۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    /
    /
    ตอบคุณณรงค์ครับ คนหัวใจเดียวกันพูดง่าย ไม่เหนื่อยครับ " ผ่าน " เดี๋ยวผมจัดการเองครับ สายพวกนี้ความจริงไม่แพงเลย เมตรละไม่กี่บาท เพียงแต่จำนวนทั้งชุดต้องใช้สายยาวถึง 100 เมตรโดยประมาณ สายเมนใช้ประมาณ 16 เมตร เผื่อสายเมนอีกชุดนึงก็พอครับ น่าจะทั้งหมดไม่เกิน 1,500.- บาท บวกปลอกกันช๊อตและอุปกรณ์และอื่น ๆ อีกน่าจะไม่เกิน 500.- บาทน่าจะอยู่ครับ
    /
    พวกเรากำลังทำในสิ่งที่ดีที่สุด ถูกต้องที่สุดโดยไม่ได้เห็นแก่ความเหน็ดเหนื่อย น่ายกย่องครับ ตลอดชีวิตนี้มีคุณพ่อ คุณแม่ และ คนที่ผมยกเป็นอาจารย์ไม่กี่คน แล้วก็มาครั้งนี้แหละครับ ที่ยืนยันว่า ทำให้ดีถึงที่สุดโดยไม่ย่อท้อครับ
    /
    ขออนุโมทนา สาธุการครับ
    /
    /

2. glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    /
    /
    ตอบคุณณรงค์ครับ คนหัวใจเดียวกันพูดง่าย ไม่เหนื่อยครับ " ผ่าน " เดี๋ยวผมจัดการเองครับ สายพวกนี้ความจริงไม่แพงเลย เมตรละไม่กี่บาท เพียงแต่จำนวนทั้งชุดต้องใช้สายยาวถึง 100 เมตรโดยประมาณ สายเมนใช้ประมาณ 16 เมตร เผื่อสายเมนอีกชุดนึงก็พอครับ น่าจะทั้งหมดไม่เกิน 1,500.- บาท บวกปลอกกันช๊อตและอุปกรณ์และอื่น ๆ อีกน่าจะไม่เกิน 500.- บาทน่าจะอยู่ครับ
    /
    พวกเรากำลังทำในสิ่งที่ดีที่สุด ถูกต้องที่สุดโดยไม่ได้เห็นแก่ความเหน็ดเหนื่อย น่ายกย่องครับ ตลอดชีวิตนี้มีคุณพ่อ คุณแม่ และ คนที่ผมยกเป็นอาจารย์ไม่กี่คน แล้วก็มาครั้งนี้แหละครับ ที่ยืนยันว่า ทำให้ดีถึงที่สุดโดยไม่ย่อท้อครับ
    /
    ขออนุโมทนา สาธุการครับ
    /
    /

3. glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    !
    !
    ผมขอพูดนิดนึงครับ เรื่องไฟรั่วเฟรมตัวเรือนโครงโลหะของโคมคริสตัลแชนดิเลียนี้พบบ่อย พบได้แม้แต่ของอเมริกาหรือของยุโรปทั่ว ๆ ไปครับ แม้กระทั่งยี่ห้อดีมาก ๆ ก็อาจพบได้ จึงไม่ใช่ปัญหาที่จะคิดว่าโคมคริสตัลจีนแดงดีไม่พอ
    !
    ยกตัวอย่างโคมดวงเอกนี้ ถ้าเป็นของสเปญบางบริษัท ผมขอยกตัวอย่าง ถ้าเป็นของบริษัท Mariner หรือ Faladelsa ชุดใหญ่ขนาดนี้ราคา 1 ล้านกว่าถึง 2 ล้านได้อย่างสบาย ๆ
    !
    มีผมอยู่ จัดการได้ครับ ดวงบริวารก็ซื้อของเขานี่แหละครับ ปัญหามีไว้ให้แก้ และผมก็แก้ได้ตกอยู่แล้วโคมไฟพวกนี้
    !
    ท่านที่จะทำบุญโคมดวงบริวาร ได้โปรดไม่ต้องลังเลนะครับ งานอย่างอื่น ๆ ของเขาใช้ได้ ที่มีปัญหาก็แก้ตกหมดครับ ถูกกว่าไปซื้อยี่ห้อดี ๆ แต่ราคาแพงกว่า 10 - 20 เท่าครับ
    !
    !

4. glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2

อนุโมทนาผู้ร่วมทำบุญและผู้ร่วมอนุโมทนาครับ
    :z15

5. ดับ เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมถวาย500บาทครับ โอนแล้วครับ

6. มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

<TABLE class=tborder id=post2028789 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">10-04-2009, 04:30 AM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #

เมื่อวันที่ 12 มีนาคม 2552
    มียอดเงินบุญ รวมทั้งสิ้น 120,824.95 บาท

วันที่ 12 มีนาคม 2552
    พระคุณเจ้าตุดีฯ โอนเงินบุญ 120,000 บาท มาที่คุณKratium

ยอดเงินบุญ จึงเหลือเพียง 824.95 บาท
    (ค่าโอนเงินข้ามจังหวัด กระผมได้แนบในซองจดหมาย ถวายพระคุณเจ้าฯ
    ไม่ได้ใช้เงินวัดฯ ไม่ได้ใช้เงินกองกลางของสงฆ์)

ต่อมาก็มีท่านผู้ศรัทธา ร่วมบุญมาอีกเป็นระยะ ๆ
    เพราะว่า โคมไฟระย้า โคมย่อย อีกเป็น 10 ดวง

ณ วันที่ 4 เมษายน 2552
    มีเงินบุญ รวมทั้งสิ้น 7,913.95 บาท

ขอน้อมโมทนา ยินดี ในบุญ ในอานิสงส์ อย่างยอดยิ่ง

สาธุ..
    สาธุ..
    สาธุ....

..................................................................................................................
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    เป็นบุญที่ต่อเนื่อง พวกเราก็คงมาช่วยกันต่อไป....
    โคมไฟย่อย ก็มีอีกหลาย ดวง ครับ

...............................................................................................<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

7. มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

ณ วันที่ 20 เมษายน 2552
    มีเงินบุญ รวมทั้งสิ้น 9,313.95 บาท

ขอน้อมโมทนา ยินดี ในบุญ ในอานิสงส์ของยอดแห่งแสงสว่างในอทิสมานกาย
    ทลุ แทงตลอด สุดขอบจักรวาฬ ของทุก ๆ ท่าน ที่ร่วมบุญ ในคราครั้งนี้
    อย่างยอดยิ่ง

สาธุ..
    สาธุ..
    สาธุ....

..................................................................................................................

ไฟล์ที่แนบมา:

8. glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    *
    *
    *
    พรุ่งนี้วันศุกร์ที่ 1 พฤษภาคม 2552 เวลาบ่าย ๆ คุณเตอร์และเพื่อน ๆ บางท่านจะมาที่บ้านผมตามคำเชื้อเชิญของผม เพราะเหตุผลบางประการ

ท่านใดมีเวลาว่าง ผมขอเรียนเชิญด้วยนะครับ โทร 086-1050222 สอบถามเส้นทางบ้านผมได้ตลอดเวลาครับ

รายการที่ผมจะขอให้คุณเตอร์ช่วยดู คือ การตรวจพิสูจน์โคมดวงเอกว่า มีไฟรั่วที่รุนแรงจริง เพราะมีเพื่อนบางท่านช่วยเตือนสติผมว่า การพิสูจน์ว่าส่วนโลหะของโคมรั่วหรือไม่นั้น ควรต้องมีผู้รู้เห็นอย่างน้อยอีกสักสองท่าน ไม่เช่นนั้น อาจกลายเป็นว่า ผมสร้างสถานการณ์ได้ ผมต้องขอขอบพระคุณท่านที่ช่วยเตือนสติครับ เพราะตลอดชีวิตผม ผมทำงานอิสระ แต่งานต่อสาธารณะนั้นอาจไม่เหมือนกัน

ก่อนอื่น ผมขอเกริ่นเล็ก ๆ ว่า

๑ ผมยังไม่เคยแตะต้องส่วนที่เป็นโครงเฟรมตัวเรือนโลหะของโคมดวงเอก

๒ โคมดวงเอกในส่วนโลหะแบ่งออกเป็น 4 ชั้นเคร่า ๆ มี ๒ ชั้นที่รั่ว 100%

๒.๑ มี 1 ชั้นรั่ว 15%

๒.๒ อีกชั้นหนึ่งไม่รั่วเลย

๒.๓ เมื่อโลหะทั้งหมดต่อเชื่อมเข้าด้วยกันก็จะเท่ากับรั่ว 100% ทั้งหมดเพราะการเชื่อม ถึงแม้จะเชื่อมด้วยการขันเกลียวเหล็กก็ตาม

