กลุ่มชนคนดูดวง

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย คนดูดวง, 17 มีนาคม 2011.

1. OraOng Active Member

ส่ง PM ให้แล้วค่ะ..อ่านกระทู้คุณแล้วให้ความรู้ที่เป็นประโยชน์มากค่ะ.. ขอบคุณค่ะ

2. reboot Active Member

19 กรกฎาคม 2010
    มาขอบคุณค่ะ ที่ได้เจอที่ปรึกษาที่ดีค่ะ จะนำไปแก้ไขที่แนะนำมานะค่ะ....

3. สาธินี เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคุณOraong...
    .อุปสรรคในการดำเนินชีวิตของคุณนั้นเกิดจากการที่คุณเป็นคนที่มีความเชื่อมั่นในความคิดของตัวเองเสียจนไม่ค่อยจะยอมฟังใคร แต่จะเป็นประเภทดื้อเงียบเสียมากกว่า ชอบคิดอะไรเงียบๆไม่บอกใคร ชอบคิดเอาชนะเจ้าคิดเจ้าแค้นใครทำอะไรให้เจ็บใจแล้วลืมยาก ทำให้ส่งผลให้เกิดอุปสรรคทั้งหน้าที่การงานและการเงิน อีกอย่างคุณเป็นคนขี้เบื่อไม่ค่อยมีความอดทนทำอะไรไม่นานก็เบื่อเสียแล้ว แนะนำว่าอย่าทำงานอะไรที่ซ้ำซากจำเจ ให้ทำงานที่มีการเดินทางไปมาอย่าอยู่กับที่ ถ้าขายของก็เป็นประเภทซื้อมาขายไปจะเหมาะกว่า..
    คุณอาจจะเคยทำกรรมกับสัตว์ใหญ่ซึ่งอาจจะเป็นกรรมจากอดีตชาติ หรือทำเพิ่มเติมขึ้นในชาตินี้อีกก็เป็นได้ ซึ่งส่งผลให้มีปัญหาเกี่ยวกับด้านสมองเช่น ปวดศรีษะหรือเป็นโรคทรมาณเรื้อรัง คุณควรทำบุญโดยการปล่อยชีวิตสัตว์ โดยเฉพาะที่กำลังจะถูกฆ่าจะยื่งดีมาก และควรงดเว้นการรับประทานเนื้อวัว..หมั่นทำบุญซื้อโลงศพ หรือบริจาคช่วยศพไม่มีญาติ ทำบุญแล้วให้กรวดน้ำให้แก่เทวดาที่รักษาตัวเรา และเจ้าเวรและนายกรรมที่เราเคยล่วงเกินให้อโหสิกรรมให้เราด้วย หมั่นทำบ่อยๆแล้วชีวิตจะดีขึ้น...
    ๒.เรื่องคู่ครอง..จะเป็นคนมีความรู้ อาจเป็นหมอ เป็นครูบาอาจารย์ หรือนักวิชาการ อาจจะเป็นพ่อหม้ายมีอายุมากกว่า หรือเป็นคนต่างชาติ ปีนี้จะมีรักที่ไม่เปิดเผย หรือบอกใครไม่ได้..
    ๓.คุณเป็นคนที่ติดความสบาย จิตใจก็อ่อนไหว ดังนั้นต้องไม่หมกมุ่นอยู่ในความสุข และตั้งมั่นต่อเป้าหมายไม่ลดละ โดยปฏิบัติเนกขัมมบารมี(การถือบวช)..และควรหาครูบาอาจารย์สายเมตตาบารมีจึงจะถูกกับใจคุณค่ะ...

4. คนดูดวง เป็นที่รู้จักกันดี

กลุ่มชนคนดูดวงเปิดชมรม-กลุ่มแล้วนะครับ

เปิดชมรมและหัวข้อไว้นะครับ ติดตามและพูดคุยกับพวกเราได้นะครับ
    http://palungjit.org/groups/450/กลุ่มชนคนดูดวง

