เรื่องเด่น กรรมที่ทำให้เป็นนายนิรยบาลโดย หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย เทพออระฤทธิ์, 31 พฤษภาคม 2008.

1. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4

สนทนาสายลม 7
    วันจันทร์ที่10 มีนาคม 2523

ญาติโยมถามว่าเดือนเมษาจะมาเมื่อไหร่ ก็ตอบว่า เฮ้ย วันเกิดท่านเจ้ากรมก็ควรจะแจกเหรียญวันเกิด ก็ควรจะแจกเหรียญวันเกิดด้วย ก็เลยยอมรับว่าเขาว่า แจกเท่าที่มีนะ มี 1เหรียญคนมาแสนคนก็แจกพอ ก็ถือเอาไว้เฉย (หัวเราะ) ใช่ไหม เป็นอันว่าวันนั้นเหนื่อยมาก เอ้ ญาติโยมพุทธบริษัทนั่งนิ่งสงบก็อยากจะนอนสักหน่อยก็ไม่ได้ไป ปรากฏท่านมากันเต็ม เอ้ คุยกันไปคุยกันมาท่านก็บอกว่า เออ วันนี้ จิตใจของเขาดีมาก แต่ความจริงละเอียดมีมาก ก็มีท่านที่มาใหม่ท่าน บางทีท่านก็ตั้งอารมณ์ไม่ถูกอยู่บ้างไม่กี่คน แค่คนสองคน ไม่ใช่ว่าทำถูกหรือทำผิดหรอกแต่ว่าอารมณ์นั้นยังไม่ทรงตัว นี่ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง แล้วก็มีอีกเรื่องหนึ่ง แล้วก็มีอีกเรื่องหนึ่งที่คุยกันเป็นพิเศษ พอญาติโยมสงบปั๊บก็มีแขกพิเศษมาสองท่าน นั้นคือ ท่านพระยายมกับท่านนายบัญชีใหญ่ งัดบัญชีเล่มเบ้อเร่อเลย
    ถาม ทำไมจะทวงหนี้หรือไง
    ก็บอก เอ้าก็คุณบอกว่าเขามีก็บัญชีกัน ผมก็แบกบัญชีมา
    แล้วถามท่านว่า ความจริงบัญชีมันมีไหม
    ท่านบอก เทวดาไม่เจ๊กขายกระดาษ แหม พ่อค้าระยำจริงๆ ถ้าไปขายที่นั้นไม่รู้รวยก็ไม่รู้จักไปขาย
    แล้วถามว่ารู้ได้ไง

กฎแห่งกรรมของคน ท่านบอกว่าสภาพมันเป็นทิพย์เลยไม่ต้องไปนั่งจด ไม่ต้องไปนั่งทำบัญชี ทำไปผมก็ทำไม่ไหว ในเมื่อสภาพจิตมันเป็นทิพย์ มันก็รู้อะไรได้ทุกอย่าง เวลาคนตาย ไปผ่านสำนักท่าน ท่านก็รู้ได้ทันทีว่า คนนี้ทำอะไรมาบ้าง เวลาเท่าไร หนักเบาเท่าไร หนักเบาเพียงใด สบายไม ก็เลยถามบัญชีว่า โดยฐานะครั้งหนึ่งหรือหลายๆ ครั้ง ท่านเคยเป็นลุง แล้วก็เป็นพยายม ในวาระหนึ่ง หรือหลายๆ วาระท่านเคยเป็นพี่ เมื่อพบเข้าก็ถือว่าทั้งสองท่านเป็นผู้มีพระคุณ พี่ก็เคยเลี้ยงน้อง ถ้าหากว่าพ่อแม่ไม่อยู่ พี่ก็เหมือนพ่อแม่ใช่ไหม

ท่านลุงก็เหมือนกันท่านก็เป็นญาติผู้ใหญ่ เราก็ไหว้ท่านเป็นเรื่องธรรมดา เคารพในท่าน พอคุยกันก็ถามท่านว่า ไอ้เรื่องวาระจิตของคนน่ะ มันมีวาระจิตต่างกันต่างกรรม ต่างวาระ หากว่าเค้าจะคิดชั่วนี่ เธอรู้ไหม ท่านบอกว่าไม่ต้องไปตามเวลาตามความคิดหรอก เขาจะนึกทำความชั่ว จะมาจากภาคอีสาน ภาคกลาง มันจะอยากรู้เมื่อไหร่ มันก็รู้เหมือนกันนั่นแหละ ซวยเลย หลบไม่ได้ซิ ไม่มีทางหลบเลยนะ คุยกับท่านอยู่เดี๋ยวหนึ่ง เดี๋ยวก็ท่านผู้ใหญ่ก็มา วันนี้มากันเต็ม มาเต็มจัดก็มีแสงสว่างจัด แต่ว่าจิตใจของญาติโยมพุทธบริษัทก็ใสสว่างก็ขึ้นมาประสานกัน ถ้ามีจิตละเอียดมาก รู้สึกว่าทุกท่านดีใจมาก ท่านบอกว่าถ้าจิตละเอียดอย่างนี้ก็มีหวังทุกราย ถามว่ามีหวังอะไรเพราะท่านเป็นฝ่ายนรก พอถามเข้าก็มีหวังบอก อย่า อย่า อย่าคิดให้มันเป๋ไปซิ ท่านหาว่ารวนท่านรึไง ก้อย่าคิดให้มันเป็นไป ถ้าไม่มีหวังข้างบน ข้างล่างน่ะผมไม่เก็บไว้ที่นรกให้มันเปลืองบัญชีผมหรอก นี่ก็ชักจะดีใจกันหน่อยนะ นี่กลับไปนี่อย่าแอบไปขโมยก๋วยเตี๋ยวเขานะ ไอ้อ้วนนี่สำคัญ
    เป็นอันว่าวาระจิตของคนเรานี่มันไม่พ้นความเป็นทิพย์ การที่เราไปทำชั่วที่บอกว่ากายกรรมก็ดี วจีกรรมก็ดี มโนกรรมก็ดี นี่มันเป็นผลจริง คือว่าเราจะมีอารมณ์ชั่วเพียงแค่จิตนึก มันก็มีผลขั้นอบายภูมิเหมือนกัน แต่ว่าอบายภูมินี่ ทุกคนเกิดมาแล้ว ถ้าหากว่าเรามีความดี ก็ไม่มีใครพ้น เพราะว่าสร้างความดีเพียงใด ทุกคนเกิดมาก็ต้องผ่านความชั่ว ปาณา อทินนา กาเม มุสา สุรานี่ถึงแม้ว่าจะละเลิศไม่ครบ 5 ละเมิดอย่างใดอย่างหนึ่งโดนเฉพาะมันเป็สาเหตุของอบายภูมิ ในเมื่อเราจะพ้นได้ก็ต้องอาศัยกำลังใจดี รู้จักหลีก จัดอารมณ์หลีกจากอบายภูมิเสียในเมื่อเรารู้ตัว นั้นหมานความว่า ที่พระพุทะเจ้าท่านตรัสว่าขึ้นชื่อว่าความชั่วทั้งหมดที่ผ่านมาแล้ว จงอย่าตามนึกถึงให้นึกถึงความดีแต่อย่างเดียว ที่ท่านเรียกว่า อนุสสติ
