۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006

ขอความข้างบนนี้ เป็นความจริงค่ะ ยินดีกับทุกท่านในการทำบุญนะค่ะ

2. เจี๊ยบ รักพ่อหลวงภูมิพล เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    ขอร่วมยืนยันด้วยอีกคนค่ะ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ สาธุ

3. glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    *
    *
    *
    เราอาจมีเวลาไม่มาก ในการที่จะได้สร้างบุญกุศล ชีวิตเป็นของไม่เที่ยงความตายเป็นของเที่ยง

*
    วันนี้ผมเกือบไปแล้วล่ะครับ เกือบต้องแปรภพเปลี่ยนชาติไป ไว้พบเป็นการส่วนตัวแล้วค่อยเล่าให้ฟังดีกว่า เรื่องมันยาววว
    *
    *
    พรุ่งนี้ผมจัดพระสมเด็จเกศไชโยส่งให้คุณณรงค์ครับ
    *
    *

4. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ยังจะไปไหนไม่ได้นะครับ งานบุญยังไม่ลุล่วง ให้งานบุญที่นี่สมบูรณ์บริบูรณ์ก่อน
    ได้ชมความสำเร็จขงอบุญกุศลที่นี่แล้วค่อยไปกัน :z8

5. glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    ;aa43pig_ballet

แฮปปี้ - เบิร์ดเดย์ 2 U คับคุณ Narong

6. glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    *
    *
    บางคนแต่งกลอนเป็นของขวัญวันคล้ายวันเกิด

บางคนทำรูปภาพสวย ๆ ตกแต่งแล้วมาแขวนไว้ที่นี่

พอดีวันนี้ผมนึกขึ้นมาได้ว่า เมื่อวานเกือบเป็นวันดับของผม อย่ากระนั้นเลย ของขวัญวันเกิดที่ผมจะรีบทำให้คุณณรงค์เพื่อดำรงค์พระพุทธศาสนานั้น ผมถอดน๊อตเฮ๊คซากอนของโคมดวงเอกเพื่อนำไปหาลองยัดสายไฟดีกว่า วันนี้ถอดสำเร็จเรียบร้อยแล้ว พรุ่งนี้ไม่เกินมะรืนนี้ไปหาซื้อแถวสี่แยกวัดตึก วรจักร คลองถม ทำอย่างนี้เป็นของขวัญวันคล้ายวันเกิดคุณณรงค์จะชอบใจไหมเอ่ย

ขอให้มีความสุขสมหวังทั้งทางโลกและทางธรรมครับคุณณรงค์
    *
    *

7. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณสมบูรณ์มากครับ ความลับผมรั่วไหลซะแล้วงานนี้
    เอาตาม คุณสมบูรณ์ ว่าน่ะครับ จะได้ประโยชน์สูงสุด
    ...................................

ผมได้โทรเรียนสายกับหลวงพี่ตุ๊ดี เรื่องการปิดทององค์พระ ถามถึงเรื่องฐานพระ
    ว่าไปได้ถึงไหน ก็ยังไม่มีความคืบหน้าเท่าที่ควร เพราะช่างที่ทำไปทางอื่นเป็นส่วนมาก
    ก็เลยเรียนท่านไปว่า อยากทำการปิดทองให้ได้ภายในปีนี้
    ทำให้สวยงามสมบูรณ์ไปซะ แล้วห่อหุ้มด้วยแผ่นพลาสติกใส สักสามชั้น
    เมื่อจะทำวิหารด้านใน ก็จะทำนั่งร้านตรงนี้เป็นกล่องครอบชั่วคราว
    เรียกว่ากันฝุ่นกันน้ำได้ เหตุที่ต้องการปิดทองในปีนี้ เพราะหากเกิดความผันผวนของโลก
    ราคาทองคำจะพุ่งทะยาน สังคมก็อาจจะระส่ำระสาย การติดต่อกันของพวกเราอาจจะชงักไป
    คงจะลำบากนะครับ เงินเราพร้อมแล้ว ก็อยากทำให้เสร็จไปเลย ในเรื่องขององค์พระ

