กราบเรียนหลวงพี่เล็กถามเรื่องปัญหาภาคใต้

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย mngo, 7 สิงหาคม 2013.

1. mngo

mngo เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการพระอาจารย์ด้วยความเคารพยิ่ง

กระผมขอกราบเรียนถามหลวงพี่เล็กเรื่องปัญหาทางภาคใต้่นะครับ คือกระผมข้องใจมาทั้งชีวิตเกี่ยวกับเรื่องนี้คืออยากทราบว่า ความตายของทหารกล้าทุกนายนั้นเป็นกรรมหมดทุกนายหรือเปล่าครับ หรือใครไปที่นั่นขอเพียงแต่ไปรวมอยู่ในหมู่ผู้ปฏิบัติหน้าที่ที่มีกรรมมาก็สามารถตายได้หมดครับ

ขอความกรุณาด้วยนะครับ ไม่ว่ากระผมจะถามใครก็ไม่มีใครตอบได้จริงๆซักท่านเดียวครับ หรือกรรมนี้มันซับซ้อนเกินไปจนผมไม่อาจจะเข้าใจได้หรือครับ กระผมสงสารทหารที่เสียชีวิตน่ะครับบางทีผมรู้สึกว่ามันไม่ยุติธรรมน่ะครับพระอาจารย์

ขอขอบพระคุณพระอาจารย์เล็กมากครับ สาธุ

2. mngo

mngo เป็นที่รู้จักกันดี

ไปอ่านตรงที่หลวงพี่ตอบคำถามไว้ โห...ตอบตั้งแต่ปี 2009 นู่น เกินกว่านั้นยังไม่เห็นท่านตอบเลย
    แต่ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ผมถือว่าผมได้ถามก็พอใจแล้ว

3. RYO

RYO เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2005
    ก็เป็นกรรมน่ะสิ จะเป็นอะไรได้อีก พระพุทธเจ้าก็ตรัสไว้แล้ว...