กระทู้แก้เครียด(เหรอ)ไม่รับดูดวง แต่คุยเรื่องปัญหาพยากรณ์.กลุ่มสีลพุทธญานนิมิตร

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย namitta, 21 มีนาคม 2013.

1. namitta

namitta เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    ...

ไม่รับดูดวงหรือพยากรณ์ดวงใครนะครับ
    แต่จุดประสงค์เอาปัญหาต่างๆเรื่องดวง เรื่องทำนายมาถก เถียง ถามกัน
    ตามแต่สายความเชื่อ แย้งกันได้ตามสบายแต่อย่าดราม่าเกินนะครับ
    เอาว่าถือเป็นความเชื่อ แต่เราก็สามารถแสดงความคิดเห็นออกมาเพื่อความรู้ หลายๆด้าน เพิ่มความรู้และมุมมองให้มากขึ้น เหมือนระดมสมองมานั่งแชร์ความรู้กันครับ

ผมเริ่มเปิดกระทู้. อ่ะ งั้นก็เจิมเองก็ได้ฟะ

สิทธิการิยะ เอยยยยยย
    ปกติตัวผมเคยใช้ไพ่ทาโรห์ทำนายมานานนมแล้ว เคยเอาไพ่ทาโรห์ไปเข้าพิธีพุทธาภิเษกและอธิษฐานจิตโดยพระเกจิอาจารย์ท่านมา. ปรากฏว่าเอามาทายอีกครั้ง มั่วไปเลย เลยสันนิษฐานว่าอาจเพราะพลังจิตท่านลงไปในไพ่แล้วไปตีรวนกับจิตของคนดูและจิตเราเอง
    เลยเอาไปอธิษฐานถวายไพ่ให้พระพิฆเณศช่วยเปิดทางพยากรณ์ โดยถือเป็นสื่อกับพระองค์ท่าน
    เอามาทายอีกครั้ง อ้ะทายแม่นตามปกติ แสดงว่าการสันนิษฐานของผมน่าจะถูกต้อง.
    นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า อย่าเอาไพ่ไปเสก เดี๋ยวรวน ถวายให้เป็นสื่อกับเทพองค์ใดองค์หนึ่งจะดีกว่า แม่นยำกว่า เพราะไพ่เป็นแค่เครื่องมือสื่อทำนาย ไม่ใช่ของขลัง

2. namitta

.

ผมเคยจะเล่นกราฟชีวิต จากหลักเดิมวิชาเลข12 ตัว มาแปลงใหม่
    ใช้เลข12 ตัว ทำนายจากดาวในราศีจักร
    ภพทำนายแบบโหราศาสตร์ ซ้อนจรกระทบกัน
    จากตำราตลาดเอามาเพิ่มเติมที่มาและการทำนายใหม่ จนจะสำเร็จ
    ได้ผลพยากรณ์เป็นที่น่าพอใจ ทายไปไม่ขายหน้า. ทายได้เรื่องไฝปาน สถานที่อยู่ ฮวงจุ้ย ชัยภูมิ หรือการแก้ดวง
    แต่อาถรรพณ์วิชาปรากฏ เหมือนเจ้าของเก่าอันเป็นต้นวิชาเค้าไม่ให้ใช้ ไม่ให้แปลงจากหลักของเค้า
    เพราะไปเจอหมอดูกราฟชีวิตเป็นผู้หญิงมานั่งดูเลยถาม เขาก็เรียนมาจากหนังสือตามตลาดที่ขายมาทำนายแต่เราไปสอบถาม เค้ามีปัญหาเรื่องเงินมากเลยมาหากินทางดูดวงกราฟชีวิตเพราะบอกว่าง่าย แต่ทายไปยังไม่ครอบคลุมและเข้าที ยังทำนายแบบงงๆสับสนอยู่. ตรงนี้ทำให้เราคิดเอะใจขึ้นมาว่าทำไม

พอเอาไปใช้จริง ทำนายให้ใคร เจอผลร้ายย้อนกลับเข้าตัว มีเรื่องแปลกๆมากมาย ไม่ค่อยดีนักปรากฏ
    เลยนึกขึ้นมาได้เรื่องวิชานี้. จุดธูปบอกลาวิชา ถ้าเอาไปใช้แล้วแย่ ขอทิ้งเสียดีกว่า
    ปัญหาเรื่องที่โดนคลี่คลายค่อยเป็นค่อยไป. ไม่ค่อยเกิดผลข้างเคียงจากการดูดวงขึ้น
    เลยมานั่งคิดๆดู ว่า เจ้าของเขาหวงละมั้ง หลังจากนั้นวิชากราฟชีวิตเลย ช่างมันเถอะ
    หาวิชาอื่นที่เจ้าของเก่าเค้าไม่หวง แถมช่วยเหลือดีกว่า
    ไม่ก็คิดขึ้นมาเอง เป็นเจ้าของวิชาเองมันซะเลย

