกจาก หนังสือ พ่อสอนลูก รวบรวมคำสอนของ พระเดชพระคุณหลวงพ่อ
    พระราชพรหมยาน วัดจันทราราม(วัดท่าซุง) โดย ปาริชาต แสงหิรัญ, หน้า 312)
    องค์หลวงพ่อฯ เมตตาเล่าให้ฟังว่า....
    "การถวายเทียนเข้าพรรษา เทียนเป็นแสงสว่างทำลายความมืด อานิสงส์การถวายเทียนในชาติต่อไป จะไม่มีความมืดในใจของท่าน คือปัญญาไม่ดีจะไม่มี จะคิดอะไรก็ตาม จะมีแสงสว่าง คิดออกอยู่เสมอ คิดได้ตามความประสงค์
    การถวายเทียนเข้าพรรษา หรือว่า ถวายกระแสไฟฟ้าในพระพุทธศาสนา อย่างนี้ถ้าเกิดเป็นเทวดาจะมีรัศมีกายสว่างมาก ต่อไปถ้าบรรลุมรรคผลจะเป็นบุคคลที่เลิศในทิพจุกขุญาณ อย่างพระอนุรุท พระอนุรุทนี่ถวายเทียนเข้าพรรษาตลอดมา ถวายประทีปโคมไฟ วัดไหนมืด ชอบถวายตะเกียงบ้าง น้ำมันบ้าง ให้มีแสงสว่าง ต่อมมา ในชาติสุดท้ายเมื่อเป็นพระอรหันต์วิชชาสาม ท่านสามารถมีทิพจักขุยานสว่างกว่าพระอรหันต์ทั้งหมด แม้แต่พระอรหันต์ปฏิสัมภิทายานยังสู้ท่านไม่ได้ ท่านเป็นผู้เลิศในทิพจักขุญาณ
    ถ้าท่านทั้งหลายไปเกิดเป็นเทวดา เป็นนางฟ้า เป็นพรหม จะมีรัศมีกายสว่างมาก เพราะเทวดา นางฟ้า และ พรหม เขาถือรัศมีกายเป็นสำคัญ องค์ไหนมีรัศมีกายสว่างมาก องค์นั้นมีบุญมาก"
    พวกเราก็พอจะมองเห็นความสำคัญ และอานิสงส์อันเลิศ นี้ นะครับ....
    ขออนิสงส์ผลบุญที่ทุกท่านได้บำเพ็ญไว้ดีแล้ว โปรดจงสนองผลคุณความดีต่อท่านทั้งหลายที่ร่วมบุญ ร่วมกุศล และที่ศรัทธาเลื่อมใส ทุกท่าน โดยเร็วพลัน ด้วยเทอญ.
    ..............................................
    แต่ครั้งนี้เราถวายโคมไฟอันประนีตตระการตา เป็นพุทธบูชา แด่ สมเด็จองค์ปฐม กันนะครับ
    ได้ทั้งแสงสว่าง และได้ทั้งความสวยสดงดงาม อานิสงส์ก็เพิ่มตามขึ้นไปอีกครับ
    ...............................................

</B>

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 กรกฎาคม 2009
  3. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006

สาธุๆๆ อนุโมทามิ
    การบูชาพระพุทธเจ้าด้วยโคมระย้าแสงสว่าง
    อันจะจักมีอานิสงส์ สว่างไสว คลุมครอบ ทะลุตลอดขอบเขตแห่งจักรวาล

4. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    ขอร่วมอนุโมทนาด้วยค่ะ

ดิฉันขอร่วมทำบุญ โดยโอนเงิน ร่วมบุญร่วมสร้างโคมไฟระย้า ถวายเป็นพุทธบูชาแด่ สมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

ในวันที่ 30 เมษายน 2551 เวลา 09.31 น.
    Record no. 6642 ,FR BBLA 0001407
    TO KBNK 3472279881
    จำนวนเงิน 500.- บาท ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2008
  5. Nar

ขอน้อมโมทนาสาธุในบุญกุศลที่รวดเร็วเป็นคนแรกประเดิมเข้ามาโพสร่วมทำบุญ
    กับคุณ ดอกแก้ว ด้วยอย่างยิ่ง ตุลิตะ ตุลิตัง สีฆะ สีฆัง เร็ว ๆ ไว ๆ
    จะเป็นอานิสงส์ให้สมปรารถนาในสิ่งดีๆ ในเวลาอันรวดเร็ว สาธุ..

6. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ 30 เมษายน 2551 ผมและครอบครัวได้โอนเงินจำนวน 300 บาท
    จากธนาคารกสิกรไทย สาขาแพร่ เข้าบัญชี

7. Nar

8. อรรัชช์ฐาน์

อรรัชช์ฐาน์ เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2007
    โมทนาสาธุ..ค่ะ ขอร่วมสร้างโคมไฟระย้าบูชา องค์ปฐมพระประธาน อันเนื่องจากการสร้างวิหารแก้ว 100 บาท และผู้ร่วมอีก 50 บาท รวม 150 บาท โอนแล้วค่ะ 1/5/51 11.19 B341B635 จากปะคำ

<HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1>

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤษภาคม 2008
  9. Nar

สาธุ ขอน้อมโมทนาในบุญกุศลทั้งหลายทั้งมวลกับคุณ รัชฐา และผู้ร่วมบุญ ด้วยครับ
    เห็นชื่อ รัชฐา ขึ้นในหลายกระทู้ นับเป็นผู้ทุ่มเทในทานบารมี อย่างยอดยิ่ง สาธุ ครับ

10. onlyone

onlyone เป็นที่รู้จักกันดี

เย็นๆวันนี้จะโอนไปร่วมบุญก่อนจำนวนหนึ่ง ว่าแต่ว่า จะสามารถร่วมบุญได้ถึงเมื่อไหร่คะ อยากทำบุญโคมไฟนี้มานานแล้ว แบบว่าช่วงนี้ไม่ค่อยมีกะตังค์น่ะค่ะ ปลายพ.ค.โอนเพิ่มจะทันมั้ยน้อ

11. Nar

อนุโมทนาครับ ยังสามารถร่วมบุญไปเรื่อยๆครับยังไม่สิ้นสุดลงง่าย
    เพราะบุญนี้ก็คงใช้งบมากพอสมควร กาลเวลา และขั้นตอนงานก่อสร้าง
    ต้องประจวบเหมาะลงตัวกัน จึงจะติดตั้งได้ครั้บ

จะรายงานให้ทราบต่อไปครับ

12. PCO

PCO เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    โอนเงินมาแล้ว 1.000 บาท เมื่อวันที่ 1-5-51 เวลา 20.36น Location
    S1B1351 เข้าบัญชี 347-2-27988-1
    โมทนาสาธุกับคุณ ณรงค์และทุกๆท่านที่ร่วมกันสร้างโคมไฟระย้าดวงเอก
    ถวายสมเด็จองค์ปฐมเป็นพุทธบูชาไว้ ณ วิหารแก้ววัดพระพุทธบาทห้วยต้มแห่ง
    นี้ นะครับ
    และขอขอบคุณ คุณ ณรงค์ที่บอกข่าวสารเรื่องโคมไฟที่เป็นทั้งแสงสว่างและ
    ประดับประดาอันวิจิตรสวยงามซึ่งหาโอกาสทำได้ยากเพราะถวายแด่สมเด็จ
    องค์ปฐม พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยานท่านเคยเมตตา
    บอกว่าการที่ทำบุญกับสมเด็จองค์ปฐมก็เหมือนกับเราได้ทำบุญกับองค์สมเด็จ
    พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ เพราะฉนั้นเรื่องของอานิสงค์จึงมหาศาล
    ก็ขออานิสงค์ที่ทุกๆท่านร่วมกันสร้างโคมไฟดวงเอกนี้ จงส่งผลให้ทุกท่าน
    จงมีปฏิภาณปัญญาสว่างไสวในจิตใจไม่จำกัด และขอให้จงได้มีทิพยจักขุญาณ
    แจ่มใสพิเศษเป็นเลิศนับตั้งแต่บัดเดี๋ยวนี้เป็นต้นไปจนกว่าจะเข้าถึงซึ่งพระนิพพาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2008
  13. Nar

กราบโมทนาในมหากุศลกับ คุณ ปรีชา ด้วยอย่างยิ่งครับ
    พรของคุณปรีชา ประเสริฐเลิสแล้ว ขอพรนั้นจงเป็นของคุณปรีชา ด้วยเทอญ