เมื่อคุณเตอร์และเพื่อน ๆ ช่วยกันดูแล้ว ผมจะขอให้คุณเตอร์ช่วยเขียนรับรองไว้บนกระทู้นี้ด้วย เพราะงานบางอย่างต้องคำนึงถึงคนที่ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ด้วย
    *
    *
    *
    _heart+love_ _heart+love_ ;36;36;36

(smile)

9. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

มิน่าล่ะ....คุณเตอร์คุยกับผมถึงเรื่องการไปบ้าน คุณสมบูรณ์ ผมยังไม่เข้าใจในตอนแรก
    ได้อ่านข้อความ ของคุณสมบูรณ์ ตรงนี้แล้วเข้าใจและ เห็นใจครับ
    แต่อันที่จริง(อย่าหาว่าผมชมกันเกินไปเลยนะครับ) เป็นความรอบคอบเกินกว่าคนทั่วไปจะคำนึงถึง
    เป็นความเมตตาต่อผู้อื่นอย่างยิ่ง นี่อีกประการหนึ่ง
    หากว่าทำหน้าที่แค่เพียงผู้รับประกอบ ติดตั้ง(แขวน) ให้แล้วๆกันไป ไม่คำนึงถึงอันตรายที่จะมาเยือน ก็ลองคิดดูครับ

อืม....ทุกท่านคิดกันเอาเองนะครับถ้าได้เข้ามาอ่าน ในกระทู้นี้
    คุณเตอร์ บอกผมว่า "ก็น่าเห็นใจคุณ สมบูรณ์ เขาครับ" ผมก็ยังไม่เข้าใจตอนนั้น
    สาธุ..โมทนายิ่งครับ

10. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ผลที่ได้จากดวงเอก มาสู่ดวงรอง

ร่วมถวายประทีปโคมไฟ ในรูปแบบโคมไฟระย้า บูชาสมเด็จองค์ปฐม ในวิหารแก้ว
    ทั้งดวงเอก ดวงรอง สว่างไสวทั่วทั้งอนันตจักรวาล
    เป็นมหาอานิสงส์ของความสว่างไสวในทุกๆด้าน ทั้งทางโลกและทางธรรม
    เรามีเงินไหลจากดวงเอก มาสู่ดวงรอง เกือบ สามหมื่นบาท แล้วครับ
    ร่วมสร้างดวงเอก จะได้อานิสงส์ดวงไฟทั้งหมดในวิหารแก้วด้วยครับ

11. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านที่มีจิตศรัทธาร่วมถวายประทีปโคมไฟระย้า 1,000 บาท ผมมอบพระในรูปนี้ 1 องค์ครับ

12. glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2

ขอบคุณในคำชมครับ แต่ผมเป็นของผมอย่างนี้เอง

พี่ภรรยาเป็นศัลยแพทย์ ปู่เป็นครูอยู่จีน ผมเองได้รับการถ่ายทอดวิชาไฟฟ้าจากวิศวไฟฟ้าจบไทยต่อญี่ปุ่นมาสอนผม เลยทำให้ผมรู้สึกว่า จรรยาบรรณต่อวิชาชีพนั้นสำคัญมาก

หากหมอลืมกรรไกรไว้ในท้องเรา ครูสอนชุ่ย ๆ ทำให้เราจำผิดมาตลอด ( ถ้าเป็นทางธรรมสอนผิดนี่ยาวเลย ) ช่างไฟทำผิดโดยจงใจ ทำให้บ้านเราไฟไหม้ หรือไปนอกบ้านแต่ไปถูกครอกย่างสด อย่างซานติก้าผับ หรือ เหตุการณ์ทั่ว ๆ ไปที่ออกข่าวกันประจำว่า ไฟฟ้าลัดวงจรบ้าง เหตุจากไฟฟ้าบ้าง

ถ้าผมทิ้งความผิดพลาดนี้ไว้ ปล่อยปละละเลย พอหลอดไฟขาด เกิดบังเอิญพระครูบา หรือ พระตุ๊เจ้า ขึ้นนั่งร้านเหล็กไปเปลี่ยนเอง ผมจะกลายเป็นฆาตกรฆ่าพระภิกษุสงฆ์ไปโดยปริยายครับ

