กราบมนัสการ เรียนถามพระอาจารย์ เล็ก

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย ฮารุยากิ, 31 มกราคม 2012.

1. ฮารุยากิ

ฮารุยากิ เป็นที่รู้จักกันดี

การใช้หัวใจมาเป็นสมาธิ ใช้ท้องมาเป็นกรรมฐาน ผมไม่เข้าใจความหมายครับ มีคนทักมาแบบนี้ ซึ่งผมแปลความหมายไม่ออกครับ เหมือนมีรถยนต์แต่ขับไม่เป็น ครับ กราบพระอาจารย์ช่วยชี้ทางสว่างให้ผมด้วยครับ
    ไพรัฐ ลาภสุนทรพิทักษ์

2. bestsu

bestsu เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    ผมว่า...
    การใช้หัวใจมาเป็นสมาธิ...คือกำหนดความตั้งใจลงที่ใดที่หนึ่งเพื่อเป็นสมาธิ
    ใช้ท้องมาเป็นกรรมฐาน...คือกำหนดอาการยุบหนอพองหนอเป็นเครื่องหมายแห่งความตั้งใจ

3. ฮารุยากิ

กำหนดจิตใจ
    รู้ความหมายที่ตั้งกระทู้ถาม พระอาจารย์เล็ก แล้วครับ

4. ฮารุยากิ

อย่างที่คุณ ไม่ใช่แนวทางผมครับ ขอบคุณที่ตอบ
    รู้สติของเราจึงจะตัดอารมณ์สัญญาขาด สงบจริงๆ จงเพิ่มกำลังสติให้จงมาก ระลึกอยู่ที่ใจ รู้อยู่ที่ใจ อย่าให้สติเคลื่อนจากใจ ให้เอาใจนั่นแหละเป็นเป้าหมาย กำหนดรู้ และกำหนดวางเฉย ในอาการของจิตใจให้หมด ไม่เอาอารมณ์ทุกเรื่อง ไม่ฟังเสียงของสัญญา ไม่ให้สังขารปรุงแต่งนึกคิด ตลอดถึงการมีเวทนาสุข-ทุกข์ วางเฉยให้หมดสิ้น เหลือรู้ ทรงตัวรู้ไว้อย่างเดียว เพื่อได้รู้สัญญาอารมณ์เกิดขึ้นดับลง

5. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ใช่แบบที่นั่งฟังเสียงหัวใจเต้นหรือเปล่า

ผมก็อยากถามเรื่องเกณฑ์ทหารกับพระอาจารย์แต่พี่ๆทั้งในเว็บก็ไม่ได้เข้าเลยว่าผมป่วยสภาพไม่พร้อมจริงๆ พี่ๆเอาแต่เชียร์ ให้เป็นๆๆๆ เชียร์แบบไม่คิดเฮ้อน่าเวทนายิ่งนักผมก็ไม่รู้ทำยังไงดี ต้อง อุเบกขา ลูกเดียว