5. สาธินี เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคุณจรุงจิต...
    * คุณเป็นคนที่ยึดมั่นถือมั่นในหลักการและกฏเกณท์ของตัวเองมากเสียจนทำให้เกิดทุกข์ เป็นคนเก่งไม่ยอมแพ้ใคร มีการตัดสินใจรวดเร็วฉับไวดี ปากกับใจตรงกันคิดอย่างไรก็พูดอย่างนั้น เป็นคนมีเสน่ห์แต่ต้องระวังเพราะเชื่อคนง่าย แต่ติดจะใจร้อนไม่ชอบให้ใครมาจู้จี้จุกจิก ต้องระวังในเรื่องเงินทองมีเข้ามามากแต่ก็หมดไปโดยบางทีไม่รู้สาเหตุ แต่ก็หมดไปจนได้
    * ดวงนี้ทำดีแต่อย่าเด่นมักมีคนอิจฉา บางครั้งดูเหมือนจะมีโชคแต่ถ้าพูดออกไปแล้วมักไม่ได้ อะไรที่หวังมักไม่ได้ แต่ถ้าไม่หวังกลับได้ดวงคุณมันเป็นอย่างนี้เอง
    หลังวันเกิดไปแล้วเป็นปีที่ต้องระวังการลงทุนร่วมหุ้นกับผู้หญืงที่เป็นผู้ใหญ่หรืออายุน้อยกว่า จะเกิดปัญหาเรื่องผลประโยชน์ จะร้อนที่อยู่ไม่ติดบ้าน..แนะนำให้ไปพักผ่อนหย่อนใจ เปลี่ยนสถานที่บ้างเป็นการแก้เคล็ด หรือจัดเปลี่ยนโยกย้ายตู้เตียงบ้างก็ดี
    * ถ้ามีครอบครัวแล้วให้ระวังเรื่องคำพูดกับคู่ครอง หรือบุตรบริวารไว้บ้างอย่าพูดเอาแต่ชนะ..ไม่ดี คนรับใช้หรือคนต่ำกว่าจะออกฤทธิ์เดชกับเรา ต้องใจเย็นๆกันหน่อยนะ
    * ตัวคุณเองจะมีโชคดีจะมีการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีถ้ามีการแข่งขันอะไรกันก็ตาม คุณจะเป็นฝ่ายได้ชัยชนะ..
    ปีนี้คุณควรหาโอกาสไปไหว้เจ้าพ่อเสือ ไหว้ตั่วเหล่าเอี้ยให้ท่านเปิดโชคลาภให้ หรือไปขอพรหลวงปู่ทวด, หลวงพ่อวัดบ้านแหลม ถ้าจะให้การงานราบรื่น มีคนเมตตาก็ไปไหว้พระแม่อุมาที่วัดแขกสีลม และควรแต่งตัวให้ดูดีอยู่เสมอ ยิ้มแย้มแจ่มใส ปีนี้อย่าทำอะไรที่ผิดกฎหมายหรือศีลธรรม อาจต้องเสียเงินไปกับสังคมของท่านบ้าง...หมั่นสวดมนต์และนั่งสมาธิแผ่บุญกุศลเสริมสร้างบารมีไว้เสมอๆนะคะ...

6. เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

7. เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

ข่าวภัยพิบัติ

มีเมลส่งข่าวเรื่องภัยพิบัติ....มาหนาหูมากๆเลยนะครับ อย่างไรแล้วขอให้เพื่อนๆ พากันรักษาศีลกันบ้างนะครับ วันละชั่วโมง...ครึ่งชั่วโมง...เป็นอย่างน้อยนะครับ หากรักษาให้มากๆยิ่งขึ้นก็ดีครับ พากันตั้งตนอยู่ใน อัตตสัมมาปณิธิ กันไว้นะครับ ความตายอาจมาถึงเราในวันพรุ่งนี้ก็ได้ ความตายเป็นสิ่งไม่น่ากลัว แต่ความเกิดนั้นนั่นซิครับเป็นสิ่งที่น่ากลัวยิ่งกว่า พากันประกอบตนอยู่ในกุศลให้มากๆขึ้นนะครับ ความตายเปรียบเหมือนการหลับแล้วตื่นขึ้นมาใหม่เท่านั้นเอง เพียงแต่ว่าไอ้ตอนที่เราตื่นนี่สิครับ มันตื่นขึ้นที่ไหน...? ขอให้ตื่นในที่อันรื่นรมย์ จะตื่นที่ไหน..?นั้นเรายังมีโอกาสอยู่ก็พากันทำคุณความดีกันไว้อย่างน้อยวันละนิดๆนะครับ