3. namitta

ตำราตั้งชื่อ มีอีกตำราหนึ่งที่เมืองเหนือตั้งขึ้นใช้การออกเสียงแบบฉันท์ 3 คำแรกในการตั้งชื่อดูว่าชื่อดีชื่อเสีย เรียก นามกรณทีปนี
    เกริ่นว่า. ครุคือเสียงยาว เช่น อา อี โอ พัต นัก ส่วนลหุคือเสียงสั้นเช่น อิ อะ อุ นะ กะ แบบนี้เป็นต้น
    มะ คณะ มาจาก มารุต หมายถึง ลม ประกอบด้วย ครู ๓ เสียงเรียงกัน ดังนี้ ััั
    นะ คณะ มาจาก นรา หมายถึง ฟ้า ประกอบด้วย ลหุ ๓ เสียงเรียงกัน ดังนี้ ุุุ
    ภะ คณะ มาจาก ภูมิ หมายถึง ดิน ประกอบด้วย ครุ ลหุ ลหุ ดังนี้ ัุุ
    ยะ คณะ มาจาก ยชมาน หมายถึง พราหมณ์ผู้บูชายัญ ประกอบด้วย ลหุ ครุ ครุ ดังนี้ ุัั
    ชะ คณะ มาจาก ชลน หมายถึง ไฟ ประกอบด้วย ลหุ ครุ ลหุ ดังนี้ ุัุ
    ระ คณะ มาจาก รวิ หมายถึง พระอาทิตย์ ประกอบด้วย ครุ ลหุ ครุ ดังนี้ ัุั
    สะ คณะ มาจาก โสม หมายถึง พระจันทร์ ประกอบด้วย ลหุ ลหุ ครุ ดังนี้ ุุั
    ตะ คณะ มาจาก โตย หมายถึง น้ำ ประกอบด้วย ครุ ครุ ลหุ ดังนี้ ััุ

อย่าง พระองคุลิมาล เดิมชื่ิอ อหิงสกะ. แยะคำนะครับว่าเป็น อะ-หิง-สะ-กะ เป็น ลหุ-ครุ-ลหุ-ลหุ
    3 พยางค์แรกคือ ลหุ-ครุ-ลหุ. คือ ชะคณะ คณะไฟครับ เมื่อตอนท่านเกิด ปรากฏแสงสว่างจากอาวุธทั่วเมือง. พ่อท่านเป็นโหราจารย์เลยรู้ว่าลูกเป็นโจรเพราะเกิดฤกษ์โจร เลยตั้งความหมายชื่อว่าไม่เบียดเบียนนี้ขึ้นมาเตือนใจลูก
    คณะไฟ ก็ปรากฏตามชื่อคณะแหละครับว่า ไฟมันร้อนเร่า. ใครรู้ประวัติพระอังคุลิมาลน่าจะรู้ว่าร้อนเพราะอะไร เกิดมาท่านก็มีไฟ คือความสว่างเป็นนิมิตว่าจะดังทั่วทั้งเมืองแล้ว เป็นความหมายทางเดชอำนาจด้วย สรุปว่าเป็นโจรก็ดังทั่งเมือง. เป็นพระก็ดังทั่วเมือง แถมอำนาจคือเตชะ ความหมายของไฟ ตบะท่านก็แรงขนาดที่ว่าช้างตกมันยังกลัว ตอนที่พระนางมัลลิกาเทวีถวายอสทิสทาน มีช้างตกมันตัวหนึ่งบังคับให้ถือฉัตรกับพระกลัวว่าจะทำร้ายพระ บังคับไม่อยู่เลยเอาไปบังคับถือฉัตรให้พระอังคุลิมาล ปรากฏว่าช้างยืนนิ่งตัวสั่นงันงกเวลาพระอังคุลิมาลนั่งอยู่ใต้ฉัตร เพราะพระอังคุลิมาลตบะท่านแรงกว่ามาก เพราะชาติหนึ่งเคยเป็นควายเจ้าป่า เป็นยักษ์ด้วย

ส่วนมากใช้ชื่อที่มี 3 พยางค์หรือใช้ตั้งชื่อพระ หรือชื่อยศ นะครับ
    ผมก็พอรู้แค่นี้ ต้องหาข้อมูลเพิ่มอีกเยอะใครรู้ก็บอกมั่งนะครับ

ว่างๆจะลองมานั่งเดาดูครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2013
  4. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ตอนที่พระองคุลิมาน ท่านทําให้ช้างตกมันไม่ทําร้าย ท่านแผ่เมตตาครับ (อ่านมานะครับ) ตอนนั้นท่านเป็นพระอรหันต์แล้ว

