กราบนมัสการหลวงพี่เล็กขอสอบถามเรื่องบุญครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย lxbit, 11 กุมภาพันธ์ 2009.

1. lxbit

lxbit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    ผมได้บอกเรี่ยไรบุญภายในบริษัท
    ร่วมชื้อทองคำหล่อสมเด็จองค์ปฐม
    ผมได้นำเงินไปชื้อแผ่นทองคำและแผ่นทองเหลือง
    และได้ถวายหล่อเป็นที่เรียบร้อย

ปัญหาก็คือ
    เมือผมได้แผ่นทองคำมาผมได้ทำการเขียนชื่อคนภายในครอบครัว
    โดยผมมีแผ่นทอง 7 แผ่น เป็นคนในครอบครัวและตัวผมเองรายชื่อละแผ่น
    และอีก 1แผ่นเป็นคณะผู้ร่วมบุญ
    เมื่อเขียนเสร็จมันมีความรู้สึกขึ้นมาว่า
    เราเอาเปรียบคนอื่นๆหรือเปล่า
    ใจผมเลยเหมือนละอาย เหมือนเราโกงเค้า
    ที่ทำไม่เท่าเทียมกัน

ก็เลยอยากกราบเรียนถามหลวงพี่ว่า
    เป็นฉ้อโกง เอาเปรียบเขาหรือเปล่าครับ
    และจะมีโทษ มีผลต่อบุญอย่างไรบ้างครับ
    เพราะติดอยู่ในใจมากครับ เหมื่อนร่วมทำกันมาแล้วเราเอาหน้าคนเดียว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2009