8. คนดูดวง เป็นที่รู้จักกันดี

เปิดสอนวิชาโหราศาสตร์พื้นฐาน

กลุ่มชนคนดูดวงมีข่าวดีแจ้งให้เพื่อนๆทุกๆท่านได้ทราบนะครับ จากการที่เพื่อนๆชาวเวปพลังจิตเข้ามาดูดวงกันหลายๆท่านกับกลุ่มของเรา และส่วนมากก็เป็นนักออนทัวร์ดูดวง (ขออภัย)ไม่ทราบว่าแต่ละท่านมีพื้นฐานมามากน้อยแค่ไหน ก็เลยตกลงกันว่า พวกเราจะมาสอนโหราศาสตร์พื้นฐานให้กับผู้ที่สนใจ เพื่อให้ท่านเกิดความรู้และเอาไว้เป็นหลักในการต่อยอดต่อไป จะได้ไม่ต้องไปพึ่งพาใครๆ ให้เขาดูดวงให้ เรียนเอาไว้ดูดวงตัวเองได้เป็นอย่างน้อยนะครับ หากท่านใดสนใจ เราเปิดกระทู้ไว้ที่ ชุมชน-กลุ่ม ในชื่อกลุ่มชนคนดูดวง กระทู้ห้องเรียนโหราศาสตร์นะครับ พี่สาธินีจะเป็นผู้ที่จะมาสอนให้ตั้งแต่ไม่รู้อะไรๆเลย จนถึงการเรียนรู้เรื่องดาวและการพยากรณ์ อย่างไรแล้วก็ขอให้เห็นใจพี่สาธินีด้วยนะครับ ท่านพึ่งมาเล่นคอมตอนโตเป็นสาวเต็มที่แล้วนะครับ (ดูจากรูปนะครับ) อาจจะพิมพ์ช้าบ้างก็อดทนนิดนะครับ ไปลงชื่อไว้ก่อนได้เลยนะครับ ฟรี แบบไม่มีแอบ

หรือคลิก
    http://palungjit.org/groups/450/กลุ่มชนคนดูดวง<!-- google_ad_section_end -->

9. เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าไปสมัครเป็นสมาชิกกลุ่มก่อนนะครับแล้วจะเห็นรายละเอียดของกระทู้ แล้วก็คลิกที่ "ห้องเรียนโหราศาสตร์" ไม่ต้องลงชื่อก็ได้จะได้ประหยัดหน้ากระดาษ เดี๋ยวพี่สาธินี มาสอนแล้ว หากไม่เข้าใจก็ค่อยเขียนถามเข้ามานะครับ

10. OraOng Active Member

โมทนา สาธุ...

ขอบพระคุณ.. คุณสาธินีมากค่ะ ที่กรุณาดูให้ ขอบารมีนี้ส่งผลให้คุณได้ถึงซึ่ง พระนิพพานค่ะ...

11. เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

แก้กรรม

แก้กรรม

มีพระอรหันต์ท่านหนึ่ง ท่านบรรลุธรรมตั้งแต่อายุ ๗ ขวบ ท่านอายุยังไม่เยอะเท่าไร ยังหนุ่มยังแน่นอยู่ ไปกราบทูลลาพระพุทธเจ้าเพื่อเข้าสู่การดับขันธ์ เพื่อนิพพาน เหตุที่ไปกราบลาเพื่อการดับขันธ์เพราะมีหมู่ภิกษุด้วยกันที่ยังเป็นภิกษุปุถุชนกล่าวตู่ท่านว่าท่านทำอาบัติปาราชิก ไม่ว่าท่านจะไปไหนก็มักถูกข้อหานี้เสมอๆ จนท่านเห็นว่าหากท่านอยู่ต่อไป คนที่จะต้องตกนรกมีมากเพราะทำการล่วงเกินพระอรหันต์ และท่านก็เบื่อหน่ายในสังขารของท่านด้วย ที่ท่านอยากดับขันธ์ไม่ใช่ท่านต้องการหนีข้อกล่าวหาแต่อย่างใด แต่ด้วยวาระที่ขันธ์ธาตุตามควรแก่ท่านแล้ว พระพุทธเจ้าจึงทรงประทานอนุญาต พระอรหันต์ท่านนี้จึงกระทำความสิ้นสงสัยแก่ภิกษุผู้การกล่าวคำบริภาษท่านด้วยการเหาะขึ้นไปในอากาศ แล้วเข้าเตโชกสิณบังเกิดเป็นไฟ เผาร่างสังขารของท่านในอากาศ ทำให้บรรดาเหล่าชนตลอดถึงภิกษุทั้งหลายคลายจากความเห็นผิดและตั้งตนอยู่ในฐานอันชอบต่อไป