แล้วตบะนี่คือ การเผาบาป (อันนี้บอกนะครับ กลัวจะเข้าใจผิด)

เอ่อมีอันหนึ่งโคตรแม่น ตําราพรหม (ชื่อเต็มจําไม่ได้แต่ชื่อว่าพรหมไรนี่แหละ) บอกว่าดวงของผมจะเป็นคนย้ายที่บ่อย (ตอนอยู่เมืองไทยผมอยู่หลายจังหวัดมาก) แล้วตอนนี้ผมอยู่เดนมาร์ค แล้วมีครั้งหนึ่ง ผมซื้อลูกอม (น่าจะheartbeat คิดว่านะรูปหัวใจ) แล้วตอนนั้นมีคําทํานายด้วย แล้วบอกว่า ตอนสิ้นเดือน จะย้ายไปอยู่ที่ใหม่( เรื่องนี้เกิดขึ้นตอนผมเป็นเด็ก) ก็น่่าแปลกใจไมแม่นจัง
    อันนี้ผมมี วิธีดูดวง (ไม่ใช่วิธีผมนะ) ฝึกสร้างญาณ อนาคตังสญาณ (ญานรู้อนาคต) แล้ว อตีตังสญาณ (ญานรู้อดีต)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2013
  5. namitta

ก็ช้างเชือกหนึ่งยังไม่พอแก่ภิกษุรูปหนึ่ง.
    ลำดับนั้น พระราชาตรัสกับพระนางมัลลิกาว่า "นางผู้เจริญ ช้างเชือกหนึ่งยังไม่พอแก่ภิกษุรูปหนึ่ง เราจักทำอย่างไร?"
    พระเทวี. ช้าง ๕๐๐ เชือกไม่มีหรือ? พระเจ้าข้า.
    พระราชา. มีอยู่ เทวี, แต่ช้างที่เหลือ เป็นช้างดุร้าย ช้างเหล่านั้นพอเห็นภิกษุทั้งหลายเข้า ย่อมเป็นสัตว์ดุร้าย เหมือนลมเวรัมภา."
    พระเทวี. ข้าแต่สมมติเทพ หม่อมฉันทราบที่เป็นที่ยืนถือฉัตรของลูกช้างซึ่งดุร้ายเชือกหนึ่ง.
    พระราชา. เราจักเอาช้างยืน ณ ที่ไหน?
    พระเทวี. ยืน ณ ที่ใกล้ของพระผู้เป็นเจ้าชื่อว่าอังคุลิมาล.
    พระราชารับสั่งให้ราชบุรุษทำแล้วอย่างนั้น. ลูกช้างสอดหางเข้าในระหว่างขา ได้ปรบหูทั้งสอง หลับตายืนอยู่แล้ว. มหาชนแลดูช้างที่ทรงเศวตฉัตรเพื่อพระเถระเท่านั้น ด้วยคิดว่า "นี้เป็นอาการของช้างดุร้าย ชื่อเห็นปานนี้ (ท่าน) พระอังคุลิมาลเถระย่อมทำได้."
    พระราชาทรงอังคาสภิกษุสงฆ์มีพระพุทธเจ้าเป็นประมุข ด้วยอาหารอันประณีตแล้ว ถวายบังคมพระศาสดา กราบทูลว่า "ข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ สิ่งใดเป็นกัปปิยภัณฑ์หรือเป็นอกัปปิยภัณฑ์ ในโรงทานนี้ หม่อมฉันจักถวายสิ่งนั้นทั้งหมดแด่พระองค์เท่านั้น."

อาการช้างแบบนี้ คาดว่าไม่ได้เกิดจากการแผ่เมตตาหรอกครับ ปกติสัตว์ถ้ากลัวอะไรมันจะสอดหางเข้าหว่างขาเหมือนหมาครับที่เค้าบอกว่า หางจุกตูด ถึงพระอรหันต์จะแผ่เมตตาเป็นปกติ แต่กระแสที่ช้างตกมันได้รับกลับหวาดกลัวตบะมากกว่า

ตบะแปลว่าเผาบาปจริง อำนาจจากการเผาบาปคืออำนาจตบะครับ เผามากเผาน้อย เผาบาปอะไรด้วย

ตำราพรหมชาติมีทั่วไปครับ
    ตำราอีกแบบใช้แบบเสี่ยงทาย ก็ตำราพรหมวิเศษ

ฝึกสร้างญานใดๆ นั่นคือความเชื่อครับ ใครทำได้ดีก็ย่อมต้องผ่านอำนาจสมาธิที่แรงกล้า
    เป็นแนวคิดเบื้องต้น เป็นจุดม่งหมาย แต่วิธีการหลากหลายและแล้วแต่อำนาจบารมีเดิมครับ

http://www.84000.org/tipitaka/attha/attha.php?b=25&i=23&p=10

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2013
  6. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ท่านเจ้าเมืองนี่สำคัญนัก ไม่บอกกล่าวให้แม่ย่ามาทักมาทายเลยเน้อ

7. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    มีปัญหาจะมาถามแหละ 1 คำถาม โจทย์มีอยู่ว่า

ถ้ามีใครสักคนโทรศัพท์มาหาเรา อยากให้คนๆ นั้นเป็นใครกันบ้างหราาา ???

