กรรมที่เกิดจากการใส่รองเท้าเข้าไปในสถานที่ควรเคารพ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Apinya Smabut, 27 เมษายน 2020.

1. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    กระทู้เรื่องเด่น:
    57
    ถาม : เวลาที่ใส่บาตรพระ จำเป็นไหมคะต้องถอดรองเท้า ถ้าไม่ถอดจะบาปไหม ?
    ตอบ : นั่นเป็นลักษณะของการให้ความเคารพ

พระบาลีบอกว่า ถ้ากั้นร่ม ให้ลดร่ม ถ้าใส่หมวกให้ถอดหมวก ถ้าใส่รองเท้าให้ถอดรองเท้า ถามว่าเป็นบาปไหม ? เป็น..เพราะแสดงว่ากำลังใจของเรายังหยาบอยู่ ในเมื่อกำลังใจเราหยาบ สิ่งที่คิดว่าเล็กน้อย ถ้าเรามองข้ามไปก็เป็นโทษได้

อย่างพระเจ้าพิมพิสารโดนพระเจ้าอชาตศัตรูที่เป็นลูก สั่งให้ผู้คุมนักโทษเอามีดโกนกรีดฝ่าเท้า ไม่ให้ท่านเดินจงกรม

พระพุทธเจ้าตรัสว่า เป็นโทษในอดีตที่ท่านใส่รองเท้าเดินเข้าไปในลานเจดีย์ ลักษณะอันเดียวกัน คือสถานที่ ๆ ควรแก่การเคารพ แล้วไม่แสดงออกซึ่งความเคารพ โทษก็มีอยู่ แต่ว่าก็นานเต็มทีกว่าจะไล่ทัน มาไล่ทันเอาชาติสุดท้ายที่ท่านมาเป็นพระเจ้าพิมพิสารนี่เอง

สนทนากับพระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ เดือนสิงหาคม ๒๕๔๔
    ที่มา วัดท่าขนุน

---------------------------------------------------------------------------------------

จากการที่ผมได้ไปร่วมงานศพที่ผ่านมา คือ วันที่ 25 เมษายน 2563 ที่วัดแห่งหนึ่ง โดยในสถานที่จัดงานนั้น ก็ดูเหมือนจะเป็นงานปกติทั่วไป แต่พอมาสังเกตุดี ๆ ก็พบว่า งานนั้นได้จัดในศาลา โดยเอาศพไปตั้งไว้ในศาลา แล้วจัดเก้าอี้ให้ญาติโยมได้เข้าไปนั่ง โดยญาติโยมที่ไม่รู้เรื่องอะไรก็ได้เข้าไปนั่งในงาน โดยใส่รองเท้าเข้าไปในศาลาด้วย

ตรงนี้แหละที่ทำให้อดคิดไม่ได้ว่า น่าจะยังมีอีกหลายคนที่ยังไม่รู้ว่าการใส่รองเท้าเข้าไปในสถานที่ที่ควรเคารพแบบนั้น จะก่อให้เกิดโทษอย่างไรกับตัวเองบ้าง แต่จะว่าไปแล้ว บางทีก็โทษญาติโยมไม่ได้ เพราะเมื่อเห็นว่าคนส่วนใหญ่เขาก็ใส่รองเท้าเข้าไปได้ ก็เลยไม่รู้สึกว่าผิดปกติอะไร ก็เลยใส่รองเท้าเข้าไปในศาลากันหมด

ผมเห็นว่าน่าจะมีประโยชน์อะไรบ้าง ที่จะนำเอาข้อความที่มีคนไปถามพระอาจารย์ แล้วได้คำตอบมา นำมาโพสให้ทุกท่านได้รับรู้กัน เพื่อที่ว่าท่านทั้งหลายจะได้คอยระวังกันมากขึ้น เพราะกรรมที่เราอาจจะคิดว่าเล็กน้อยนั้น แต่เวลาให้ผลก็ส่งผลได้หนักมาก ดังเช่นเรื่องกรรมเก่าของพระเจ้าพิมพิสารนั้นเอง

หวังว่าใครที่รู้เรื่องนี้แล้ว จะนำไปบอกกล่าวกับผู้อื่นด้วยนะครับ เพื่อที่คนอื่นจะได้ไม่พลาด เผลอไปทำกรรมโดยที่ไม่รู้ตัว และเป็นการเพิ่มบุญให้กับตัวเราเองด้วยครับ