ผมจะพยามประสานกับ พระหลวงพี่ตุ๊ดี ซึ่งท่านก็เห็นด้วยครับ
    เราจะทำตรงที่พวกเราทำกันได้ก่อน ที่เหลือก็เป็นเรื่องของโอกาสที่จะเป็นไปได้
    บางทีก็อาจจะมีผู้ที่เคยเกี่ยวเนื่องกันมา มาช่วยต่อไปครับ อาจมีกำลังมากกว่าพวกเรา
    เหมือนองค์หลวงปู่ครบาวงศ์ท่านเคยทำมา ลูกศิษย์ลูกหา ของท่านหลั่งไหลมาไม่ขาดสาย
    เนื่ององค์หลวงปู่เป็นพระโพธิสัตว์บรมีสูงมากแล้ว ดูเหมือนจะได้รับคำพยากรณ์แล้วด้วย
    เพราะ คุณมหาหิน โพสไว้เช่นนั้น เราก็ทำกันตามกำลังของเราไปก่อนนะครับ

8. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

มหาเจดีย์ศรีเวียงชัย สร้างสมัยหลวงปู่ครูบาวงศ์
    วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม
    ซึ่งยังเปิดรับการบรรจุพระพุทธรูปขนาดเล็ก 9 นิ้วอยู่นะครับ
    เพื่อให้ได้จำนวน 84000 องค์ ใกล้จะเต็มแล้วนะครับ ใครอยากร่วมบรรจุติดต่อกับทางวัดได้ครับ

9. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

นี่เป็นภาพมหากุศล การนำพระเข้าบรรจุ ในองค์พระเจดีย์ศรีเวียงชัยครับ
    มีพระและสิ่งอันเป็นมงคลยิ่งมากมาย ที่บรรจุเข้าไปแล้ว
    ทั้งที่องค์หลวงปู่อัญเชิญญมาเองผมจำไม่ได้ว่าเป็นอะไร เป็นสิ่งสำคัญยิ่ง
    เป็นมหาเจดีย์สำคัญยิ่งองค์หนึ่งของประเทศไทย นับแต่นี้ไปจวบสิ้นพระศาสนา

10. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้มีโอกาสเชิญชวนเพื่อนสมาชิกสร้างพระไตรปิฎก ใบลาน จำนวน 33 ชุด
    ซึ่งได้สำเร็จลงไปแล้ว ทั้ง 33 ชุด ถวายบรรจุตามที่ต่างๆเกือบหมด เหลืออีกชุเดียวที่ยังไม่ได้บรรจุ
    ได้อัญเชิญบรรจุในองค์พระเจดีย์ศรีเวียงชัย 9 ชุด ที่ปู่แก้วมาเมือง 3 ชุด
    และตามสถานที่สำคัญต่างๆอีกหลายที่ โดยการแพ็คอย่างดีด้วยแผ่นทองแดงและกล่องแก้วสีชา
    เชิญร่วมอนุโมทนาในมหากุศลนี้ร่วมกันครับ

11. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ขั้นตอนการห่อพระไตรปิฎกใบลาน

ห่อด้วยผ้าขาวชั้นแรก

ห่อด้วยผ้าแพรชั้นสอง

ห่อด้วยผ้าไหมชั้นสาม

มัดด้วยเชือก สิบเส้น(บารมีสิบประการ)

หุ้มด้วยแผ่นทองแดง

สุดท้ายใส่ลงในกล่องแก้วสีชา(มัดด้วยลวดทองเหลืองอีกสามเส้น)

12. glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    อั๊พโหลดรูปบิลเงินสดและของที่ซื้อมาวันนี้ เพราะลูกชายคงใช้คอมฯต่ออีกหลายวัน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      49.6 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      15.1 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      20.8 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      57.1 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      58.7 KB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      38.9 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      47.8 KB
      เปิดดู:
      310
      ขนาดไฟล์:
      26.8 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      34.8 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      27.6 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      129.7 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      141.8 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      94.1 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      78.7 KB
      เปิดดู:
      25
  13. glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    ของยังไม่ครบครับ เนื่องจากสิ่งที่ต้องการอีกชิ้นคือ เครื่องรวบสายมัดด้วยลวดสปริงเห็นเขาว่ามีเฉพาะที่แสงชัยโอมมิเตอร์สะพานควายที่เดียว ขาดเทปละลาย และท่อหดตัวอาจยังขาดอีกจำนวนหนึ่ง ไว้ไปวันหลังผมไปซื้อเพิ่มครับ

