กฏแห่งกรรมและการแก้ไขกรรม โดยแม่ชีทศพร

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย PalmPlamnaraks, 9 พฤศจิกายน 2005.

1. ทางธรรม

ทางธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007
    ลองอยู่นิ่งๆ ดีไหม หาหนังสืออ่าน ดูทีวี ฟังเพลง เป็นเรื่องพื้นฐานของการแก้อาการเครียด เราก็เครียดเพราะต้องรับผิดชอบงานหลายอย่าง เป็นเจ้าของเอง เหนื่อยมาก แต่ก็ไม่เคยคิดจะโทษตัวเอง เช้ามาก็ยิ้มเข้าไว้ เรายิ้ม ยิ้มไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ดีเอง ไม่เป็นไรหรอกนะ ทุกอย่างแก้ไขได้ เราก็ไม่ใช่คนดีเท่าไหร่ แต่ก็พยายามเป็นคนดี สร้างสมบุญ เพื่อชาติหน้าจะได้พบพระธรรมอีก เอาใจช่วยนะ

2. ปัญจ์ธน

ปัญจ์ธน เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    อยู่ต่างจังหวัดไม่มีโอกาสไปกราบแม่ชี แต่ติดตามอ่านหนังสือของท่านทุกเล่มมาโดยตลอด ท่านเป็นประทีปส่องทางในความมืดให้สัตว์โลกได้มีโอกาสพบแสงสว่างแห่งธรรมะ

3. u n u n

u n u n เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2007
    ใจเย็นนะครับ หนู99919991 ผมเอง คนนึงที่เคยรู้สึกเเบบนั้น ค่อยๆช้าๆอย่าง รีบเร่ง นะครับผมรู้ครับ ว่าบางที่ ที่มาบอกตัวผมเองบางครั้ง ยัง ทำไม่ค่อยจะได้เลย เเต่ ก็ ค่อยๆๆทำไป นะครับ สงบสติ ช้าๆๆ คิดเสมอ ตระหนักเสมอ ว่าตัวเราทำอะไรอยู่ รู้ครับ ว่าไม่อาจจะทำได้ ตลอดเวลา เอาเป็น ว่า ค่อยๆคิดเเละ ระลึกถึงบ่อยๆๆนะครับ (ผมเองก็ได้คำเเนะนำมาเหมือนกัน) ตอนนี้ ผมเองก็พยายาม ทำครับ อย่าโทษตัวเองในสิ่งที่เกิดครับ ผ่านเเล้วผ่านไป เริ่มใหม่ นะครับ พยายามปล่อยวางนะครับ ไม่งั้นก็ระลึกไว้นะครับว่า สิ่งที่เกิดเเล้ว เเก้ไม่ได้ครับ (ไม่ได้ให้นิ่งเฉยกับสิ่งที่เกิดนะครับ) ให้นำสิ่งเกิดมาทำให้เรา รู้ตัว เเละ ตระหนักเสมอนะครับ ให้รู้ว่าควรทำอย่างไรกับสิ่งที่เกิด กับความรู้สึกที่มี ผมเองก็เป็นคนนึงที่พยายาม ทำไปพร้อมๆกับ หนู99919991 นะครับ อย่าโทษ ตัวเองเลย คิดเเต่สิ่งดีๆไว้นะครับ (อันนี้ผมใช้ประจำ เวลาผมหาทางออกให้กับตัวเองไม่ได้ ผมจะนึกถึง พระพุทธรูปเป็นอย่างเเรก (ผมจะนึกถึงหลวงพ่อพุทธชินราช(ความศัทธาส่วนตัวครับ)) จะช่วยให้สงบได้เหมือนกัน ผมเชื่อเมื่อเราพยายามที่จะคิดเเต่สิ่งดีๆ มันจะทำให้เราปฎิบัติดีตามไปเองครับ อย่าไปรีบเร่งครับค่อยๆนะครับ (ผมไม่มีโอกาสได้ไปปฎิบัติธรรมกับเเม่ชีธนพร เเต่แม่ชี อาจจะทราบในสิ่งที่เกิดขึ้นกับ หนู99919991 ยังงัยถ้ามีโอกาสพบท่าน ท่านคงจะทราบถึงสิ่งที่ผมบอกหนู99919991 นะครับ) ผมขอฝากกราบท่านด้วยนะครับ อนุโมทนา สาธุ ครับ

4. HS4OFL

HS4OFL เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    ติดตามเรื่องของแม่ชีมาเสมอค่ะ

5. xanxus

xanxus เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2007
    แม่ชี ท่าน อยู่ ที่ วัดไหน หรอคับ ถ้ามีโอกาศ ผมก็อยากจะไป พบท่าน เหมือนกันคับ

