***กระพี้ ท่าซุง***พระเครื่องวัตถุมงคลหลวงพ่อฤาษีลิงดำ(หมวดพระเครื่อ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย กระพี้, 5 กรกฎาคม 2008.

1. กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    ขอบคุณมากและยินด้วยครับ...ที่ได้ยอดของวัตถุมงคลไปบูชา...ถือว่าน้อยท่านมากที่มีสมเด็จองค์ปฐมรุ่นแรกไว้บูชา ลูกศิษย์หลวงพ่อทั้งในและนอกประเทศถือว่าหลายล้าน พระมีแค่ 3000 กว่าองค์ บางท่านที่ผมรู้จักมีเป็นสิบ ยี่สิบองค์ก็มี ถ้านับเปรียบเทียบแล้วแค่ในหนึ่งไม่กี่ร้อยคนที่มีรุ่นนี้ไว้บูชา สมเด็จองค์ปฐมท่านเสด็จมาพุทธาภิเษกเอง พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์มาหมด เป็นรูปเหมือนรูปแทนพระองค์ท่าน ในพุทธทันดรหนึ่งผมว่ามีเพียงหลวงพ่อเท่านั้นที่เชิญท่านมาได้ ในใจผมๆถือว่าเป็นวัตถุมงคลอันดับหนึ่งของวัดท่าซุงครับ....

2. เทวัญ007 เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2008
    ผมเห็นด้วยกับพี่กระพี้ครับ
    องค์ปฐมรุ่น1นับวันยิ่งหายากขึ้นเรื่อยๆแล้ว
    เพราะลูกศิษที่เช่าบูชาไว้ก็ไม่ยอมออก..หวงกันมากครับ
    ผมก็กำลังเก็บเงินอยู่..ผู้ที่มีเงินอยู่รีบเลยครับ
    ถ้ามีเงินน้อยก็เช่าสภาพหย่อนๆหน่อย
    แต่ถ้ามีเงินมากก็เช่าพระสวยได้ครับ
    พุทธคุณเหมือนกัน

3. paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีกับท่านsean2738 ด้วยครับที่ได้จักรพรรดิ์พระเครื่องของหลวงพ่อไปบูชา
    ผมเองบูชารุ่น ๓ ติดตัวและสวดคาถาบูชาสมเด็จองค์ปฐมท่านทุกวัน
    ผมก็แบ่งบูชามาจากพี่กระพี้เช่นเดียวกันครับ

4. paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่กระพี้ครับ
    ภาพพระธาตุชานหมากที่พี่ลงเมื่อหลายวันก่อน (ภาพที่ใส่ถุงพลาสติก)
    งามหลายครับ

5. เทวัญ007 เป็นที่รู้จักกันดี

มีองค์ปฐมหลวงพี่สมปองเปล่าครับ

6. B11 Active Member

ดันๆๆๆๆครับผม

7. พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

คุณกระพี้ครับแล้วจะแบ่งสมเด็จองค์ปฐมทองคำจากคุณได้หรือป่าวครับ อยากได้จังเลยครับ เห็นเอาไปเลี่ยมกรอบทองฝังเพชรมาแบบงดงาม แหมถ่ายภาพให้ชมมั่งสิครับ

8. b_bom1104 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2008

ใช่ครับพี่แก้วถ่ายภาพมาแบ่งให้ลูกหลานหลวงพ่อชม..ไว้เพื่อเป็นอนุสติครับ

9. กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

เอาแบบนั้นเลยเหรอ...สมเด็จองค์ปฐมทองคำองค์นี้อยู่ในย่ามหลวงพ่อครับสมัยนั้น แบ่งกันไม่ได้ครับ...เอาเป็นว่าถ่ายภาพมาให้ชมเป็นอนุสติ อย่างที่น้อง b_bom1104 ขอชมแล้วกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      97.5 KB
      เปิดดู:
      227
  10. wichitt เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    เป็นบุญที่ได้เห็นครับ อนุโมทนา
    ขออนุญาติ save ภาพนะครับ

11. ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006

สาธุ เป็นบุญตาที่ได้เห็นค่ะ สวยงามมาก ๆ ค่ะ

12. Reliquiae เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006

<!-- google_ad_section_end -->

สาธุครับ เป็นบุญตาจริงๆ

13. เทวัญ007 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบูชา500บาทได้ปะครับ....เหอๆๆๆๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      10.3 KB
      เปิดดู:
      51
  14. b_bom1104 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2008
    <LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>

สวยงามมากๆครับ..น้อยคนนักที่จะได้มีบุญได้เป็นเจ้าของ..ขออนุญาติsaveภาพไว้นะครับ

15. botaa เป็นที่รู้จักกันดี

<LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>

พระในฝันเลย...องค์นี้

16. sean2738 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ก็ตั้งใจว่าจะบูชาให้ครบทุกรุ่นครับ

17. sutee เป็นที่รู้จักกันดี

งดงามจริงๆครับพี่แก้ว สักวันผมต้องมีสมเด็จองค์ปฐมเนื้อทองคำ ไว้บูชาครับ

18. wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

fairy3(f) ขอโมทนาสาธุครับ สาธุ...(f)fairy3<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

19. กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

สมัยก่อนผมก็เป็นแบบนี้ครับอยากจะเก็บให้ครบทุกรุ่น สมัยที่บวชที่วัดท่าซุง ตอนหลวงพ่อมีชีวิต ไม่เคยสนใจเรื่อวัตถุมงคลและลูกศิษย์สมัยนั้นก็จะเป็นเหมือนกันหมดคือสนใจเรื่องการปฏิบัติและพระนิพพานเป็นหลัก เรื่องวัตถุมงคลอาจจะมีแค่ติดตัวองค์ สององค์ พระคำข้าวไม่ก็สมเด็จองค์ปฐม หลังจากหลวงพ่อมรณะภาพได้สัก 3 ปี อยู่ดีๆก็เอาหนังสือสมบัติพ่อให้ขึ้นมาดู ใจจึงคิดว่าหลวงพ่อไม่อยู่แล้วอยากจะหาอะไรที่หลวงพ่อทำไว้ให้เก็บเป็นที่ระลึกนึกถึง ตามที่หนังสือหน้าปกเขียนไว้ "สมบัติพ่อให้" จึงมานั่งดูว่าพระที่เรามีๆรุ่นไหนอยู่บ้าง เพราะสมัยนั้นจะได้พระที่หลวงพ่อท่านแจก รุ่งขึ้นอีกวันหลังจากท่านพุทธาภิเษก ไม่ว่าจะเป็น สมเด็จองค์ปฐมเนื้อเงิน ใบโพธิ์เนื้อเงิน พระราชเนื้อเงิน มีดหมอ ฯลฯ ว่ารุ่นไหนยังไม่มี เพราะจะเก็บให้ครบ ประกอบกับที่บ้านเป็นลูกศิษย์ตามหลวงพ่อมาตั้งแต่ครั้ง หลวงพ่ออยู่วัดโพธิ์ปี พ.ศ.2505 จึงมีเก็บไว้จากการทำบุญพอสมควร ผมจึงมาไล่จากลูกศิษย์ที่รู้จักสมัยนั้น และบางรุ่นก็ มาไล่หาจากจากลูกศิษย์ที่มีอาชีพให้บูชาพระ ติดต่อขอแบ่งกันมา หลังพอๆพอมีจำนวนมากขึ้นและเข้ามาตอบปัญหาเรื่องวัตถุมงคลหลวงพ่อในเวป ลูกศิษย์รุ่นใหม่ๆมาขอแบ่งไปบูชา แรกๆผมก็ไม่ได้คิดจะให้บูชา แต่ก็คิดว่าจะเอาส่วนต่างไปบูชาต่อเพราะทุนที่จะใช้ซื้อหมดเหมือนกัน จำได้ว่า เรื่องเก็บพระครบทุกรุ่น มีลูกศิษย์ สองสามคนที่ไล่เก็บแบบนี้เหมือนกัน

20. saksiam เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    วันพิธีสะเดาะเคราะห์ที่ผ่านมา ในโรงทานซุ้มอาหารที่เขียนว่าคณะศาลาเก่าริมน้ำ เป็นคณะของพี่หรือเปล่าครับ