วันนี้ไปบ้านหม้อตั้งแต่ 7 โมงเช้า หลานนินโทรมาตอนบ่าย 2 โมงเศษ บอกให้กลับมาเพื่อปรึกษาตั้งราคาพระเครื่องช่วยพระอาพาธ เลยรีบกลับก่อน อยู่ถึงหัวค่ำก็กลับ

ผมอาจเข้าไม่ได้หลายวันเพราะลูกชายต้องใช้คอมฯต่อเนื่อง ผมเข้าใช้ไม่ได้ ( แต่ถ้าได้เมื่อใดก็เข้ามาครับ )

14. glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    บันทึก วิชาร้อยสายไฟโคม crystal chandelier 01

ข้อสงสัยความผิดพลาดของโคมดวงเอกเดิม
    การร้อยสายเดิมที่ผิดพลาดทำให้เกิดไฟรั่วอย่างรุนแรง และไม่รุนแรงในชุดเดียวกัน สงสัยว่า คงมีการเตรียมการใช้วัสดุที่เหมาะแก่การร้อยสายโดยไม่สามารถควบคุม QC ของการใช้แรงงาน

1. ตรวจยังไม่พบสายไฟที่ร้อยที่มีรอยบาดทะลุถึงสายไฟทองแดง

2. สาเหตุการรั่วอย่างแรง คงเป็นเพราะสายไฟที่ร้อยถูกการเตรียมการวางแผนมาดีมาก แต่ขาดการควบคุมแรงงานให้ปฏิบัติตาม กล่าวคือ โรงงานอาจใช้สาย VCT มาปลอกด้วยการใช้คนงาน คนนึงดึงสายไฟคู่ใน อีกคนนึงดึงสายยางที่หุ้มเปลือกนอก ให้หลุดออกจากกัน เพื่อที่จะใช้เฉพาะสายภายใน เพราะจะได้สายทองแดงที่ใหญ่ แต่เปลือกที่เล็กกว่าสายชนิด VSF ทำให้ร้อยง่าย แต่การดึงสายยางออกแบบนั้น จะทำให้สายไฟส่วนภายในถูกยืดด้วยแรงดึง เมื่อสายไฟกลับเข้าสู่สภาพปกติ ลวดทองแดงภายในขนาดเล็ก ๆ จำนวนมาก อาจมีบางเส้นขาดและทำมุมหัก ขาด ทิ่มทะลุฉนวนหุ้มออกมา และไปถูก pipe ภายใน

3. ขนาดของสายไฟตามตารางเทียบ ขนาด 2.5 ตารางมิลลิเมตร ทนกระแสได้ 15 แอมแปร์ โคมดวงเอกหากใช้หลอด 72 หลอดขึ้นไป 40 วัตต์จะกินกระแส 13.8 แอมแปร์ ซึ่งค่อนข้างเสี่ยงมาก ( เดิมทางโรงงานใช้สาย 0.75 สองเส้นเท่ากับ 1.5 ตรม. ซึ่งไม่มีทางทนกระแสไฟได้ ) โคมดวงเอกขณะนี้ผมได้เลือกใช้สายเมน 4. ตรม. ซึ่งทนได้ 20 แอมแปร์

ท่านใดจะศึกษาวิชานี้ผมขอเรียนเชิญครับ สอนฟรีไม่ว่าท่านจะเอาไปทำอะไร

หมายเหตุ
    การบันทึกอาจขาดตกบกพร่องเพราะ คงไม่มีท่านใดสนใจเรื่องละเอียดอ่อนขนาดนี้ที่ดูเหมือนไม่จำเป็น แต่ความละเอียดอ่อนพวกนี้ถูกถ่ายทอดจากรุ่นสู่รุ่น

15. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

บัญชีร่วมบุญโคมไฟดวงเอก
    พระตุดี โฆสิตธัมโม
    ธ.กสิกร สาขาลี้(ลำพูน)
    ล.บ.347-2-27988-1
    <!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end -->

16. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ดูแล้วก็ไม่ธรรมดาครับ โคมไฟช่อระย้าเมื่ออยู่ในโรงงาน อาจเข้าสายการผลิตเป็นขั้นเป็นตอน
    อาจผ่านคนมากกว่าจะสำเร็จออกมาได้ งานนี้คุณสมบูรณ์ ต้องลุยตามลำพังเรื่องสายไฟ
    ก็ขอเอากำลังใจช่วยครับ
    คุณสมบูรณ์ ผ่านศึกเรื่องนี้มามากแล้ว แม้จะต้องเหนื่อยอยู่บ้างคงผ่านได้สบายครับ
    ความมั่นใจในเรื่องต่างๆจะสูงตามไปด้วย เนื่องจากพิถีพิถันมากในแต่ละขั้นตอน

การสร้างความดีที่เป็นบุญกุศลหากเข้าสายเลือดใครแล้ว จะทำให้ผู้นั้นมีจิตคิดหยุดทำไม่ได้เลย
    หากยังไม่เข้าพระนิพาน

17. glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    *
    *
    *
    ลูกชายค่ำนี้ไปงานเพื่อน ผมเองก็ปลุกปล้ำกับโคมดวงเอกตั้งแต่สาย ๆ วันนี้ เพิ่งหยุดปล้ำกับโคมดวงเอกเดี๋ยวนี้นี่เอง
    *
    ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณคุณณรงค์เป็นอย่างมากที่ให้กำลังใจ เพราะในช่วงที่ทำงานคนเดียวนี้ ยากจะอธิบายครับ พลิกสถานการณ์นึงได้เป็นฮีโร่ พออีกคนนึงมาเห็นฉาบฉวยก็บอกว่า สร้างสถานการณ์บ้าง ทำเรื่องง่ายให้เป็นเรื่องยากบ้าง แต่ตอนนี้ผมหยุดฟังแล้วครับ หลังจากที่เมื่อวานซืน ตอนที่ผมอยู่บ้านเพื่อนสนิทคนนึง ไฟ 3 สาย 4 ไวร์ ( ภาษาไทยเรียก 3 ยก 4 สาย ) เกิดระเบิดใกล้หน้าผมมาก ทองแดงที่ระเบิดสาดผ่านหน้าผมไป ส่วนนึงถูกแขนเสื้อผม ผ้าทะลุ ส่วนที่เหลือสาดไปโดนกำแพง สีบนกำแพงถูกสะเก็ดไฟทะลุแผงนึง ผมเริ่มรู้สึกว่า ผมน่าจะไม่รอช้าต่อไปแล้ว เพราะหากผมไม่รีบทำคุณความดี อาจไม่มีโอกาสทำอีกเลย
    *
    ตั้งแต่เช้าวันนี้ ได้ทำการทดลองร้อยสายในชุดชั้นล่างเกือบสุดของโคมดวงเอก สายเดิมของเขาใช้สาย 18 AWG ซึ่งน่าจะเทียบเท่ากับ 1.0 ตารางมิล แต่เมื่อนำสาย 1.0 ตรม. ที่เพิ่งซื้อมาร้อยใส่ ปรากฏว่า 18 AWG เล็กกว่า 1.0 นิดนึง น่าจะเทียบได้ประมาณ 0.75 ตรม. ที่เลือกทดลองชั้นนี้เพราะเป็นชั้นเล็ก หากเสียหายจะได้ไม่เสียมาก พบว่า สาย 1.0 สามารถร้อยได้หากไม่ใช้ปลอกกันทะลอกและไม่ใช้บู๊ชชิ่งกันสายบาด คือร้อยเพียว ๆ ผมคาดการณ์ผิดเองครับ ต้องขอยอมรับผิด แต่ตลาดก็ไม่มีสาย 0.75 ตรม.
    *
    ข้อสงสัยที่ว่า ทางโรงงานใช้สาย VCT มาปลอกก็ผิดอีก เพราะเขาใช้สายเดี่ยวอ่อนในตระกูลมาตราฐานอเมริกันโดยผมเห็นเป็นส่วนมากคือ 18 AWG จึงตัดสินใจเอาขนาด 1.0 ตรม. มา และก็อาจต้องตัดสินใจใหม่