6. เจี๊ยบ รักพ่อหลวงภูมิพล

เจี๊ยบ รักพ่อหลวงภูมิพล เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    แม่ชีท่านอยู่ที่วัดพิชัยญาติค่ะ เคยไปแต่รถเมล์ค่ะ ถึงสำเพ็งแล้วขี้นสายอะไรก็ได้ที่ขี้นสะพานพุทธ ลงป้ายแรกตรงสะพานลอยเลยค่ะ เดินเข้าด้านข้างวัดก็ได้
    ท่านสอนปฏิบัติธรรมทุกเสาร์-อาทิตย์ค่ะ และเปิดกรรมเสาร์-อาทิตย์ช่วงบ่ายค่ะ ถ้าท่านไม่ได้มีธุระที่ไหน ตัวเองก็ไม่เคยไปปฏิบัติธรรมกับท่านหรอกค่ะ ไปแต่งานกฐินพระราชทานของท่าน ๒ ปีมาแล้ว และงานบวชถวายเป็นพระราชกุศลแด่ในหลวง ท่านมีเมตตามากค่ะ แต่คนที่ท่านจะเปิดกรรมให้นั้นท่านพิจารณาแล้วว่ากรรมนั้นเยอะจริง ๆ ท่านอยากให้พ้นทุกข์ท่านก็จะเรียกคนนั้นขึ้นมาแล้วอธิบายให้ทราบวิบากกรรมอะไรที่ทำให้ต้องรับกรรมอยู่ในขณะนี้ ท่านก็จะชี้แนะว่าจะต้องทำอย่างไร

7. พุธิตา

พุธิตา สมาชิกใหม่

27 สิงหาคม 2007
    วัดแม่ชีอยูที่ไหนเหรอคะ

8. 00008

00008 Active Member

<TABLE class=tborder id=post931481 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1 id=td_post_931481 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid">
    สิ่งใดสิ่งหนึ่งมีความเกิดขึ้น สิ่งนั้นย่อมมีการดับไปเป็นธรรมดา
    สิ่งทั้งหลายทั้งปวงเกิดขึ้นเพราะมีเหตุ สิ่งนั้นย่อมดับได้
    สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ในท่ามกลางและดับไปในที่สุด"
    <DIR>คำสอนของหลวงพ่อชา สุภัทโท
    เธอจงระวัง ความคิด ของเธอ
    เพราะความคิดของเธอ
    จะกลายเป็น ความประพฤติ ของเธอ
    เธอจงระวัง ความประพฤติ ของเธอ
    เพราะความประพฤติของเธอ
    จะกลายเป็น ความเคยชิน ของเธอ
    เธอจงระวัง ความเคยชิน ของเธอ
    เพราะความเคยชินของเธอ
    จะกลายเป็น อุปนิสัย ของเธอ
    เธอจงระวัง อุปนิสัย ของเธอ
    เพราะอุปนิสัยของเธอ
    จะกำหนด ชะตากรรม ของเธอชั่วชีวิต
    http://www.matchananking.com/
    </DIR>
    <!-- / message --></TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("931481")</SCRIPT> [​IMG] </TD><TD class=alt1 style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT-WIDTH: 0px; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right><!-- controls --><TABLE id=table1 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD align=left><!-- Start Post Groan Hack --><!-- End Post Groan Hack --></TD><TD><!-- Start Post Thank You Hack --><!-- End Post Thank You Hack -->[​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

9. ผู้หญิงธรรมดา

ผู้หญิงธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้คนมาสนใจธรรมมะมากขึ้น

เพื่อให้คนเราประนีประนอม กลมเกลียว และอภัยแก่กัน

10. anakin3000

anakin3000 สมาชิก

ตัวผมเองยังนับว่ากำกึ่งอยู่ คือไม่ค่อยเชื่ออะไรง่ายๆนะคับ อยากนั่งสมาธิก็นั่งได้แปปเดียว มันไม่สงบ พระก็ไม่มีแขวนคอสักองค์เดียว ที่แขวนอยู่ก็กระดูกแม่นะคับ อยากได้โอกาสปฏิบัติบ้างก็เหมือนมีอะไรมาบังไว้ ทำให้ใจยังไม่สิ้นสงสัย ทำไงดีคับ

11. changthai

changthai เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าคุณ9999991ลองทำความดี สงบจิตใจ ปฏิบัติเยอะๆ ทุกคนเกิดมามีกรรมติดตัวมาทั้งนั้น จะมากหรือน้อยเท่านั้น ผมเอ็งนับถือแม่ชีทศพรมาก ผมไม่เคยคิดจะเข้าวัด หนังสือธรรมะไม่เคยอ่าน ไม่เคยทำหน้าที่ชาวพุทธเลย หลังจากมีคนแนะนำให้ดูวีซีดี และอ่านหนังสือของแม่ชี ทำให้ผมศรัทธาในพุทธศาสนา ผมเลยตัดสินใจบวชเลย ทุกวันนี้ผมเชื่อกฏแห่งกรรม หมั่นทำบุญกุศล ไปวัดทุกวันพระ สวดมนต์ ถือศีล5 หน้าที่การงานเจริญก้าวหน้าครับ จิตใจดีขึ้น อนุโมทนาสาธุกับแม่ชีทศพลด้วยครับ