    อนุสสติ 10 มีพุทธานุสติ ธัมมาสสติ สังฆานุสสติ เป็นต้น
    และอย่างที่บรรดาญาติโยมทำนี่ก็ถือว่า น้อมจิตไปถึงความดีโดยเฉพาะ ฉะนั้นความอย่างที่บรรดาญาติโยมทำที่นี่ถือว่า ถึงแม้ว่าพระอรหันต์ทุกองค์ที่เข้านิพพานได้แล้วก็หมดความชั่ว ใช้อาศัยกำลังใจในด้านความดีสูง ท่านถึงได้หลบอบายภูมิไปนิพพาน
    ฉะนั้นท่านจึงเตือนบอกว่า ขอให้ทกคนที่มาวันนี้นะ ท่านห่วงแต่ความจริง ท่านไม่ห่วงมาก ท่านคิดว่า เขาจะมีความมั่นใจในต้วเขาน้อยเกินไป ก็เลยสั่งให้มาบอกเค้าว่า ถ้าพยายามทำจิตใจอย่างวันนี้ จะรักษาอารมณ์แบบวันนี้ อย่างนี้ทุกคนไม่พลาดนิพพาน ท่านอย่างนั้นนะ อีกกี่แสนชาติจะไปฉันไม่รับรอง อย่ามาถามฉันว่าชาตินี่ไปนะ คุยอยู่ประเดี่ยวหนึ่งนายโม่งก็โพล่ 1 ตัว แต่งตัวดำทะมึนเชียว เดินเข้ามาได้อย่างไรของมันว่ะ ไอ้ตัวนี้ เลยถามว่า ตัวอะไร ก็บอก ผมคือนายนริยบาล บอก แหมนี่ที่นี่เขาแต่งตัวกันสวยๆ จะเลือกเครื่องแบบแบบนี้ทุกทีแหละ ถามจริงๆ ไอ้เครื่องแบบของแกจริงๆ มันเป็นอย่างไร พอถามว่าหน้าตาสวยไหม บอกว่าหน้าตาดีแฮะ ไม่ใช้ไอ้โม่ง เอ
    ฉันก็ถามอยากจะทราบว่า ท่านทำบุญอะไรถึงได้เป็นายนริยบาล แก หันมายิ้มแหย บอกนี่ถ้าถามแบบนี้ต้องไปถามกันหลังบ้าน จะชวนชกให้ได้เลยนักเลง แก่บอกว่า อาศัยอารมณ์ชั่ว ตัวน่ะไม่ได้ทำ แต่เขาเคยฆ่าสัตว์ตัดชีวิตก็พอลักขโมยก็พลอยยินดี ไปกับเขาด้วย เขาเรียกปรับตามแล้วโมทนามัย อาศัยบาปแล้วโมทนายินดีกับเขา เขาไปฆ่าช้าง ฆ่าม้า ฆ่าควาย ฆ่ากระบือ ฆ่าปลา ฆ่าสัตว์ลักขโมยละก็ ฮ้อๆๆๆ (หัวเราะ) เขากินก็กินกับเขาด้วยกินไปกินมาก็เลยได้เป็นนายนริยบาล ถามว่าเหนื่อยไหม เขาบอกเหนื่อยบรรลัย ไม่มีเวลาได้พัก ก็เลยโมทนากับแกด้วย ถามว่าโมทนาจะเป็นอย่างไร ฉันบอกไม่ใช่โมทนาให้แก่อยู่นานๆ (หัวเราะ) แกขยันงานดี อันนี้ได้ความรู้นิดหนึ่ง