14. Nar

เชิญร่วมเป็นเจ้าภาพโคมไฟระย้าดวงเอง บูชาสมเด็จองค์ปฐมกันนะครับ
    คนละเล็กน้อยตามกำลัง ก็ได้มหาอานิสงส์สุดยอดด้วยเช่นกัน

ตามปรกติแล้วยากที่จะมีโอกาสได้สร้างนะครับ
    เพราะมีผู้จ้องเป็นเจ้าภาพใหญ่เพียงคนเดียวเป็นส่วนมาก

งานนี้ผม ล็อก เอาไว่ให้พวกเรา ได้มีโอกาศร่วมเป็นเจ้าภาพโคมไฟดวงเอก
    ยอดเยี่ยมในอานิสงส์ เพราะความประนีตของดวงไฟให้แสงสว่าง
    บูชาซึ่งพระพุทธเจ้าองค์เอก คือ สมเด็จองค์ปฐม ในพระวิหารอันเป็นที่ประทับ

มาเก็บเกี่ยวโอกาสดีๆด้วยกันนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กุมภาพันธ์ 2009
  15. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อ นุ โ ม ท น า ส า ธุ...ดีแล้วชอบแล้ว

ขอร่วมบุญสร้างกุศล กับ พี่ณรงค์ ครับ...^_^

โอนเงินบุญแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง

16. Nar

ได้เรียนสายกับท่าน หลวงพี่ตุ๊ดี วันนี้ ก็คุยกับหลวงพี่ท่านนานพอสมควร
    ก็ได้ทราบความคืบหน้า เกี่ยวการการสร้างวิหาแก้ว มาบ้างเล็กน้อย
    กล่าวคือ ในส่วนภายในได้ทำการฉาบผิวผนังวิหารเสร็จเกือบหมดแล้ว
    เหลือตกแต่งเพียงนิดเดียว และได้รื้อนั่งร้าน สิ่งของงานก่อสรัางออกหมดแล้ว
    ภายในโล่ง ก็จะมีสมเด็จองค์ปฐม ประทับเด่นเป็นสง่าในวิหาร พอนึกภาพออกนะครับ

เมื่อวันผ้าป่าคงได้เก็บภาพมาให้ชมกันครับ
    จะว่าไป หลวงพี่ตุ๊ดี ท่านก็เก่งนะครับ เก่งที่ว่า งานของท่านออกได้มากกว่าที่คิดครับ
    เพราะเงินปัจจัยที่หาให้ท่านนั้น ในแต่ละครั้งไม่ได้มากมายอะไร
    แต่ท่านก็สามารถทำของท่านได้เรื่อยๆ ก็น่าอัศจรรย์เหมือนกัน

มาถึงตรงนี้ เมื่อภายในฉาบแล้ว ก็ไม่มีงานสกปรกอะไร
    การปิดทององค์ปฐมพร้อมประดับเพชรซุ้มเรือนแก้ว ก็สามารถทำได้

ลืมถามท่านว่าพื้นวิหารแก้วได้เทหรือยัง ถ้ายังก็อยากทำพื้นก่อนนะครับ
    งานผ้าป่านี้อาจพอมีเงินเข้าไปบ้าง คงช่วยท่านได้บ้างนะครับ

ในเรื่องของโคมไฟฟ้าระย้านี้ก็จะเข้า กับเหตุการพอดีล่ะครับ
    เพราะภายในตอนนี้ก็จะเป็นเรื่องของการตกแต่ง เป็นส่วนใญ่ครับ

เชิญร่วมสร้างอานิสงส์ตรงนี้กันนะครับ

17. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    สมเด็จองค์ปฐม งามเหลือเกินพระพุทธเจ้าข้า

18. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    วันที่ 5 พฤษภาคม ผมขอร่วมบุญโคมไฟระย้าบูชาสมเด็จองค์ปฐมต้น 100 บาท อนุโมทนากับทุกท่านที่ร่วมทำบุญครับ สาธุ

<!-- / message --><!-- sig -->

19. Nar

สาธุ อนุโมทนาในกุศลจิตอันสว่างไสวในมหาอานิสงส์นี้ด้วยครับ

20. onlyone

onlyone เป็นที่รู้จักกันดี

รวบรวมเงินได้ทั้งสิ้น 1400 บาทค่ะ น่าจะโอนไปภายในวันนี้ค่ะ

โอนเรียบร้อยแล้วค่ะเมื่อตอนสายๆค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2008