กระวี.....แยกโพสต์จากกระทู้ต่างๆ จากห้องวัตถุมงคลเป็นต้น

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย กระวี, 5 มิถุนายน 2008.

1. หล่อด้วยใจดีด้วย สมาชิก

ธรรมมีอุปการะมาก 2 อย่าง

1.สติ ความระลึกได้.
    2.สัมปชัญญะ ความรู้ตัว.

องฺ.ทุก. 20/119 ที.ปฏิ. 11/290

สัปปุริสธรรม 7 อย่าง

1.สัตบุรุษประกอบด้วยธรรม 7 ประการ คือ มีศรัทธา มีความละอายต่อบาป มีความกลัวต่อบาป เป็นคนได้ยินได้ฟังมาก เป็นคนมีความเพียร เป็นคนมีสติมั่นคง เป็นคนมีปัญญา.

2.จะปรึกษาสิ่งใดกับใครๆ ก็ไม่ปรึกษาเพื่อจะเบียดเบียนตน และผู้อื่น.
    3.จะคิดสิ่งใดก็ไม่คิดเพื่อจะเบียดเบียนตนและผู้อื่น.
    4.จะพูดสิ่งใดก็ไม่พูดเพื่อจะเบียดเบียนตนและผู้อื่น.
    5.จะทำสิ่งใดก็ไม่ทำเพื่อจะเบียดเบียนตนและผู้อื่น.
    6.มีความเห็นชอบ มีเห็นว่าทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่วเป็นต้น.
    7.ให้ทานโดยเคารพ คือเอื้อเฟื้อแก่ของที่ตัวให้ และผู้รับทานนั้น ไม่ทำอาการดิจทิ้งเสีย.

นัย. ม. อุป. 14/112

จาก หนังสือนวโกวาท หน้า 28 และหน้า 53
    หลักสูตรนักธรรมชั้นตรี
    พระนิพนธ์ สมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมพระยาวชิรญาณวโรรส
    ลิขสิทธิ์ของ มหามกุฏราชวิทยาลัย

2. Kanita เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    ขอให้เราจงมีเมตตาต่อกัน เราเป็นชาวพุทธด้วยกัน
    ขอให้อภัยกัน

3. Kanita เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    เมตตาสงสารกัน

4. หล่อลากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อก็กลัว ดิ ... หึหึ

5. กระวี สมาชิก

5 มิถุนายน 2008
    ถึงพ่อหล่อลากดิน

นายก็แน่จริงๆ นะ เราบอกว่า พวกเราไม่ชอบพันธมิตร เพราะไม่มีเหตุผล ทำให้รถติด เศรษฐกิจตก เมื่อไรมันจะเลิกชุมนุมสักที แต่ยังดี ที่ผ่านอภิปรายไปแล้ว กระแสของพวกมันจุดไม่ขึ้นแล้ว ถึงเวลาที่ นายหล่อลากดินของเรา(กู) จะต้องไปสลายม็อบ ด้วยส้นเท้า (ตีน ) ได้แล้วนะคุณ(มึง ) ฮิฮิฮิ หล่อลากดิน หล่อลากดิน อยากกินอะไรเปล่า

.
    .

ทำผิดกฏ (ใบแดง) สำหรับ คุณ กระวี: ใช้ภาษาไม่เหมาะสม
    .

6. สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    <EMBED src=http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf width=315 height=80 type=application/x-shockwave-flash scale="noscale" FlashVars="Autoplay=1&songID=V24DEG0P0" wmode="transparent">

เพลง สำหรับ พี่หล่อ

7. หล่อลากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

ผม ... หล่อลากดิน ตัวจริงเสียงจริง

ผม ... หล่อลากดิน ผู้ที่ชื่นชอบระบบประชาธิปไตย ที่มาจากการเลือกตั้ง

ผม ... หล่อลากดิน ไม่เอาพวกพันธมิตร ไปกินไปนอนกันกลางถนนทำไมหรือครับ บ้านมีอยู่ อู่มีนอน แอร์ก็มี คอมพิวเตอร์ก็มีเป็นสิบๆเครื่อง หรือว่าคุณไปกินๆนอนๆกลางถนนนั้นมันเท่ห์อย่างมากมาย เช่นนั้นหรือครับ? งานไม่ต้องทำ ตกดึกๆก็มีเหล่าศิลปินบรรเลงเพลงให้ก่อนนอนในยามนิทรา มีรั้วลวดหนามกั้น มีคนส่งข้าวกล่อง และมีกะตังค์ใช้เป็นรายวัน ... ท่านทั้งหลายชอบแบบนี้หรือครับ ? แล้วเป็นอย่างไรหรือครับ ราคาน้ำมันถูกลงหรือ? ราคาแก๊สถูกลงใช่มั๊ย? ไฟฟ้าน้ำประปามีราคาถูกลงหรืออย่างไร? ... ที่ผมพูดๆ มาทั้งหมด พธม. จะแก้ไขอย่างไรหรือ? ตอนนี้เงินก็หมดแล้วนี่ครับ และไอเดียที่จะสร้างเมืองใหม่ของพวกท่าน ก็คงเป็นแค่อยู่ในอุดมการณ์ และหาความจริงไม่ได้เลย...

ปล. ท่านกระวีถามผม ผมก็ตอบไปแล้วนี่ครับ

8. หล่อลากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว สิ่งที่ผมเคยโพสท์ไว้ ผมขอยกตัวอย่างอ้างอิงก็แล้วกัน

V
    V
    V
    ปล. คุณกระวี นี่แสดงว่าท่านเป็นขอมดำแน่ๆ กลับชาติมาเกิดแล้วรึ ขะแมร์เอ๊ย ... 555

9. กระวี สมาชิก

เรากลับมาแล้ว เดี๋ยววันหลังจะแจกพระอีกนะจ๊ะ ใครมาทักทายกัน

กลับมาแล้ว พวกเจ้าทั้งหลาย คงคิดถึงเรามากละสิ วันหน้าจะมีพระดีๆมาแจกนะ เออว่าแต่ว่า ในบรรดาลูกศิษย์หลวงพ่อ มีใครไปเวทีของพันธมาร บ้าง อยากให้เล่าสู่กันฟังเป็นประสบการณ์น่ะ ความเห็นเรา เขาพระวิหาร เป็นของขอมแต่โบราณ อย่าไปซีเรียสคลั่งชาติไทย กับเขานะ มันไม่ดีหรอก ไม่เกี่ยวข้องกับพวกเรา ทำมาหากันกันดีกว่านะ อย่าเสียเวลาไปชุมนุมหรือไปกับเขานะเตือนด้วยความหวังดีจะ

10. กระวี สมาชิก

อยากได้ชุดเทควันโด ปกดำ ใครมีมาแลกให้พระ 1 องค์ และจะขายก็ได้

อยากใส่ชุดเทควันโดมา กใครมีบ้าง อยากโดนคนใส่ชุดเทฯ เท่ห์ๆ เตะเราจัง ใครมีอยากได้พระ ก็โทรมา 0815572402 อยากโดนคนใส่ชุดเทควรโดกอดด้วย

11. กระวี สมาชิก

อยากได้ชุดเทควันโด ปกดำ ใครมีมาแลกให้พระ 1 องค์ และจะขายก็ได้

งงงง

12. Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

พูดอย่างนั้นมันก็ไม่ได้แต่ก่อน พระประแดง หรือจังหวัดสมุทรปราการก็เป็นของขอมชื่อเดินว่า บาแดง ในสมัยพระเจ้าพรหมราชทั้งเกือบทั้งประเทศก็เป็นของขอมมาก่อนจะพูดว่าประสาทพระวิหารเป็นของขอมก็ไม่ได้ ถ้าเป็นของขอมงั้นชาติไทยต้องเป็นของเขาด้วยล่ะสิผมว่าไม่ค่อยถูกนะครับ ถ้าความเห็นของผมไม่สมควรช่วยแจ้งลบก็ได้นะครับ

13. กระวี สมาชิก

ทำไมต้องเกลียดและมีอคติต่อขอมด้วย ขอมก็นับถือพุทธเหมือนกันนะ อย่าไปว่าขอมเลยอยู่ในโลกกันอย่างมีสุขดีกว่า

14. คนชอบเมตตา สมาชิกใหม่

22 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนานะครับทุกความคิด....ชาติไทยอยู่ได้เพราะความสามัคคี...

รักกันไว้เถิดเราเกิดร่วมแดนไทยครับ.

15. Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ไม่ได้เกลียดครับขอมครับเราทุกคนก็เป็นคนเหมือนกันของๆๆใครก็ย่อมเป็นของคนนั้นเรื่องเขาพระวิหารผมไม่เคยคิดสนใจเท่าไหร่ครับยังไงก็ไม่แน่นอนอยู่แล้วว่าใครจะเป็นเจ้าของคนดีมีค่าวิหารอะไรนี่อีกผมไม่สนว่าใครจะเกลียดประเทศอะไรค่าของคนไม่ได้วัดด้วยความเจริญหรืออะไรแต่ค่าของคนความดีในตัวเขาคุณค่าของคนไม่ได้วัดจากความเก่งหรือชนชั้นที่สูงความประเสริฐของคนไม่ใช่วัดจากสิ่งเหล่านั้นแต่บุคคลนั้นประเสริฐหรือไม่วัดจากคุณความดีของบุคลนั้นผมจึงไม่สนใจอยู่แล้วว่าชาติใดแต่สนใจชาติมีคนดีเยอะสุดคือประเทศที่น่าอยู่และน่ายกย่อง

16. ช่อม่วง เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2006
  17. รถถัง สมาชิก

15 สิงหาคม 2008
    น่าจะลบทิ้งคนบ้ากับกระทู้บ้าๆนี่