ตัดมาบางส่วน หน้า445-447
    หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี
    หนังสือ รวมคำสอนธรรมปฏิบัติของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน เล่ม 8

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤศจิกายน 2020
  2. คุณ 4

คุณ 4 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    หลวงพี่สมปอง (ลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษี) ท่านเคยสอนไว้ว่า ระวังไว้ให้ดีเถอะ ไอ้การโมทนาบาปกับเขา อย่าเผลอ เช่น ถ้าดูละครแล้ว ตอนที่ตบตีกัน ทำร้ายกัยกัน อาศัยความมันส์ เลยไปเออกับเขาด้วย หรืออ่านหนังสือพิมพ์เห็นไอ้นี้มันเลวมาก โดนชาวบ้านกระทืบระหว่างสอบสวน ก็เผลอโมทนาว่า สมควรแล้ว ดีแล้ว อย่างนี้ ก็ถือว่าโมทนาบาปเหมือนกัน ท่านให้ระวังตัวเองให้มาก ๆ

3. junior phumivat

junior phumivat เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

4. - เงาะป่า -

- เงาะป่า - เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาครับ
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
    "จงจำไว้นะ เมื่อยังไม่ถึงเวลา เทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้ ครั้นถึงเวลา ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่ จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดินเมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครไหนมาช่วยเจ้า"
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
    ขอเชิญบริจาค โครงการสร้างทรัพยากรมนุษย์ผู้ด้อยโอกาส กับ หลวงปู่บุญ วัดทุ่งเหียง
    --> http://palungjit.org/showthrea...26#post1546426
    ร่วมสร้าง " อุโบสถเงิน" วิหารทานที่ในครั้งนึงในชีวิตไม่ควรพลาดครับ
    --> http://palungjit.org/showthread.php?t=140433
    ขอความเมตตา สร้างชีวิตใหม่ ช่วยน้องผ่าตัดใบหน้า ให้สดใสเหมือนเดิม
    --> http://palungjit.org/showthrea...17#post1440317
    มาลองทำสังฆทานอย่างง่ายๆ ด้วยตนเองกันครับ
    --> http://palungjit.org/showthrea...70#post1435870

5. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

[​IMG][​IMG]ขอกราบโมทนาสาธุครับ สาธุ...[​IMG][​IMG]

6. chai8383

chai8383 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    ฝากลิงค์ธรรมะในเว็บต่างๆของหลวงพ่อครับ<o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>

7. อารมณ์สุข

อารมณ์สุข เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    อนุโมทนาสาธุครับ

กรรมเป็นผู้ให้ผลกรรมเป็นของตัวตน

8. มาพบพระ

มาพบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ความพลอยยินดีกับผู้อื่นโดยขาดปัญญาแยกแยะว่าธรรมใดเป็นอกุศลควรสลดใจ หรือธรรมใดเป็นกุศลควรยินดี ทำให้หลงยินดีในอกุศลกรรมโดยไม่รู้ตัว ผู้แจ้งในธรรมจึงเป็นผู้ชนะตนเอง

9. ffslide

ffslide เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาในสิ่งที่ดีๆแล้ว จิตใจก็ชุ่มชื้นในความดี

ขออนุโมทนาบุญ สาธุครับ..............

10. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญในธรรมทานนี้ค่ะ

เคยได้ฟังพระท่านกล่าวว่า ประเทศไทยเรา มีนรกขุมใหญ่ อยู่ ๒ ขุม ทางภาคอิสาน ๑ และทางภาคกลางอีก ๑ ขุมใหญ่ค่ะ

11. chuchart_11

chuchart_11 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุ ธรรมใดที่ท่านสำเร็จแล้ว ขอข้าพเจ้าสำเร็จด้วยเทอญ สาธุๆๆ

12. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    2
    ที่ ๒๐/๔ /๒๕๕๖ กรรมติดจรวจ มีมีเรื่องเล่า ให้พวกพี่น้องได้ฟังกันครับ ผมไปโคราช ยังไม่ทันถึงไปแค่เลยลพบุรีเท่านั้น น้องผมจะบวช แต่ผมไม่ไปไม่ได้ เพราะไม่ทันแล้ว จึงไปถึงโคราช เพื่อไปกราบแม่ พอถึงปักธงชัย น้องนครปฐมโทรมาอีก บอก น้องจะบวชวันที่ ๑๙ / ๔ / ๒๕๕๖ เมื่อวานเอง เออถ้างั้นพอไปได้ผมตอบไป เมื่อผมไปกราบแม่เสร็จ ซื้อของฝาก ไปถวายท่าน แล้ว เมื่อสนธนาจบ ท่านให้ดูวันพรุ่งนี้ ร่างกายท่านไหว ท่านจะมาสงเคราะ ปรก ติท่านจะไม่รับแขก ผมนอนค้าง ๑ คืน รอเวลา ท่านแม่เกริ่นไว้ แล้วบุญ และท่านจะสงเคราะ เมื่อถึงเวลาท่านมาสงเคราะ จึงเล่าเหตุการณ์ให้ท่านฟัง ท่านบอก ให่ไป ช่วยจัดแจง และให้กลับ ด่านช้างทันทีครับ