8. buakwun

สำหรับความคิดของพี่บัว ในสถานการณ์ขณะนั้นเราต้องการอะไร ต้องการใคร คนที่มีความหมายที่ดีที่สุดในเวลานั้น มิตรมั่นคงคลอ เป็นเพื่อนคู่เคียงตลอดไป

9. สีลสิกขา

เด๋วรอคำตอบใครอีกสักคนนะคะพี่

10. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    อันนี้เพื่อนเล่าให้ฟังค่ะ มีอยู่ว่าชอบไปดูดวงกับท่านนึง เขาดูเลข7ตัว9ฐาน กับดูด้วยไพ่ ซึ่งก็พอแม่นอยู่ แต่คงไม่ถึง80% เลยชอบไปดูกับท่านนี้ แต่นานๆทีถึงจะดู
    ต่อมาเพื่อนอยากจะดู บอกกับหมอดูว่าขอดูดวงแบบเลข7ตัว แต่หมอดูปฏิเสธ เขาไปได้วิชาจับยามสามตามาใหม่ๆ เขาจะดูแบบจับยามสามตาให้ เพื่อนก็ค้าน เพราะรู้สึกไม่มั่นใจ แต่หมอดูก็ไม่ฟัง ก็เลยลองดูดู ผลปรากฎว่าคำทำนายมาไม่ตรงเลย ส่วนใหญ่มีแต่ข้อเสียจนเพื่อนคิดมาก ทำให้กินไม่ได้นอนไม่หลับอยู่หลายวันเลยทีเดียว จนกระทั่งมาคิดได้ว่าหมอดูก็คู่หมอเดา เมื่อมันไม่ได้เป็นความจริงเลยเลิกซีเรียส (เหตุการณ์แบบนี้คงจะมีก็แต่หมอเดาเท่านั้น เพื่อนก็เลยจะเลิกไปดูกับหมอคนนี้แล้ว)

11. namitta

ก็ให้แม่กะที่ร้ากกเก๊าโทรมาสิกั๊บ

12. namitta

ได้วิชามาใหม่ ร้อนวิชามั้งครับ ผมยังเคยเป็นเลยเพราะเป็นหมอเดา เดาเอา ทดสอบ ถ้าไม่แม่นก็วางไว้ 55+

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2013
  13. namitta

บ่าฮุ้จักบอกกล่าวตางใดเจ้าาาา

14. buakwun

มาเข้าฝันเป็นบุรพนิมิตก็ได้เจ้า เผื่อเจ้าป้าจะรับโชคจากเจ้าเมืองบ้าง

15. namitta

บ่ใจ้เทพวานรลูกกรอกแมวเน้อ

16. สีลสิกขา

สำหรับสีลสิกขานั้นไซร้....อยากให้คนที่โทรมาเป็น..คุณตัน..แ่ห่งอิชิตัน catt3

แบบว่า "ฮัลโหล คุณสีลสิกขาหรือครับ.. คุณคือผู้โชคดีที่ได้รับเงิน 1 ล้านบาทไปจ่ายหนี้ครับ... " 5555

17. namitta

เบาหวานขึ้นรึยังครับ ท่าจะส่งไปหลายฝา ซัดไปหลายขวด

18. buakwun

ไม่สนคาราวบาวแดงแจกเงินล้านบ้างหรือคะคุณน้อง กินแล้วได้วิตามิน B12 หากกินมากอาจขวิดทุกอย่างที่ขวางหน้า รวยแล้วอย่าลืมแบ่งเปอร์เซ็นต์ให้เจ้าป้าบ้างล่ะ

19. buakwun

รับปรึกษาปัญหาพยากรณ์ชิมิน้องเน พี่ก็มีปัญหาน่ะ ปัญหาว่าไม่มีวันเดือนปีเกิดที่ตรงเพราะผู้ปกครองจำบ่ได้ แล้วพี่จะดูอะไรที่คิดว่ามันน่าจะตรงเป๊ะดีหนอ ลองไขข้อสงสัยให้หน่อยเถิด หัตถศาสตร์นี่จะตรงทางไหม

20. namitta

ลายมือก็ดีครับ ตามใจพี่ คนเราอาจชำนาญหลายๆอย่างได้. ครับ