กสิณอะไรฝึกง่ายสุดหนอ?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย lovepyou, 8 กรกฎาคม 2014.

1. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวขัดก้อย นำ้ตก แล้วไม่สั่งข้าวเหนียวให้เรา แถมยังขโมย กินพวงนมย่างเราอีก
    ก็ คือกะแสอื่นๆนั่นละคับ. แก้เหมือนเดิม
    มันก็มีมาตลอดนั่นหละคับ ขึ้นอยู่กับว่าเราเคยใช้จิตทำอะไรมา
    และก็ขึ้นอยู่กับว่าใครจะมีวิบากกรรมมากน้อยแค่ไหนครับ
    ตรงนี้วัดลำบาก. ตัวใครตัวมันนะคับ. ๕๕๕

ปกติคนที่จะไม่ค่อยมีต้อง ๕๐ up คับ ยกเว้นพวก
    ความสามารถทางจิตสูงแบบไม่ต้องฝึก.
    พวกนี้จะไม่เห็นฐานของจิตเนื่องจากจิตจะไม่ก่อตัวแล้วคับ
    อายุน้อยกว่านี้ที่เป็นคนปกติหรือนักปฎิบัติทั่วไป
    แล้วบอกว่าไม่มีขันธ์๕นามธรรมหรือกะแสจร
    โดยมากจะคิดเอาเองคับ

2. หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    มันมาตามเวรกรรมเก่าหรือครับ หรือพวกวิทยาธร หัวใสหัวหมอครับ หรือพวกขี้โกงโดยสันดานครับ

3. หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

สมัยที่ผมบ้าพลัง ใครมาลองดีแล้วหนีไปพึ่งครูอาจารย์ ใครเกเราทำชั่ว ผมจะ กวาดล้างมันทั้งสำนักเลยนะครับ.....ลูกศิษย์ทำผิดทำชั่ว ผมตามไปคั่วทั้งสำนักอาจารย์เลย ต้องรับผิดชอบ ที่สอนศิษย์ให้เป็นคนดีไม่ได้.....ถือว่า ไม่ต้องมีสำนักมันแล้ว วิชาไหนเรียนมาแล้ว ช่วยชำระกิเลสไม่ได้ ก็ไม่ต้องมีให้เรียนกันอีก....สมัยก่อนผมเกรียน น่าดู

แต่ตอนนี้ เบื่อไม้แข็ง

4. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

พวกแอตแลนฯลงมาเกิดครับ. เป็นบ้างคนครับ ให้สังเกตุพลังงานรอบๆตัวเค้าดูคับ
    ถ้าไม่มีแสดงว่าเป็นมายากลครับ.
    กสินที่ทำให้วัถตุทะลุ

ยังไงๆ ก็ต้องมีไอน้ำคับ.
    ป.ล.สังเกตุเองนะคับเพราะถามผมว่าใครคงไม่มีคำตอบคับเด่วเค้าแวะมาหาผมตัวผมจะเดือดร้อนครับ กำลังจิตผมต้านไม่ไหวคับ
    พวกนี้ถ้าเค้าตื้ดมาเนี่ย
    กำลังจิตเค้าจะสูงมากจนทำบรรยากาศรอบตัวเราเป็นสภาพสูญญากาศ
    ไร้นำ้หนักไร้เวลาได้เลยคับ. ในขณะที่ลืมตาปกตินี่หละคับ

5. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วแต่ว่าดวงจิตเรานี้เคยไปทำอะไรเค้ามาก่อนครับ เราก็จะปรุง นิสัยได้อย่างนั้น. แต่เป็น๑ใน๔เรื่องที่ผู้เป็นเลิศท่านกล่าวเตือนว่า
    ไม่ควรไปทราบ. เด่วไปทราบมันก็จะเป็นวิญญานซ้อนวิญญานเข้าไปอีก
    หน้าที่เราคือตัดคับ

6. หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่วย ผมเคยดูดพลังพวกนี้ ลองดู เผื่อผมเป็นนักมายากลได้บ้าง แบบนี้ ผมจะเป็นอันตรายมั้ยล่ะ ถ้าพวกนั้นรู้ น่ะ อิอิ....เอหรือผมจะเคยโดนตื๊ดมาแล้ว

7. หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเคยบอกว่า ผมก็เป็นพวกแอตแลนติส ทำไมผมไม่มีอภิญญาอะไรล่ะครับ

ผมล่ะชอบมาก ความเท่ของนักมายากล อิอิ

8. หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบเด้อๆ

9. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เค้าก็ปล่อยให้ดูดและก็คงขำคุณอยู่นั่นหละคับ
    พวกนั้นเค้าสร้างได้ตลอดเวลาคับเรื่องพลังงานเนี่ย
    ปล.เคยบอกว่าคุณเปนหรือคับ จำไม่ได้คับ.
    ผมเคยเจอในบอร์ดแค่สองคนเองนะคับพวกแอตฯเนี่ย
    แต่ในline เจอ ๖คนบางคนก็ไม่เคยคุยกันเลยคับ.
    บางคนเนี่ยเก่งมากจนเค้าไม่คุยกับผมก็มีนะคับ
    ไอ้คนนี่อายุยังไม่ถึงยี่ยิบเลยคับ
    ปล.เรื่องเอตทัคคะ ทางด้านฤิทธิ์ เราไปตื้ด. กะแสจิตเราจะโดนปิด
    ทั้ง๓ส่วน ดวงจิตที่พ้นแล้วจะลงมาเกิดได้หรือคับ. มีแต่คลื่นพลังงาน
    เท่านั้นที่จะอยู่ข้ามมิติและเวลาได้

10. rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

คุณนพคะ เมื่อปี 2012 ดิฉันเคยโดนมาแล้วนะคะ ดิฉันพึ่งทราบว่าเป็นพวกพลังจิตสูง ตอนนั้นดิฉันนอนอยู่ แล้วจู่ๆก็ต้องตื่นเพราะไม่มีอากาศหายใจ จะเรียกว่าไม่มีเลยก็ไม่ใช่ แต่ดิฉันต้องสูดหายใจแรงๆลึกๆถี่ๆ รู้สึกเลยว่าขาดอากาศหายใจเป็นอยู่ประมาณ 1-2 นาที ดิฉันถามคนนอนข้างๆพวกเขาปรกติดี มีแต่ดิฉันเท่านั้นที่เป็น
    คำถามคือ ต้องทำยังไงถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้อีก
    คืออยากถามมานานแล้วนะคะ เห็นคุณนพพูดสองครั้งแล้วเลยมีโอกาสค่ะ

11. หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยคุยกับคุณมา ว่า มีพวกพญานาคพยายามจะมาพาผมลงไปที่เมืองบาดาลไงครับ ผมเลยถามคุณนพว่า เขาจะพาผมลงไปทำไมที่เมืองบาดาลนั่น เขาพยายามหลายครั้งแล้ว คุณเลยตอบว่า มีอะไรบางอย่าง ที่ต้องทำ ว่างั้น จำบ่อได้บ่อ

12. หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

สมัยก่อน น้องสาวคนนึง คือ คุณใจดีดี เขาเคย ถูกเจ้าแม่กวนอิม นำพาจิตของเขาขึ้นสู่เบื้องบน
    เพื่อไปหมุนร่วมกับ ธาตุต่างๆ เช่น ดิน น้ำ ลม ไฟ ประมาณนี้ แบบนี้คืออะไรครับคุณนพ

13. หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

มันก็มีพวกดวงจิตหรือพลังงานที่ ไม่ยอมตายไงครับ เขาสามารถสร้างจำลองร่างกายได้นะครับ แบบ โคลนนิ่ง แล้วเข้าสิงบังคับร่างนั้น .....จิตไม่ตาย จิตอวิชชา จิตมีอัตตาตัวตนน่ะครับ

14. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ของคุณ Rungdao ไม่ต้องทำอะไรครับเพราะว่านานๆๆจะมาที
    ถ้าเราพอมีกำลังบ้าง เราก็จะตื้ดแบบไม่มีผลอะไรกับร่างกายเท่าไร
    แต่ว่า อย่างน้อยก็มีเพลียบ้างหละครับ..เค้าจะมาอีกทีเมื่อเรากำลังจิต
    ถึงในระดับที่สื่อสารเค้าได้ประมาณนี้ครับ.ส่วนมากพวกนี้ลึกๆเค้าจะ
    มาดีครับ แต่กำลังจิตเค้าสูงเกินกว่ามนุษย์มากจริงๆ เลยส่งผลกับเรา
    บ้างเป็นเรื่องธรรมดาครับ..ถ้าเค้าคิดไม่ดีป่านนี้เราเปลี่ยนภพภูมิไปนานแล้วครับ..

ของคุณ sianns จำได้แล๊วครับ อ้าย แบบลางๆ เลือนๆ ครับ.
    ประเด็นต่อไปนี้ปัจจัตตัง..ที่ว่าถูกข้างบนดึงๆไปนั้น..
    เป็นพวกที่มาทางสายมหายานซะส่วนใหญ่จะเจอ
    หรือไม่ก็พวกสายองค์มหาบารมีทั้งหลาย
    มหาพุทธะ หรือ หน่อเนื้อพุทธทางกูล อะไรเนี่ยหละครับ
    (เค้าเรียกกันอย่างนี้ครับ)..
    ..เพื่อเป็นการเตรียมตัวกลับบ้าน(เค้าบอกว่าอย่างนั้นนะ)..

.เป้าหมายเพื่อไปเกิดในยุคผู้เป็นเลิศทั้ง ๓ ภพองค์ต่อไปครับหรือยุครวมบารมีนั่นหละครับ..
    พูดง่ายๆว่า กลุ่มนี้คงจะไม่นิพพานครับ แต่แวะไปพัก ประมาณนี้ครับ
    ส่วนประเด็นสุดท้ายจิตไม่ตายนะใช่ครับ มันไม่สูญครับ มีแต่ว่าจะเกิดอีก
    หรือไม่เกิดนั่นหละครับ..ก็กลุ่มนั้น เค้าก็ถือว่าเป็นกลุ่มต้นกำเนิดดวงจิต
    ซึ่งมีมานานนน มากแล้วครับ.จึงมาพร้อมกับความสามารถพิเศษ..
    แต่ยังไม่พ้นนะครับ..ขึ้นอยู่กับลักษณะนิสัยที่ติดตัวมาด้วยครับ..
    พวกนี้บางคนเก่งมากๆๆยิ่งกว่า x men อีกครับ.ที่เคยได้ยินเค้าเล่านะครับ
    บางคนเนี่ยย้ายตัวเองไปอีกที่หนึ่งได้ทั้งกายเนื้อก็มีครับ.
    .

เพราะเค้าสะสมบารมีมาทางด้านนี้..
    ที่สำคัญพวกนี้จะมีอาวุธทิพย์ติดตัวมาทุกคน เช่น ลูกแก้ว ธนูมีคันมีศร
    คล้ายๆที่มีบนมือรูปพระโพธิฯนั่นหละครับ..ฯลฯ
    และเด่นในเรื่องของสัมผัสภายในครับ ก็คืออภิญญาจิตภายในนั่นหละครับ..
    ส่วนเรื่องลงไปข้างล่างที่ใต้น้ำ.ก็คงไปเคลียร์สัญญาเก่านั่นหละครับ
    แต่อย่างว่าหละครับตัดๆไปเลยเสียเวลา.
    .

15. หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

กะคึดว่า จำกันบ่อได้
    แล้วยุคนี้จะจบยังไง พอจะเล่าคร่าวๆได้มั้ยครับ ผมเกลียดคนยุคนี้ มากมากเรย
    ไช่ยุคที่เทพเทวดาจะลงมารักษาพระศาสนามั้ย ทำไมมัน อิลุ่ยฉุ่ยแฉก แบบเนี้ย
    ซกมก เละเทะ บัดซบจังเรย.....อิอิ(ทำเสียงหล่อๆ):cool:

16. หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ไช่ๆ อาจารย์ผม สายพุทธะ นั่นแหล่ะครับ คนยุค พุทธกาลครับ
    ตะลอนไปตะลอนมา ว่าอย่างงั้น คง มุ่งสู่ยุคพระศรีอริยะเมตไตรย โน่นมั้ง งานปูพื้น อิอิ

17. หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ปัจจุบันก็มีคนกลุ่มหนึ่ง หรือกลุ่มคน พวก ดวงธรรม แสงสว่าง โยเร พลังงาน อนุตรธรรม

กลุ่มเหล่านี้ก็ล้วน มุ่งหวังไปที่ พระศรีอริยะเมตไตรย กันทั้งนั้น และเหล่าห่มเหลือง ในแดนนิพพาน แดนภพภูมิทั้งหลาย ก็ ล้วน มุ่งไปเกิดใน ยุคพระศรี กันทั้งนั้น เพื่อ.... นิพพาน ไช่เปล่า ท่าน นพการ ....

18. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คร๊าบบบ...ความจริงไม่ต้องบอกแล้วมั่งคับ คล้ายๆว่าจะพอๆรู้แล้วนิครับ...
    สงสัยจะเริ่มๆนึกที่อาจารย์คุณพูดๆให้ฟังมาก่อนแล้วเริ่มเข้าใจบ้างแล้ว...
    ก็ธรรมดาครับ..ถ้าสายพุทธะสายองค์มหาบารมีท่านไม่ลงมาเกิด..
    ช่วงกลางพุทธศาสนา เด่วฝ่ายมารจะกำเริบมากกว่านี้ครับ..
    มันถึงมีพวกที่ลงมาเป็นฝ่ายภาคปราบร่วมด้วยไงครับ.คริ คริ..
    และเด่วพวกที่อยู่อย่างคุณและผมก็อาจจะทำตัวเหลวไหลไปมากนี้ครับ...
    เด่วจะดึงกลับยาก. ๕๕๕๕๕๕ .

เข้าใจคำว่ารวมบารมีไหมครับ..รวมจากท่านแรกมานั่นหละครับ...
    เป็นยุคกวาดล้างคือกวาดเรียบด้วยมหาบารมีนั่นหละครับ..
    แค่เดินผ่านครับ..ดึงขี้นได้หมด.ท่านๆทั้งหลายจึงดึง
    พวกที่มาทางสายบารมีขึ้นไปพักนั่นหละครับ..
    .ยุคนั้นแค่คิดไม่ดีแว๊บเดียวเดี้ยงนะครับ.จะบอกให้.
    .นึกตามนะครับ ผมพยายามจะทำให้เห็นภาพนะครับ..
    แค่เดินผ่านแล้วบารมีกว้างมากๆๆๆๆๆเดินไปไหนก็กวาดเรียบนั่นหละครับ

และก็ไปไหนต่อหรือ มันอีกขั้นครับ
    ก็จะกลับสู่การเริ่มต้นใหม่ของทุกสรรพสิ่งนั่นหละครับ
    ปล.ปัจจัตตังเล็กน้อยถึงปานกลางครับ..

19. หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ยุคนี้หรือครับ คือยุคกวาดล้าง
    เห็นคน ก็ยัง งมงาย อยู่เหมือนเดิมนะครับ

20. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ยุคนี้ยุคดึงกลับไปพักหรือยุคปรับพื้น..
    พวกภาคปราบก็ทำหน้าที่สอยพวกมารไปตามหน้าที่ในขณะเดียวกัน..
    ยุคท่านต่อไปครับถึงจะเป็นยุคกวาดล้างเพราะท่านสามารถรวมบารมี
    ได้ตั้งแต่ยุคต้นนั่นไงครับ....