กรรมของท่านคือจะมีคนเห็นว่ามีผู้หญิงอยู่ร่วมกับท่าน ไปไหนๆก็มีผู้หญิงติดตาม กรรมที่ท่านทำไว้ ตามส่งผลให้ท่านถึงชาติสุดท้าย ถึงแม้ท่านบรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์แล้วก็ตาม กรรมที่เป็นบาปไม่เคยละเว้นใครๆเลย ท่านลองคิดดูสิครับว่า ท่านเป็นใคร คุณธรรมแค่ไหน พระอรหันต์ท่านรู้วาระกรรมของท่านดี ถึงแม้อย่างไรท่านก็แก้กรรมไม่ได้ ต้องชดใช้กรรม หวังว่าท่านคงได้คติธรรมบ้างนะครับ

หากกรรมไม่หนักก็แก้ได้แต่ถ้าเป็นกรรมหนักก็คงต้องชดใช้ เหมือนหมอรักษาคน รักษาหายก็มี รักษาไม่ได้ต้องตายก็มี

สาธุๆๆ

12. เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมของพระโมคคัลลานะ

พระโมคคัลลานะท่านเป็นอัครสาวกองค์สำคัญด้านฤทธิ์ เป็นพระอัครสาวกเบื้องขวาขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านเคยทำกรรมหนักคือทำร้ายบิดามารดาของท่านไว้ในชาติหนึ่ง ผลของกรรมทำให้ท่านท่องเที่ยวอยู่ในมหานรกมากมายไม่รู้กี่ล้านกี่แสนปี เศษกรรมที่ยังคงเหลือ มาในชาติสุดท้าย ท่านต้องประสบกับโจรทำร้ายท่านจนกระดูกแตกไปทั้งตัว ในสองครั้งแรกท่านหนีไปได้ แต่ในครั้งสุดท้าย ท่านได้ยอมให้เหล่าโจรได้ทำร้ายท่าน เพื่อแก้กรรม ร่ายกายท่านถูกทุบตีไม่เหลือชิ้นดี นี่ก็คืออีกหนึ่งตัวอย่างของเรื่องแก้กรรมๆ ด้วยการยอมรับกรรมนั้นๆ ท่านใดเก่งกว่านี้มีไหมครับ แก้กรรมให้ท่านหน่อย

13. เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมที่ต้องอดน้ำ

ในวาระแห่งปัจฉิมกาลใกล้เวลาที่องค์พระศาสดากำลังจะปลงภาระสังขารของท่าน ท่านต้องเสด็จเดินทางไกลไปเมืองกุสินารา เพื่อปรินิพานที่เมืองนั้น ในระหว่างการเดินทางทรงพักผ่อนอริยาบทระหว่างทาง ทรงกระหายน้ำมากจึงโปรดให้ท่านพระอานนท์ไปตักน้ำมาถวาย พระอานนท์ไปสองครั้งแรกน้ำขุ่นมากๆเพราะวัว๕๐๐ตัวบรรทุกสินค้าเพึ่งเดินผ่านไป พระอานนท์ทูลพระพุทธเจ้าว่าให้ทรงอดทนรอไปก่อนรอเวลาให้น้ำตกตะกอนแล้วจะนำน้ำมาถวาย พระพุทธเจ้าจึงรับสั่งว่าเธอจงไปเถิด พระอานนท์ก็ปฏิบัติตาม น้ำที่วัว๕๐๐ตัวเพิ่งเดินผ่านไป ด้วยกรรมของพระองค์น้ำที่เคยขุ่น กลับใสเหมือนไม่มีอะไรเลย
    นี่คืออีกหนึ่งตัวอย่าง กรรมที่พระองค์ทำไว้คือห้ามวัวไม่ให้กินน้ำเพราะสงสารวัว กลัววัวจะกินน้ำขุ่น
    ขอเสนอแง่คิดเรื่องแก้กรรมแต่เพียงนี้ หวังว่าท่านผู้อ่านคงได้ประโยชน์เรื่องการแก้กรรมบ้างนะครับ