ผมมาแวะที่อุทัย แล้ว ขับรถตีเข้าด่านช้างใกล้ห้วยขาแข้งครับ ขอเล่าลัดๆสักนิด น้องจะบวช เพราะกรรม ร่วมกับเขา เพียงแค่กินเก้ง ไม่ได้ฆ่ากับเขา กรรมมันติดจรวจ ก่อน สงกรานต์ ๒ วัน คือว่า อย่างนี้ เก้งมาจากไหน ไม่ทราบ วิ่งผ่านกลางหมู่บ้าน หมาไล่กัด วิ่งผ่านเข้มา บ้านผม ชนรถปิ๊กอับ ของน้อง และผ้า ตะข่ายเขียว ที่กันไว้บ้านผม ซึ่งน้องเอารถมาอาศัย แล้วหมามันวิ่งกวดไป แล้วคนมาช่วยฆ่า ตายก่อนจะฆ่ามีตะโกรธ ห้ามไปฆ่าเขา คนไทย ส่วนใหญ่ เขาถือกันนัก มันมีเหตุอาเพศ ไม่ใครฆ่า หรือกินกัน

แต่ไม่มีใครฟัง ผลที่สุดฆ่าตาย เขาเอามาทำ ในที่ผม หลังบ้าน ที่น้อง ผมมาอาศัยอยู่ เขาให้เนื้อเก้ง มาหนึ่งขา ใส่ตู้เย็นไว้ แล้วน้องผมไปแต่งงาน กับมาบ้าน ทำเก้งกินกัน ผ่านไปหนึ่งวัน เหตุการณ์ ก็เกิด ทะเลาะ กับแฟนถึงเกือบเลิกกัน แล้วพัฒนามาเป็น เบอ ประสาทหลอน มีคนจะมาฆ่า ทำร้ายบ้าง จะเอาชีวิตบ้าง เพ้อไปทั่ว ที่น้องๆเล่าให้ฟังครับ ผลสุดท้าย เขามาทวง ถ้าไม่บวชให้ จะเอาชีวิต ให้ถึงตาย เขาจึงตัดสินใจ บวชให้ แต่ก็ไม่วายประสาท เบอหลายอย่าง

น้องผมคนนี้ จะว่ามีบุญก็มี กรรมเล็กน้อย ที่ไม่ได้ฆ่า ให้ผลเพียงนี้ ถ้าฆ่า จะขนาดไหนหนอ ที่เขามีบุญ เมื่อก่อน เขาไม่เคยฆ่าสัตว์ ยังเด็กไม่เข้าโรงเรียน ผมเคยพามาวัดท่าซุง หลังจากพ่อตาย เขาอยู่กับพี่ๆ มาตอนหลัง เขาอยู่ คนเดียว กลัวตาย นอนภาวนา พุทโธ อยู่หลายปี จนกระทั่ง อายุเกือบ ๑๗-๒๐ ปี และตอนหลัง เกิน ๒๐ ปี มาอยู่ กับกระเหรี่ยงไม่เคย ทำงานหนัก ไม่เคยฆ่าสัตว์ ก็ทำเป็นทุกอย่าง งานหนักทุกอย่าง และไปนั่งห้าง คอยยิงสัตว์ ทุกประเภท ผมเคยไปเตือน เมื่อปีก่อน กับ ปีที่แล้ว ให้เลิกเสีย แต่เขาไม่ยอมฟัง

ชีวิตใครๆก็รักหวงแหน เพราะผมทำมาก่อน จึงไปเตือน แต่เหตุครั้งนี้ มันเร็วมาก ติดจรวจ จริงๆครับ ปรกติ สัตว์ทุกชนิด ถ้าเข้ามาในหมู่ บ้าน คนไทย เขาถือกันนัก มันจะมีเหตุอาเพศ บางที่เขาจัดทำบุญกัน เป็นอาทิตย์เลยนะครับ ผมคุยกับกระเหรี่ยงเมื่อวาน กระเรี่ยง เขาส่วนใหญ่ ก็ถือกันครับ เมื่อวาน บวชเสร็แล้ว ก็ยังเบอๆอยู่ครับ ผมบอก ให่ท่าน ภาวนา ให้มาก แล้วอุทิศ บุญให้เข้า เขา ตอนผมไปถึงโคราช ผมโทร ให้คน ไปถวายสังฆทานชุด ๕๐๐ ที่วัดท่าซุง ให้ทันที แล้วอุทิศบุญไปให้เก้ง ที่โดนฆ่าตาย น้องสาวโทรมา บอกว่า เขาเบาลง และให้ฟังธรรมะ ปรกติจะนอนไม่ได้ครับ นี่ พวกท่านอ่านแล้วยังไงครับผม