    *
    ผลการทดลองในชั้นเกือบล่างสุด เป็นผลสำเร็จแม้ใส่ปลอกหดกันถลอกที่ใส่ยากมาก ๆ แต่เป็นวันเวย์คือไม่สามารถถอนสายได้ เนื่องจาก pipe ของโคมดวงเอกมีบ่าใน ทำให้เส้นผ่าศูนย์กลางภายในหรือ ID. เล็กลงไปโดยใช่เหตุกว่าที่ควรจะเป็นเล็กน้อย
    *
    หลังจากสำเร็จกับชั้นเกือบล่างสุดแล้ว ผมชักได้ใจ เลยทดลองตรวจสอบชั้นใหญ่สุดเลย ใช้เวลาจับสายรั่วอยู่หลายชั่วโมง พบว่า มีสายรั่วอยู่ 1 กลุ่ม เป็นกลุ่มที่มีคู่สาย 6 คู่สาย ในขณะที่รายงานอยู่นี้ ผมได้พบ 1 คู่สายที่น่าจะเป็นตัวปัญหาแล้ว สายเส้นที่มีปัญหาคือสายที่ไปเลี้ยงเชิงเทียนก้านนึง เนื่องจากการออกแบบที่ไปล๊อคสายไว้ไม่ให้ขยับทุกส่วน แต่พอถึงเชิงเทียน กลับใช้วิธีหมุนตามเข็มนาฬิกาเพื่อขันน๊อตให้เข้าที่ ซึ่งทั้งหมดสายไฟถูกขันชะน๊อคถึง 11 - 13 รอบ ( นั่นคือรอบของระยะพิชซ์พอดี ๆ )
    *
    วิธีแก้ไข
    ใช้วิธีประกอบชั้นสูง คือ
    ต้องถอดชิ้นส่วนทั้งหมดออกมาเป็นชิ้นย่อยทั้งสิ้น
    แล้วย้อนประกอบถอยหลังทุกขบวนท่า ( แทนที่จะประกอบจาก 1 ไป 7 ต้องย้อน 7 ลง 1 )
    แต่ยอมรับว่ายากมาก ๆ เพราะจะถูกตัวล๊อคทำหน้าที่สกัดกั้นไว้
    ( ปัญหามีไว้ให้แก้ คือ ต้องถอดตัวล๊อคออกก่อน แล้วใส่ตัวล๊อคภายหลัง )
    เมื่อสายไฟไม่บิดเป็นเกลียวขนาดนั้น โอกาสที่สายจะไปถูกโลหะบาดก็น้อยลงหลายเท่าตัว
    ปัญหาที่ยังทำไม่ได้เพราะ metal bracket และ hood ยังไม่เสร็จ
    การประกอบถอยหลังนี้ต้องชิ้นส่วนทุกชิ้นครบแล้วทำภายในครั้งเดียวจบ
    *
    สายตัวที่ถลอกหรือถูกบาดถึงทองแดงน่าจะมีมากกว่า 1 จุด เพราะผมเพิ่งถอดมาดูเพียง 5 คู่สายก็พบแล้ว 1 กว่าจะครบทั้งชุดยังไม่ทราบว่ากี่จุดครับ
    *
    ขณะนี้คือรอ metal bracket และ hood จากคุณพี่ปรีชาครับ ผมถึงจะเริ่มงานได้ แต่ไม่ได้เร่งคุณพี่ปรีชานะครับ ต้องขออภัย ผมทราบว่า งานทำ metal bracket ของคุณพี่ปรีชานั้นยากกว่าผมมากครับ โรงกลึงในกรุงเทพฯถึงกับร้องจ๊ากกับการเจาะรูองศาเฉียงของตัวกันการหมุนตามนี่แหละครับ [ นี่ก็คือสาเหตุที่ทำไมผมต้องทำตัวกันการหมุนตาม เพราะถ้าสายไฟถูกบิดหลาย ๆ รอบ โอกาสรั่วหรือช๊อตก็มีแน่ ๆ ครับ ]
    *
    *
    *
    *
    *

18. glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    .
    .
    .
    บันทึก
    มาถอดสายไฟโคมดวงเอกต่อจากเมื่อวาน พบว่า สายไฟส่วนใหญ่ที่ร้อยในก้านเชิงเทียนเป็นสายไฟขนาด 20 AWG ( ภรรยาผมอ่านนะครับ ผมมองไม่เห็นตัวเล็กขนาดนั้น ) น่าจะเป็นขนาดประมาณ 0.35 ถึง 0.50 ตารางมิล. พบสายไฟตรงบริเวณก้านเชิงเทียนต่อเชื่อมกับโคมดวงเอกนั้น สายไฟถูกขันชะน๊อคบิดเป็นเกลียวคล้ายเกลียวเชือกมะนิลา มีรอยบาด ถลอก และบางแห่งสายไฟเสียรูปคล้ายสายหักใน
    .
    ส่วนสายไฟที่ไปในส่วนอื่น ๆ ที่ไม่ใช่ก้านเชิงเทียนส่วนใหญ่เป็นสายขนาด 18 AWG ประมาณ 0.75 ตรม.
    .
    สายเมนใช้สายที่ตีพิมพ์ไว้เลยว่า 0.75 SQMM.
    .
    .
    .

19. glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    -
    -
    -
    เรียนคุณณรงค์ครับ

ขณะนี้ถึงเวลาที่ผมจะเริ่มวางแผนการ wiring สายแล้ว จึงขอเรียนถามคุณณรงค์ว่า โคมดวงเอกนี้ ตกลงว่า เราจะมีวิธีการเปิดไฟดังนี้ใช่หรือไม่ ? คือ เปิดไฟที่สายเมนของวัดเส้นที่ขนาด 6.0 ตารางมิล. หลอดไฟจำปาส่วนมากของโคมดวงเอกก็ต้องเปิดไฟติด ( สามารถเลือกให้เปิดติดตั้งแต่ 72 หลอดไฟลงมาถึงเหลือน้อยสุดน่าจะประมาณไม่ต่ำกว่า 40 กว่าถึง 70 กว่าหลอด ) และเมื่อเปิดไฟที่สายเมนของทางวัดเส้นที่ขนาด 2.5 ตรม. หลอดไฟจำปาส่วนน้อยของโคมดวงเอกต้องเปิดไฟติด ( สามารถเลือกให้เปิดติดน้อยที่สุดได้ 1 หลอด คือหลอดที่จะส่องแก้วจักรพรรดิ์พญานาคราช ) [ หรือกรณีที่คุณณรงค์ตัดสินใจว่า ไม่ให้ทำหลอดสำหรับส่องแก้วจักรพรรดิ์ เพราะกลัวว่า ต่อไปช่างไฟที่เข้ามาซ่อมภายหลังไม่เก่งพออันจะทำให้เกิดไฟลัดวงจรได้ ผมก็จะเลือกทำให้หลอดจำปาตรงบริเวณใกล้ลูกแก้วจักรพรรดิ์เปิดไฟติดแทน ซึ่งจะมีหลอดประมาณ 2 - 6 หลอด ] { ไม่ว่ากรณีที่ต้องการจะให้มีหลอดส่องลูกแก้วจักรพรรดิ์หรือไม่ ? ยังมีอีกสิ่งหนึ่งที่ทุก ๆ ท่านสามารถเลือกได้อีกคือ เมื่อทางวัดปิดไฟสายเมนขนาด 6.0 ตรม. และต้องการเปิดไฟสายเมนขนาด 2.5 ตรม. พวกเรายังสามารถเลือกที่จะให้หลอดไฟของโคมดวงเอกเปิดติดในจำนวนหลอดน้อย ๆ แต่ทั่วทั้งโคมดวงเอก พร้อมทั้งไฟที่ส่องแก้วจักรพรรดิ์ด้วย }

ดังนั้น ผมจึงขอเรียนถามคุณณรงค์ว่า ต้องการให้การเปิดไฟในชุดหลังสุดนี้อย่างไร คือต้องการให้มีแสงทั่ว ๆ โคมดวงเอกในจำนวนหลอดน้อย ๆ และอาจจะสามารถหรี่ได้ด้วย เพื่อให้เห็นว่าโคมดวงเอกมีรูปร่างอย่างไรในที่มืด หรือ ไม่เอา ต้องการโฟกัสไปเฉพาะที่ลูกแก้วจักรพรรดิ์

คำถามนี้ไม่ได้เร่งรีบอะไรนะครับ ผมขอคำตอบประมาณ 3 - 4 วัน เพื่อผมจะได้ทำการเตรียมการได้ถูกต้องครับ
    -
    -
    -

20. พงศ์กฤต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมร่วมสร้างโคมไฟระย้าบูชาองค์สมเด็จปฐม 1000บาท 12/5/52 เวลา12.12
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด