กระแสแห่งกาลเวลา

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย oatthidet, 3 กันยายน 2011.

1. <Q>

<Q> Active Member

อย่างนั้นเรียกกระแทกหรือ ^^
    พิมพ์ผิดก็ออกมายอมรับ ไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไร

ในปรัชญาหมากล้อม ปล่อยให้ฝ่ายตรงข้ามได้พื้นที่เล็ก
    เพื่อให้แสดงออกถึงความรู้สึกภายใน และผ่อนคลายทางจิต ทางวาจาออกมา
    ตรงนี้จักอ่านฝ่ายตรงข้ามได้หมด
    แล้วกินรวบ ยืมมือปิดกระทู้ทันที (ไม่มีไร พูดให้เท่เฉยๆ)

2. <Q>

สรุปตามที่เข้าใจนั่นแหละ ^^
    ช่วงนี้สายตาไม่ค่อยดี อ่านมากปวดตา

3. ไมยราพ

ไมยราพ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เอาๆ ช่วงนี้ขี้เกียจพิมพ์ เช่นกัน

หาฟังธรรมภายนอกก่อน :cool:

4. <Q>

วันนี้ได้เป็นลุงคน ขอตัวไปดูหน้าหลายชายหน่อย ^^

5. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้จักเบญจขันธ์ชื่อว่ามีอวิชชา พระวจนะ "ข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ คนกล่าวว่า อวิชชา อวิชชา ดังนี้ ก็อวิชชานั้นเป็นอย่างไร และบุคคลชื่อว่า มีอวิชชาด้วยเหตุเพียงไรเล่า? พระเจ้าข้า............ภิกษุทั้งหลาย ในโลกนี้ปุถุชน ผู้ไม่ได้ยินได้ฟังย่อมไม่รู้จักรูป ไม่รู้จักเหตุให้เกิดของรูป ไม่รู้จักความดับไม่เหลือของรูป ไม่รู้จักทางดับไม่เหลือของรูป เขาย่อมไม่รู้จักเวทนา ไม่รู้จักเหตุให้เกิดของเวทนา ไม่รู้จักความดับไม่เหลือของเวทนา ไม่รู้จักทางดำเนินให้ถึงความดับไม่เหลือของเวทนา เขาย่อมไม่รู้จักสัญญา ไม่รู้จักเหตุให้เกิดขึ้นของสัญญา ไม่รู้จักความดับไม่เหลือของสัญญา ไม่รู็จักทางดับไม่เหลือของสัญญา เขาย่อมไม่รู้จักสังขารทั้งหลาย ไม่รู้จักเหตุให้เกิดของสังขารทั้งหลาย ไม่รู้จักความดับไม่เหลือของสังขารทั้งหลาย ไม่รู้จักทางดำเนินให้ถึงทางดับไม่เหลือของสังขาร และเขาย่อมไม่รู้จักวิญญานไม่รู้จักเหตุให้เกิดวิญญาน ไม่รู้จักความดับไม่เหลือของวิญญาน ไม่รู้จักทางดำเนินให้ถึงความดับไม่เหลือ ของวิญญาน ภิกษุทั้งหลายความไม่รู้นี้เรียกว่า อวิชชา และบุคคลชื่อว่ามีอวิชชา ด้วยเหตุประมาณเท่านี้แล....................(อริยสัจจากพระโอษฐ์ ท่านพุทธทาส)

6. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องละฉันทะราคะในเบญจขันธ์ "ภิกษุทั้งหลาย สิ่งใดไม่เทั่ยง พวกเธอพึงละฉันทะราคะ(ความกำหนัดพอใจในสิ่งนั้น) ภิกษุทั้งหลายสิ่งใดเล่าไม่เที่ยง? ภิกษุ รูปไม่เที่ยง เวทนาไม่เที่ยง สัญญาไม่เที่ยง สังขารทั้งหลายไม่เที่ยง และวิญญานไม่เที่ยง คือ สิ่งใดไม่เที่ยง พวกเธอพึงละฉันทะราคะในสิ่งนั้น..............................ภิกษุทั้งหลาย สิ่งใดเป็นทุกข์ พวกเธอพึงละฉันทะราคะในสิ่งนั้น ภิกษุทั้งหลายก็สิ่งใดเล่าเป็นทุกข์ ภิกษุทั้งหลายก็ รูปเป็นทุกข์ เวทนาเป็นทุกข์ สัญญาเป็นทุกข์ สังขารทั้งหลายเป็นทุกข์ และ วิญญานเป็นทุกข์ พวกเธอพึงละฉันทะราคะในสิ่งนั้น ภิกษุคือสิ่งใด ที่เป็นทุกข์ พวกเธอพึงละฉันทะราคะในสิ่งนั้น............................ภิกษุทั้งหลาย สิ่งใดเป็นอนัตตา พวกเธอพึงฉันทะราคะในสิ่งนั้น ภิกษุทั้งหลาย สิ่งใดเล่าเป็นอนัตตา ภิกษุทั้งหลาย รูป เป็นอนัตตา เวทนาเป็นอนัตตา สัญญาเป็นอนัตตา สังขารทั้งหลายเป็นอนัตตา และ วิญญานเป็นอนัตตา พวกเธอพึงละฉันทะราคะในสิ่งนั้น ภิกษุทั้งหลายคือสิ่งใดเป็นอนัตตา พวกเธอพึงละฉันทะราคะในสิ่งนั้นแล..............(อริยสัจจากพระโอษฐ์ ท่านพุทธทาส)

7. ไมยราพ

1
    [QUOTE.....^-^ QUOTE]

8. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณมากครับ แต่จะทันไหมครับตอนนี้

9. oatthidet

พี่ ไมยราพ ครับมีให้ฟังแบบสดไหมครับ ที่ไม่ต้องโหลดมาฟังน่ะครับ

10. oatthidet

พี่ ไมยราพ ครับ ผมหาเจอแล้วครับ ขอบคุณครับ

11. ไมยราพ

1
    ยินดีครับ พี่ oatthidet คือจะมีคลิ๊กให้ฟังในนั้นได้เลย หรือจะโหลด แล้วแต่

ไว้ศึกษาครับ

อานิสงส์ของการฟังธรรม 5 ประการ โดยหลวงปู่สาม อกิญฺจโน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2011
  12. สับสน!

สับสน! เป็นที่รู้จักกันดี

จขกท.นี่ ขอชมเชยบทความที่ให้ความคิด สรุปได้ดี เป็น สัมมาทิฏฐิ..สาธุ
    ..พี่ไมยราพ กับ ซัว เจ๋งนี่ไม่ธรรมดา พี่ไมยราพนี่ผมพอเดาออกเป็นผู้ใด
    แต่พี่ซัวเจ๋ง นี่พี่ชาติรึไม่ครับ..ผมว่าผมคุ้นๆสำนวนมาก..บอกใบ้หน่อยซีครับ พี่ซัวเจ๋ง..!

13. oatthidet

อนุโมทนาครับ ยินดีที่กล่าวคำชมเชยครับ

14. ไมยราพ

1

...........[​IMG]