13. รชฏ

รชฏ ไปนิพพานตามหลวงพ่อ

15 ธันวาคม 2008
    กราบอนุโมทนาบุญในความรู้ด้วยครับ..ผมว่าหลายๆท่านคงจะเคยเป็นกันทั้งนั้นเห็นข่าวแต่เราตีความไปก่อนสุดท้ายเขาไม่ผิดแต่เรากล่าวหาเขาแล้ว ละครดุไปนางร้ายตบนางเอกคิดริษยานางเอก เราก้คิดภาวนาในใจว่าตอนไหนนางร้ายจะตายสักทีวะ...นี่ละครก็ส่งผลต่อบาปทำให้เราเป้นบาปได้เหมือนกัน เพราะฉนั้น ต้องระวังตัวเองให้มากขึ้นแล้วละครตบตีกันเราจะยิ้มและอยู่เฉยๆ นางร้ายจะด่านางเอก เราจะยิ้มและอยู่เแยๆ เมียน้อยตบตีกับเมียหลวงเราจะยิ้มและอยู่เฉยๆ.....จะงดดูละครให้น้อยลง อนุโมทนาสาธุบุยด้วยครับได้ความรู้มากเลย

14. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    2
    ผมเคยไปกราบ หลวงพ่อคลื้น หรือ หลวงพ่อ ฟื้น นี่แหละ จำชื่อ ยังไม่แน่ชัด ๒ ชื่อนี้ วัดไปทาง นครสวรรค์ ผมผมจำชื่อวัดไม่ได้ มันนานมาแล้ว ตอนนี้ ท่านก็มรณะไปแล้ว ผมไปถึง ท่านชี้ไปที่ ทีวี ถามผมว่า บ้านเธอมีไหม ไอ้ลวงโลกเนี่ย ผมก็ยังงงๆ อยู่ เลยไม่ได้ตอบทันที พอท่านถามอีก มีไหม ไอ้ ของลวงโลกเนี่ย ผมรีบตอบไปว่า มีครับผม ตอนนั้น ท่านเปิด ให้พระชี ดู ท่านจะสอน ในปัจจุบันเลย ดูให้เป็น ดู เป็นกรรมฐาน ท่านไม่ห้าม เปิดให้ดู อีกต่างหาก ท่านสอน หลายแง่มุม ให้พิจรณา ลงท้าย ทุกอย่าง ไม่มีอะไรเหลือ มันเป็นอนิจ จัง ทุกข์ ขัง และอนัตตา ไม่เที่ยง สลายตัวไปในที่สุด

หนังมันแสดง ได้ทุกอย่าง เป็นพระเอก นางเอก ผู้ ร้าย จอมโกง นางริษยา นางราคี นางตัณหา โลภ โกรธ หลง มันแสดง ให้เราดู อยู่ทุกวี่วัน มีใครเคยคิดบ้างไหม หลวงพ่อ ฤาษี ท่านสอน พระในวัด ฟังเพลงได้ แต่ อย่าเปิดให้ใคร ได้ยิน ฟังคนเดียว ทีวี ดูให้เป้นกรรมฐาน แต่ส่วนใหญ่ ก็จะติดมากกว่าครับ ท่านสอนให้ดู เหมือนพระโมคคัลลา พระสารีบุตร ท่านดู ท่านเก็บไปคิด จนเกิด นิพพิทาญาณ เบื่อ เลยออกบวช ได้ ดวงตาเห็นธรรม ทั้งคู่ และได้เป็น พระอัครสาวก จบกิจ เป็นพระอรหันต์ เป็นเอทัตคะ ทั้ง ๒ พระองค์

15. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    10
    อุ้ยแบบนี้บ่อยเลยฮะ อยากเข้าร่วมวงกับเค้าด้วย
    :boo::boo::boo:อยากแจมฮะ ต่อไปจะได้ระวังไว้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2013
  16. นาย วิชิต

นาย วิชิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

17. mrmos

mrmos Active Member