กรรมสุนัขที่เคยเลี้ยงทั้ง4 กับคนที่ฆ่าหมา

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ตุ๊โต้ง, 3 กุมภาพันธ์ 2011.

1. ตุ๊โต้ง

ตุ๊โต้ง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยเลี้ยงหมาและตั้งชื่อให้มีทั้งหมด4ตัวที่มันคุ้นเคยกับผมทั้งหมดมันหลงมาอาศัยข้าวบ้านผมกิน
    1.บูบู ไทยหลังอาน เพศเมีย โดนยาเบื่อ
    2. ดอกเข็ม แม่ลูกอ่อนและลูกดก พันธุ์ทาง โดนฆ่าถลกหนังอย่างทารุณ
    3. ตุ๊ดตู่ พันธุ์ทางเพศเมีย โดนรถทับพ่อผมเพราะพ่อไม่เห้นว่ามันอยู่ใกล้รถ
    4. แฮมเบอร์เกอร์ เพศผู้ พันธุ์ทาง หายสาบสูญ
    คนที่ฆ่าหมาตัวเมียทั้ง2ก็ตายน้ำลายฟูมปากคือคนที่อาศัยอยู่บ้านใกล้ๆกัน

2. makcloud

makcloud เป็นที่รู้จักกันดี

อโหสิให้เขาเถิด เขาทำแล้วและได้รับผลแล้ว
    ขอบคุณครับ

3. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจว่าคนที่เลี้ยงย่อมรักและผูกพันธ์เป็นธรรมดา ก็ถือว่าเค้ารับผลกรรมแล้วละค่ะ

4. Ricky

Ricky เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2005
    ทั้งคนที่ฆ่า ทั้งสุนัข ต่างก็รับกรรมของเค้าน่ะครับ คุณแค่มีสติแล้วอย่าสร้างกรรมแล้วกันครับ เพราะผลของกรรม คุณก็ได้เห็นด้วยตาแล้วนะครับ

5. lagunaram

lagunaram เป็นที่รู้จักกันดี

เราก็เป็นคนนึงที่คงเคยสร้างกรรมกับหมาในอดีตชาติ (มั้ง)
    เราย้ายบ้านมาอยู่ ตจว. แต่เพื่อนบ้านที่เลี้ยงหมา เมื่อก่อนเขาพาหมาอุจจาระ ปัสสาวะ หน้าบ้าน พอเราเฉยเขาก็เฉย จากนั้นเราก็บอกเขาว่าพี่มันมาอุจจาระ ปัสสาวะ อีกแล้ว พี่ช่วยดูหน่อย ผลงานของพวกเจ้าของหมา มันทำให้หมารู้สึกว่าต้องมาทำธุระที่นี่ นานๆ เข้ามันเลยเถิดเดินเข้ามา อุจจาระ ปัสสาวะ ไล่ไปมันก็ทำมึนทั้ง เจ้าของทั้งหมา สักพักก็กลับมาอีก มีอยู่วันนึง กลางดึก จู่ๆ ก็มีผู้ชายวิ่งเข้ามารั้วบ้าน ใส่หมวกไหมพรม เราตกใจมานึกว่าโจร พอตั้งสติได้ถึงได้รู้ว่าปล่อยหมามาบ้านเรา แล้วเขาคงคิดว่าเราไม่อยู่ตรงนั้น เราเลยบอกว่าพี่เกรงใจหน่อยค่ะ ไม่ใช่ว่าไม่ว่ากันแล้วจะทำยังไงก็ได้ เท่านั้นแหล่ะเรากลายเป็นคนผิดเลย เพราะเขาปลุกระดมพวกเลี้ยงหมาด่าเราเช้า เย็น ยิ่งถ้าเขากินเหล้าด้วยยิ่งแล้ว ทุกข์สาหัสมากค่ะเพราะไม่สบายใจ เราใช้ธรรมะเข้าข่ม เขาใช้คนมากเข้าขู่ ที่สำคัญเขาคิดว่าเราไม่ทำหมาเขาแน่ เพราะเราไม่เคยตีมันเลย เขาเลยได้ใจกัน ทุกวันนี้สวดมนต์ให้พวกเขาเหล่านี้เลิกจองเวรเราทุกวันเลยค่ะ

***เพื่อนเราบอกว่าที่หมาชอบเข้ามาอาจเป็นเพราะพลังเมตตาที่สวดมนต์ทุกวัน (ยังมีหมาบ้านอื่นมาด้วยค่ะ แต่อีกกลุ่มเจ้าของเขาดี หมาเลยดีค่ะ พูดดีๆ เข้าใจภาษา ไม่เกเรใส่) สรุปว่าบ้านที่มีปัญหากับเราคงเป็นพวกเจ้ากรรมนายเวรทั้งคนทั้งหมามั้งคะ

6. awokado

awokado สมาชิกใหม่

คุณนายโต้ง นี้เคยไปพบแม่ชีทศพร รึป่าวครับ หน้าตา คุ้นๆ แหะๆๆๆ