กริ่งปวเรศรุ่น1 พศ.2434สวยจัดๆถ้าตั้งราคา35ล้านจะแรงไปไหมครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย papex, 10 กรกฎาคม 2012.

1. papex

papex เป็นที่รู้จักกันดี

พระกริ่งปวเรศรุ่น ๑ ปีพ.ศ.๒๔๓๔
    ถ้าเป็นองค์ที่สภาพสมบูรณ์สุดๆ สวยจัด ๆ
    ถ้าอยากปล่อยเช่าราคาประมาณ 35 ล้านบาท ถือว่า
    ราคาแรงไปไหมครับ
    (ขออภัยครับที่ไม่ได้ลงรูปพอดียังไม่ได้ขออนุญาตเจ้าของ)

2. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

มะแรงหรอกครับ อยู่ที่ว่าจะใครมาบูชา(ได้หรือไม่)ท่านั้นเอง แต่ส่วนใหญ่อยากแท้ซะมากกว่าครับ

3. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

พระกริ่งระดับนี้ ราคาจะสูงขึ้นอยู่กับว่าสามารถยืนยันหลักฐานได้มากน้อยแค่ไหน อย่างองค์นึงซึ่งเป็นองค์ดาราแต่ตกทอดกันหลุดออกไปจากเชื่อสายเดิม ตอนแรกเซียนยังไม่เชื่อเลยซึ่งจะเห็นมีรอยการงัดแผ่นทองแดงที่ปิดก้นองค์พระกริ่งเพื่อตรวจสอบครับ
    ซึ่งพระกริ่งนี้ส่วนใหญ่จะตกทอดกันเหล่าทยาทเจ้านายทั้งนั้น ถ้าสามารถมีหลักฐานตรวจสอบได้อะก็ราคานี้ยังน้อยไปครับ มีองค์นึงเซียนบอกว่าเป็นพระกริ่งประจำพระองค์ร.6 ราคานี่คุยกันไม่รู้เรื่องเลยครับผม
    เพิ่มเติ่มอย่าหวังจะหาของจริงในท้องตลาดเลยครับ เพราะกรมพระยาปวเรศทรงสร้างถวายเจ้านาย ชั้นเจ้าฟ้า กับ พระองค์เจ้า หรือ อาจมีเจ้าพระยา หรือ พระยาบ้าง แต่น้อยมาก ดังนั้น พระกริ่งนี้ส่วนใหญ่ก็ยังตกทอดอยู่ในตระกูลที่มีคำนำหน้ามาตั้งแต่เกิด ซึ่งไม่ใช่ เด็กชาย เด็กหญิง ครับผม ด้วยความเคารพ

4. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

ยังน้อยไปครับสำหรับของหายากแบบนี้ รู้สึกว่าท่านจะมีของดีมากจังวันก่อนเห็นเหรียญหลวงพ่อเอี่ยมทองคำ วัดนี้กริ่งอันดับหนึ่งของเมืองไทย จำนวนการสร้างหลักสิบ ขอให้แท้ทุกรายการนะครับผม ^^

5. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ถ้าเป็นผมนะ ผมไม่โลภมากหลอกแค่10ล้านผมก็รีบขายแล้ว เอาไปเถอะของแพง ส่วนตัวผมใช้พระ ราคาหลัก100หลักพันก็ได้ ผมเอาเงินไปทำบุญและไปท่องเที่ยว สบายใจกว่า ดีกว่าเก็บพระแพงไว้เด่วหายไปบาทเดียวก็ไม่ได้(deejai)(deejai)

6. papex

ขอบคุณครับ ที่ให้คำแนะนำ
    กริ่งปวเรศองค์นี้ไม่ใช่ของผมหรอกครับ
    เป็นของผู้อาวุโส ท่านอยากให้เช่าเพื่อนำเงินทั้งหมดไปทำบุญครับ
    ผมสนิทกับท่านก็เลย ให้ช่วยเป็นธุระให้ ปกติท่านจะหวงมาก
    แต่เนื่องจากท่านอายุประมาณจะใกล้ฝั่งแล้ว
    ดวงตาเห็นธรรมว่าท้ายสุด ก็ต้องไม่ได้ครอบครอง
    จึงปล่อยวาง และนำมาทำประโยชน์ดีกว่า
    คือโดยส่วนตัวผมก็ไม่มีความรู้เกี่ยวกับ กริ่งปวเรศครับ
    พอดีเห็นท่านตั้งราคาแล้วก็หนักใจว่าจะช่วยท่านปล่อยเช่าได้ไหม
    เลยลองหาข้อมูลดู ได้เข้าไปที่เวปของ dr.natachaiที่ให้ข้อมูลเกี่ยวกับ
    พระกริ่งรุ่นนี้ก็เลยมั่นใจว่าน่าจะแท้ และดูจากหลาย ๆ รูป ๆ ที่ลงในเวป
    ผมว่าพระของผู้อาวุโส ฟอร์มสวยกว่ามาก
    ที่สำคัญ ผู้อาวุโสเจ้าของพระ เคยนำกริ่งปวเรศองค์นี้
    ไปขอเทียบกับองค์ของ สมเด็จพระสังฆราชองค์ปัจจุบัน (สมัยที่ท่านยังแข็งแรง)
    ซึ่งท่านก็รับสั่งชมว่า ยังสวยกว่าองค์ที่ทางวัดเก็บรักษาไว้
    ซึ่งอันนี้ไม่ทราบว่า เท็จจริงอย่างไร
    แต่เท่าที่รู้จักผู้อาวุโสท่านนี้มา คิดว่าคงไม่โกหกครับ

7. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

เวปของ dr.natachai

อืม.... ไม่ลองหาที่อื่นเทียบดูหรือครับ ถ้าจะปล่อยต้องแท้มาตรฐานนะครับตามที่สากลนิยมกัน ถ้าแท้แบบแนวทางอื่นลำบากครับวงการยังไม่ให้การยอมรับ ลองดูครับ ถ้าแท้จริงกำพระไปเลย ไม่ได้ 10 ล้านไม่ปล่อยโชคดีครับผม

8. Chalkie

Chalkie เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010

อ่านเจตนาบทความนี้ในตอนแรกรู้สึกเคลิ้มและกำลังคล้อยตาม มาแป๊กเหมือนนั่งเครื่องตกหลุมอากาศเอาตรง dr.natachai นี่ล่ะครับ...
    แต่ 35ล้านสำหรับกริ่งปวเรศแท้นั้น ไม่ใช่เรื่องที่เป็นไปไม่ได้เลย หากสวยจริงย่อมสูงกว่านั้นมากครับ เอาใจช่วยครับผม

9. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

เทียบกับนักปลอมพระ ชั่ง :mad:
    ตำนานแต่งอย่างไรก็ได้ แต่ความจริงอาจไม่เป็นอย่างนั้น
    งั้นผมไม่ให้ความเห็นให้สติไปหรอก

10. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    อย่าไปยุ่งกับ ด๊อก คนนี้เลย พยายามอยู่ห่างๆไว้ เด่วจะบร้าๆๆๆๆไปตามด๊อกเขาแล้วจะหาว่าไม่เตือน (deejai)(deejai)

11. Zapp!

Zapp! เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมก็มีครับ

เก็บไว้บนหิ้ง แต่ แหะ..แหะ ไม่ยักกะมีใครขอซื้อ.......

อยากเห็นองค์ที่เจ้าของกระทู้จัง

ไฟล์ที่แนบมา:

12. Zapp!

Zapp! เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ขออีกเม็ด

อย่างในเก๋งองค์นี้ 50 ล้าน ผมว่ามีคนสู้

ว่าแต่ว่า ใครจะเอาออกมาขาย
    ถ้าโขมย ก็คงเสี่ยงคุกเอาการ

ไฟล์ที่แนบมา:

13. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ดร.ท่านนี้ สงสัย มีหนูน้อย "อาราเล่" อยู่ที่บ้าน ด้วยแน่ๆเลย

(ความเห็นส่วนบุคคล)

14. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

เล่นพระมา 35 ปีเคยเห็นของแท้แค่ครั้งเดียวในชีวิต เลยอยากจะเห็นของแท้เป็นบุญตาอีกซักครั้งครับ

15. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    เข้ามารอชมของดีด้วยอีกที่นึงครับ

16. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    มาจากดร.ณัฐฃัยเก๊ชัวร์ครับ มีแต่จับพลังกำมะลอ องค์ที่อยู่ในเก๋งสิครับของแท้ มองทีไรอิ่มใจทุกที

17. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    อย่าว่าแต่รุ่นแรกเลยรุ่นสองปี2530ยังหาแท้ยากครับ เป็นกำลังใจให้เป็นพระแท้เพราะก็อยากชมเหมือนกัน

18. mak2012

mak2012 สมาชิกใหม่

ถ่ายรูปไปก่อนเอาชัดๆ เลย แล้วเอาไปที่พันทิพย์งามวงศ์วาน

ถ่ายทุกมุม ถ่ายข้างเหรียญ ด้วย ที่นั้นเซียนเยอะ

19. papex

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
    คือผมได้บอกตั้งแต่แรกครับว่า ไม่มีความรู้ใด ๆ ทั้งสิ้นเกี่ยวกับพระกริ่ง
    ปวเรศ ที่พูดถึงดร.คนนี้เพราะผมเสริชในกูเกิ้ลเจอเวปของแก
    มีข้อมูลมากสุดเลยเข้าไปอ่าน โดยไม่รู้เรื่องใด ๆ หรือเรื่องราวของแกนะครับ
    ส่วนรูปพระ เอาเป็นว่าจะขออนุญาตเจ้าของมาลงครับ
    ที่โพสถามในบอร์ดนี้ ก็เพราะว่า อย่างที่บอกผมเห็นราคาสูงมาก
    จึงอยากรู้ว่าจริง ๆ ราคามีความเป็นไปได้ไหม
    เพราะไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับพระองค์นี้ครับ
    แค่เคยได้ยินว่าเป็นพระที่แพง เป็นสุดยอดของพระกริ่ง
    ถ้าองค์นี้เป็นของแท้ก็นับว่าเป็นบุญที่ได้เห็นได้ยกบูชา เหนือศีรษะแล้วครับ
    เพราะไม่เคยคิดมาก่อนว่าจะมีโอกาสได้ประสบพบเจอ

20. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

9องค์ในพิภพนี้ ลองดูละกัน หุหุ