แต่เนื่องจากผมยึดถือว่า หากผมจ่ายเงิน ผมจะมีสิทธิทำโดยพละการ หากผมไม่ได้จ่ายเงิน ผมต้องขอให้ทุกท่านร่วมรับรู้ก่อน และต้องแน่ใจว่า ทุกท่านไม่กล่าวหาว่า ผมต้องการทำเองด้วยลุแก่อำนาจโมหาคติ เพราะต้องใช้เงินทำบุญมาทำ

และก็บังเอิญมีเพื่อนคนนึงเตือนสติผมว่า ต้องมีพยานนะเรื่องอย่างนี้ ไม่งั้นจะถูกหาว่าสร้างสถานการณ์เพื่อใช้เงินไปซื้อของแพง ๆ โดยไม่จำเป็น

ถึงแม้ฟ้ารู้ดินรู้ยังไม่พอ ผมขอให้มีพยานรู้และมาช่วยเขียนบันทึกให้ผมด้วยอีกแรงนึงครับ

13. PCO เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    แจ้งความคืบหน้าMetal bracket ตอนนี้ได้ตัวต๊าปเกลียวใน2.5mmมาแล้ว
    สั่งซื้อมา3ชุดๆละ3ตัวเท่ากับขณะนี้มีตัวต๊าป9ตัวพร้อมที่จะทำเกลียวแล้ว ข้อ
    มูล,วัสถุดิบ,และเครื่องมืออุปกรณ์ทุกอย่างอยู่ในมือทีมช่างของผมหมดแล้ว
    จะเริ่มเจาะรูตั้งแต่วันที่2พ.ค.เป็นต้นไป ส่วนตัวขาที่จะทำขึ้นโดยการตัด พับ
    เจาะรู ทำเกลียวก็เริ่มทำการแล้ว เมื่อนัททำเกลียวเสร็จก็จะนำสองชิ้นนี้มาประ
    กอบทำการเชื่อมเขาด้วยกัน ก็จะเหลือเรื่องHoodอีกค่อยว่ากันทีหลัง ตอนนี้
    ขอแจ้งข่าวให้ทุกๆท่านทราบเท่านี้ก่อนครับ

14. มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

ขอน้อมโมทนาในบุญ ในอานิสงส์ของพวกเรา ทุก ๆ ท่าน
    ที่ได้ร่วมงานบุญ ในคราครั้งนี้.. แม้เพียงโมทนา สาธุการ ยินดี

ขอขอบพระคุณ คุณ
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->wara43<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2072308", true); </SCRIPT>
    ได้บำเพ็ญ เป็นผู้ดำเนินการ ประมูลเพื่องานบุญ ในครั้งนี้
    ขวนขวาย ช่วยเหลือ มาด้วยดีโดยตลอด ไม่ทอดทิ้งให้ห่างหาย
    เป็นบุญ เป็นบุญ เป็นบุญ ครับ

ขออาราธนาคุณพระฯ พรหม เทพเทวา นานาสิ่งศักดิ์สิทธิ์
    อิทธิบุญญาธิการ ของครูบาอาจารย์อันเลิศ ประเสริฐ บริสุทธิคุณ

โปรดอำนวย อวยชัย ให้พวกเรา ทุก ๆ ท่าน
    มีความสำเร็จ สัมฤทธิ์ประทิทธิผล ที่ได้ตั้งมั่นอันดีไว้
    มีความสมปรารถนา สุขจิต สุขกายา
    คิดหวังสิ่งใด ในสิ่งที่ดี ๆ ขอจงสำเร็จผล จงทุกประการ

เทอญ.

สาธุ..
    สาธุ..
    สาธุ....

..............................................................................................

รายการประมูล เพื่อร่วมบุญวันสุดท้าย

ห้วงเวลา “ปิด” การประมูล คือ เวลา 20.00 น.ของ วันที่ 1 พ.ค.2552
    .
    .
    ...............................................................................................

