กด save as บน keyboard กดอะไรครับ ?

ในห้อง 'คอมพิวเตอร์ & อินเตอร์เน็ต' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 20 กันยายน 2009.

1. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    คือผมจะ save งานบ่อยมาก เ้วลา save ก็ต้องไปกดที่ File เเล้ว save as ทุกที มีวิธีกดบน keyboard ไหมครับให้กด save as ผมจะได้ไม่ต้องคอยไปคลิกที่ file save as ครับ ขอบคุณครับ อนุโมทนาครับ เเนะด้วยจ้า

2. Panda_01

Panda_01 สมาชิก

แล้วแต่โปรแกรมที่ใช้ครับ

เช่นกลุ่มของ Office ใช้ F12 เป็น shortcut ของ save as ตาม link

Computer keyboard shortcut keys

ถ้าเป็นโปรแกรมอื่นลองเข้าไปที่ help ของโปรแกรมนั้นแล้วลอง
    search หา shortcut key

3. น.จุลรัตน์

น.จุลรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2008
    เบื้องต้น ลองใช้ Ctrl+Shift+s ดูครับ

4. JITTRA007

JITTRA007 Active Member

น่าจะกด Ctrl + s ค้างไว้ก็น่าจะ save ได้นะค่ะ

5. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    กด Ctrl + s ทําได้เเล้วครับ ขอบคุณมากครับทุกท่าน ฮิๆ ขอถามต่อเลยเเล้วกันจะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้อื่นอีก ถ้าจะ undo ต้องกดอะไรบน keyboard หรือครับ ? ขอบคุณอีกทีจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2009
  6. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    Undo Ctrl + Z ครับ
    อยากรู้ว่าคีย์ลัดอะไรให้ลองดูแถบเมนูบาร์ข้างบน File View Edit Tool Help
    พวกนี้เวลากดแถบมันขึ้นให้เลือก จะบอกคีย์ลัดตามท้าย ลองดูครับ ดูภาพประกอบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2009
  7. วิญญาณนิพพาน

51
    เเล้วถ้าอยากจะปิด file อะครับ ยกตัวอย่างผมเปิด file อ่านใน wordpad อยู่ เเล้วทีนี้ ผมต้องการปิด file ตัวนี้เพื่อจะไปคลิกที่ new ให้มันว่างเปล่าจะได้เปิด file ตัวอื่นขึ้นมาใหม่ คือกดอะไรบน keyboard ให้ตัว file หายไปครับ ขอบคุณครับทุกคน เจริญในธรรมจ้า