กราบอาราธนา ถามพระอาจารย์ครับเกี่ยวกับนกพิราบ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย ไชยศักดิ์ ศรีสุขเดช, 5 กุมภาพันธ์ 2009.

1. ไชยศักดิ์ ศรีสุขเดช

ไชยศักดิ์ ศรีสุขเดช Active Member

13 ธันวาคม 2005
    กราบอาราธนา ถามพระอาจารย์ครับ
    จะทำอย่างไรกับนกพิราบที่มาอาศัยอยู่บนหลังคาบ้าน ออกลูกหลานมากมาย ถ่ายมูลเต็มไปหมด

กราบนมัสการขอบพระคุณพระอาจารย์ด้วยความเคารพอย่างสูง

2. taeperok

taeperok เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมไม่ใช่คนที่เจ้าของกระทู้อยากให้มาตอบ

แต่ขออนุญาตแจมด้วยนะคับ เรื่องนกพิราบนี่ คนข้างบ้านเก่าผม นกพิราบเกาะเต็มบ้านสักพัก ปวดหัว ไปโรงพยาลเอ็กเร มา กลายเป็นเชื้อราที่ สมอง ต้องโกน หัวหมด ผ่าสมอง ยังไม่รู้เลยว่ารอดรึเปล่า
    ที่บ้านผม กลัวเรื่องนี้มาก นกพิราบ พวกขี้นก นีี่่ ทำให้เกิดเชื้อราในสมองได้ อย่าปล่อยไว้ วิธีจัดการ คือ ไปซื้อตาขายมานะคับ ซื้อตาข่ายสีเข้มๆคลุม หลังคา และส่วนที่นกพิราบจะเข้าบ้านได้ ไม่ใช่การดักจับนกนะคับ พอนกเห็นตาข่ายมันจะกลัว ไม่กล้าเข้ามา นาน ๆเข้ามันก็จะย้ายไปหมดอะคับ

ลองไปทำดูนะครับ :)

3. jsung

jsung เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้...น่ากลัวแท้ๆน้อ

4. ไชยศักดิ์ ศรีสุขเดช

ไชยศักดิ์ ศรีสุขเดช Active Member

13 ธันวาคม 2005
    ขอบคุณมากมากครับ คุณtaepelok