คลิก ดูได้ที่....

http://palungjit.org/forums/พ��...ml#post2072493

...............................................................................................<!-- google_ad_section_end -->

15. glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    ;k03
    งานนี้ก็เพราะได้คุณพี่ปรีชานี่แหละครับที่เข้าใจผมเข้าใจงาน ยังไงพอได้ metal bracket ชุดแรกแล้ว จะขอรบกวนคุณพี่ช่วยส่งให้ผมก่อนเลยได้ไหมครับ แค่ตัวแรก ชุดแรก ผมจะได้ขอตรวจดูและทดลองขันใส่เข้ากับชุดโคมดวงเอกเลย หากผิดพลาดก็เสียแค่ตัวแรก ชุดแรกเท่านั้น

ต้องขอรบกวนคุณพี่ด้วยครับ

ขอเป็นแบบจดหมายธรรมดาหรือลงทะเบียนธรรมดานะครับ
    กรุณาอย่าส่งแบบ EMS นะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้า

16. glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    ขอโมทนาคุณมหาหินครับ เข้าไปดู เข้าไปประมูลกันนะครับ

17. glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    ขอบพระคุณคุณ buucha ครับ

18. glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    คุณเตอร์และเพื่อนอีก 2 ท่านเพิ่งเดินทางกลับไปเมื่อครู่ใหญ่ ๆ นี้เอง

ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณคุณเตอร์และเพื่อนอีก 2 ท่านที่ช่วยเดินทางมาเป็นพยาน มาดูให้เห็น เพราะคุณเตอร์เป็นหนึ่งในคนที่มารับโคมดวงเอกด้วยในครั้งนั้น น่าจะยังจำถึงสภาพตอนที่ทางร้านเขามาส่งได้ ว่าผมยังไม่ได้แตะต้องอะไรเลย กล่องใหญ่ ทั้งพลาสติคห่อ ถุงห่อ และแผ่นโฟมห่อที่ยังอยู่ในสภาพเดิม ๆ นั่นหมายความว่า การที่โคมดวงเอกมีไฟฟ้ารั่วอย่างแรงนั้น ไม่ได้เกิดจากฝีมือผมแต่อย่างไร ?

โคมดวงเอกมีชั้นของหลอดไฟแบ่งออกเป็น 4 ชั้น คือ

1. ชั้นที่มีหลอดมากที่สุด ใหญ่ที่สุด ชั้นนี้เมื่อเอาสายไฟของโคมดวงเอกเสียบปลั๊ก เอาไขควงลองไฟไปแตะที่ตัวเรือนในส่วนที่เป็นโลหะทั้งหมด ไขควงลองไฟแดง 100% เท่ากับที่ผมเอาไปแทงปลั๊กที่กำแพงบ้านเลย

สาเหตุ อาจเนื่องจากสายไฟที่มีจำนวนคู่สายมากที่สุดในชั้นนี้ ขณะที่ร้อยสาย ช่างไฟคงดึงแบบถูลู่ถูกัง ทำให้เปลือกสายไฟถูกบาดอย่างรุนแรงถึงเนื้อทองแดง และคงหลายจุดด้วย [ ตามทฤษฏีหากถูกบาดถึงเนื้อทองแดงเพียงจุดเดียวก็แดง 100% ]

2. ชั้นที่มีหลอดไฟมากเป็นอันดับสอง เอาสายไฟเสียบปลั๊กก็ได้ผลเหมือนกับข้อ 1 คือ เมื่อเอาไขควงลองไฟแตะส่วนที่เป็นโลหะ ไขควงแดง 100%

3. ชั้นที่มีหลอดไฟ 4 หลอด ( ชั้นนี้เป็นชั้นที่จะต่อเติมมาเป็นที่ห้อยแก้วพญานาคราช ) ต้องเพิ่มจำนวนหลอดให้เป็นอย่างน้อย 5 หลอดด้วยวิธีพิเศษ หรือ อาจใช้หลอด 4 หลอดเดิมก็ได้ แล้วแต่คุณณรงค์จะมีความเห็นอย่างไร เมื่อเอาสายเสียบปลั๊กพบมีการรั่วอยู่ 15% คือไขควงลองไฟแดง 15% จาก 100%

4. ชั้นที่มีหลอด 3 หลอด ไฟรั่ว 20%

อีกสักครู่คุณเตอร์จะได้ช่วยเขียนบันทึกเพื่อเป็นพยานให้ผมด้วยต่อไปครับ

19. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุกับแผ่นดินไทย
    เป็นแผ่นดินที่รองรับพระพุทธศาสนา ครบ 5000 ปี

ร่วมบุญ>>คลิก

<!-- google_ad_section_end -->

20. เตอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2006
    1
    ขอรับรองข้อความทั้งหมดนี้ว่า เป็นความจริงครับ