12. natthaya

natthaya สมาชิก

13 พฤษภาคม 2006
    ไม่เบียดเบียน ไม่เอาเปรียบคนที่ด้อยกว่า จงพอใจในสิ่งที่ตนมี ก็ถือว่าทำดีได้ส่วนหนึ่ง
    อนุโมทนาค่ะ

13. siamgirl

siamgirl เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    อยากได้เบอร์ค่ะ

14. จิตต์ปภัสสร

จิตต์ปภัสสร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนานะคะ changthai (แม่ชีทศพรค่ะ)

15. ตาแก่

ตาแก่ Active Member

20 สิงหาคม 2008
    ผมเองอยากให้เรารู้จักการช่วยตนเอง- *ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน* นั้นแหละครับถูกต้องและดีที่สุด ยามใดที่เรารู้สึกท้อแท้ในชีวิต รู้สึกหมดหวัง สิ้นไร้ไม้ต่อ ก็อยากจะบอกสิ่งที่เราควรจะทำได้คือ เข้าวัดสวดมนต์ภาวนา หาที่พึ่งพาทางใจ แล้วกำลังใจเราจะดี มีสติปัญญาเกิดขึ้น ไว้ต่อสู่กับปัญญานานาชนิดได้ดีนักแลครับ...ก่อนที่เราจะไปหวังว่าคนอื่นๆ เขาจะมาช่วยแก้ไขปัญหาชีวิตให้กับเราเราต้องรู้จักเข้ามา รับรู้และวิธีการที่จะแก้ไขปัญหาของเราก่อนคงดีกว่านอนรอคนอื่นๆ เขาอาจจะช่วยอะไรเราไม่ได้ก็ได้นะครับ ทั้งที่เขาเต็มใจช่วย แต่ด้วยกรรมของเรานั้นเราเป็นผู้สร้างมาเอง เราควรแก้ไขด้วยตัวเอง ซึ่งเราเองก็ต้องรู้จักการปรับเปลี่ยนการดำเนินชีวิตจากเดิม ที่เคยสร้างแต่ความเดือดร้อนให้คนรอบตัว เช่น พ่อแม่ หรือ เพื่อนร่วมงานแล้วมาทำมาปฏิบัติแต่สิ่งทีดีงาม สิ่งที่เป็นมงคลสำหรับชีวิตของเราจะดีกว่าครับ..

16. ritta

ritta เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2008
    อนุโมทนาสาธุครับผม

17. poozaa

poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008
    อนุโมทนาค่ะ
    สิ่งที่เกิดขึ้นกับเราในปัจจุบัน มันก็มาจากสิ่งที่เราทำในอดีตนั่นเอง
    อยากมีชีวิตที่ดีขึ้นหรืออยากอยู่เหมือนเดิม
    ตัวเรานั่นแหละที่เลือกได้เอง

18. kkd

kkd สมาชิกใหม่

ทำไมลูกต้องมีสามีทำผิดศีล5ด้วยค่ะ

19. น้ำเก็กฮวย

น้ำเก็กฮวย สมาชิก

20 ธันวาคม 2008
    สวัสดีคะ ...
    ดิฉันทำงานราชการ แล้วเกิดปัญหาทุกข์ใจ
    1. สร้างชื่อเสียงผลงานให้ สถาบัน แต่ไม่ได้ความดีความชอบ คนที่ไม่ได้ทำอะไร กลับได้ 2 ขั้น
    2. ออกจากการอบรมก่อน 2-3 ชม. โดนเรียกพบ ทำผิดวินัย แต่กลับคนอื่นโดด ทั้งวัน ไม่โดนทำโทษ
    3. ดิฉันได้รับยกย่องส่งชื่อ เป็นคนทำผลงานดีเด่น แต่คนที่ทำงานด้วยกัน กลับโวยวาย ไม่ยอมรับ
    4. ดิฉัน โดน ผอ. ตะโกนว่า ไม่ทำงาน เสียความรู้สึกมากๆ ร้องให้ทั้งวัน ซึ่งมันเป็นงาน ที่คนส่งข้อมูลยังไม่ส่งมาให้ ชี้แจงแล้วก้อยังโดนต่อว่า ( ผอ. เป็นคนพูดจาไม่ไพเราะ ) แต่คนที่ไม่ทำงานเลย คอมพิวเตอร์ก้อยังใช้ไม่เป็น กลับได้ 2 ขั้น

ดิฉัน พยายามไม่คิดมากทำใจ แต่สุดท้าย มาโดนว่า ( ข้อ. 4 ) ทนไม่ไหวจริงๆ คะ

อยากทราบว่า ดิฉันมีกรรมใดไว้ และจะแก้ยังไงคะ

20. สิตามน

สิตามน เป็นที่รู้จักกันดี

แม่ชีรูปนี้เก่งจังเลยๆ