14. diya เป็นที่รู้จักกันดี

กรี๊ดดดดดดดดดดดด สนใจอย่างแรงงงง ลงชื่อด้วยคนน่ะก๊า

15. เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

ทำบุญแก้กรรมเสริมดวง

จากข้อความก่อนหน้านี้..เรื่องการแก้กรรม สิ่งที่ผมเขียนมานั้นไม่ใช่ เกิดจากวามคิดหรือเกิดจากความรู้ของตัวเอง แต่เป็นสิ่งที่ได้ฟังมาจากการแสดงธรรมของพระที่ท่านศึกษาเรื่องของพระไตรปิฏกมา ฟังแล้วก็เลยย่อข้อความมาเขียนไว้ให้เพื่อนๆได้อ่าน จะได้รู้ว่าการกระทำกรรมที่ไม่ดีแม้เพียงเล็กน้อยก็อย่าได้ทำเลย "ขึ้นชื่อว่าความชั่วอย่าทำเสียเลยดีกว่า"
    สิ่งเหล่านี้ผมไม่คัดค้านกับความรู้ของครูอาจารย์ท่านใดๆที่สอนเกี่ยวกับการแก้ดวง-แก้กรรม หลอกนะครับ ไม่ได้บอกว่าจะต้องตั้งหน้าตั้งตารอรับกรรม หรือยอมรับกรรมโดยไม่มีทางหนีนะครับ แต่อยากให้เพื่อนๆเก็บไว้พิจารณา บางทีคำศัพท์ของพระที่เป็นภาษาบาลีหากไม่ได้เคยฟังมานานๆจะฟังยาก (ใหม่ๆผมตอนที่ฟังอึดอัดมากเลยเพราะฟังไม่รู้เรื่อง) กรรมเป็นเรื่องละเอียดอ่อนมาก ยากที่เราจะเข้าใจกันง่ายๆ และเอามาสรุปกันแบบง่ายๆ ไม่ได้ มันมีเหตุมีปัจจัยมากมายหลายอย่าง กรรมและผลของกรรม ไม่ใช่เรื่องผิวเผิน
    หากแต่เบื้องต้นก็คือขอให้เรางดเว้นความชั่วทั้งปวง แล้วทำบุญกิริยาวัตถุ ๑๐ ประการเข้าไว้ตามควรแก่ตนเอง

อยากให้ได้ฟังจริงๆนะครับจะได้รู้ว่ากรรมเป็นเรื่องวิจิตรมากๆ
    พระครูธรรมธรสุมนต์ นนฺทิโก เรื่องกรรมนิยาม

อ.สมไชย รอดโพธิ เรื่องกรรม

16. เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

นิทานชาติเวร

นิทานชาติเวรเป็นส่วนช่วยจำเรื่องของดาวที่เป็นเหตุแสดงผลนิมิตรกรรมในการพยากรณ์

17. pani789 สมาชิก

หนทางที่สงบที่แท้จิงที่ค้นหากันมันก็คือความตาย... ไปจากทุกๆๆอย่าง

18. เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

หากคนเราไม่ท้อแท้กับชีวิต จนลืมไปว่า สิ่งที่มีค่ายังคงอยู่ข้างๆเรา เรายังคงมีค่าอีกมากที่จะทำอะไรดีๆให้กับตัวเราและคนอื่นด้วย บุคคลก็ดี วัตถุก็ดี ต้นไม้ก็ดี สิ่งศักดิ์สิทธิ์ก็ดี ไม่มีสิ่งใดเป็นที่พึ่งที่ถาวรเลย เพราะสิ่งเหล่านี้ย่อมเปลี่ยนไป มีแต่เราเท่านั้นที่จะฝึกจิตใจเราให้เข้มแข็งเป็นที่พึ่งที่ดีที่สุด

19. เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

แนะนำลองเปิดดู พิมพ์&เพื่อน: ตำนานโหราศาสตร์ เขาออกแบบสวยดี และมีความรู้เกี่ยวกับโหราศาตร์ด้วย อีกหน่อยผมอาจจะไปช่วยที่นั่นเขียนบทความนะครับ แบ่งปันสิ่งดีๆให้เพื่อนๆทางโน้นบ้างนะครับ เกี่ยวกับธรรมะและโหราศาตร์

และไม่แน่เร็วๆนี้อาจมีมีทติ้งกันที่บ้านพี่สาธิณีๆบอกว่าจะมานั่งเปิดวงเล่นไพ่กัน (ยิบซี) เสขบุคคลเลยบอกว่ายังงี้ก็เอาไพ่เทวดามาดวลกันบ้างซิ ..(ได้เลย) ใครอยากไป ก็ติดต่อพี่สาธินีเขานะครับ แต่ขอคัดเลือกก่อน ใครผ่านบททดสอบบ้าง อ่านดาวกันไปถึงไหนแล้ว

20. diya เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยน่ะก๊า :cool: