การจัดแสงมาตราฐานในการพิจารณา"พระสมเด็จวัดระฆัง พิมพ์นิยม"

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Pathommatash, 15 มกราคม 2013.

1. Pathommatash เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    เรียนท่านสมาชิก ที่นิยมสะสม"พระสมเด็จวัดระฆังพิมพ์ใหญ่"พิมพ์หลวงสิทธิ์ ถึงจะเป็นการเล่นหาเฉพาะกลุ่ม ก็ขอให้ท่านเล่นหาให้ถูกทาง และถูกต้อง เนื่องจากทุกกระทู้ใน"เว็บพลังจิต"นี้เป็นที่นิยมอย่างมาก และได้เผยแพร่ออกสู่สาธารณะชนอย่างกว้างขวาง ข้าพเจ้าจึงขอให้ท่านเปรียบเทียบจากภาพ"พระสมเด็จวัดระฆังพิมพ์ใหญ่"ของท่าน อ.เที่ยง วัดระฆัง ด้วยตัวเอง พร้อมกับขอหยุดการพิจารณา"พระสมเด็จ"พิมพ์ดังกล่าวตั้งแต่บัดนี้ครับท่าน.
    "พระสมเด็จวัดระฆังพิมพ์ใหญ่"องค์พระอาจารย์ เที่ยง(วัดระฆัง)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      109 KB
      เปิดดู:
      1,248
  2. tin09 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรุ้นะครับ พระส่วนใหญ่ของผมที่มีอยู่ ส่วนใหญ่จะเข้ามาเองไม่ได้แสวงหา...ได้มาฟรีๆครับ...ไม่ได้เสียเงิน ...ไม่ได้ออกไปแสวง...สมบัติเก่าบ้าง...คนรักชอบกันให้มาบ้าง...คนเฒ่าคนแก่ให้มาบ้าง...ส่วนตัวผมก็ศึกษาหาประวัติและที่มาของพระแต่ละองค์ที่มีอยู่ครับ ศึกษากับท่าน ก็ได้ความรู้หลายมุมดีครับ สมัยก่อนนิยมเล่นพระสมเด็จ พิมพ์หลวงสิทธิ์ สมัยนี้ไม่นิยมเล่นกัน หันมาเล่นพิมพ์หลวงวิจารย์กัน พระเด็จวัดระฆัง พ.ศ.2409-24...เท่านั้นครับ

3. Pathommatash เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลเชิงวิเคราะห์"พระสมเด็จหลังตราแผ่นดิน"ที่ข้าพเจ้าให้ความสนใจ เป็นพิเศษ ซึ่งตำราเล่มหนึ่งได้ลงรายละเอียด และจัดพิมพ์ไว้ในปี 2513 โดยระบุไว้อย่างชัดเจนว่า ได้นำ"พระสมเด็จวัดระฆัง"ที่ แตก,หัก,ชำรุด,เสียหาย มาจาก"พระเจดีย์"ที่วัดระฆัง ในปี 2474 เพื่อนำมาเป็นชนวนในการสร้าง"พระสมเด็จหลังตราแผ่นดิน"ขึ้นมาใหม่โดย ร.ต.อ.ชาญ กระตุฤกษ์ คาดว่าน่าจะเป็นการนำแม่พิมพ์"พระสมเด็จหลังตราแผ่นดิน"ของปี 2495 มาจาก(หลวงปู่นาค)นำมากดพิมพ์ใหม่ขึ้นในปี 2512 รวม"เกจิคณาจารย์"ในยุคนั้นรวม 517 รูป ถือได้ว่าเป็นพิธีใหญ่ ในยุคนั้น โดยมี หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม และหลวงพ่อหอม วัดซากหมาก เป็นต้น
    ข้าพเจ้าได้พิจารณา เชิงวิเคราะห์แล้ว สามารถเรียก"พระสมเด็จหลังตราแผ่นดิน"ได้ว่าเนื้อจัด(แก่พระสมเด็จวัดระฆัง)เรียกได้ว่า 2 in 1 เนื้อพระสมเด็จวัดระฆังแท้ๆ+ตราแผ่นดิน แต่ด้วยข้อมูลข่าวสารในยุคสมัยนั้น ยังล้าหลัง เซียน"พระเครื่อง"บางท่านในยุคนั้น บางท่านก็ไม่ได้เรียนหนังสือ บางท่านก็เรียนจบ ป.4 ไปตีว่าเป็น"สมเด็จเผ่า"ปากต่อปาก ตามกันมาจนถึงยุคสมัยนี้เลยกลายเป็น"เก๊เก่า"เพราะว่า"สมเด็จเผ่า"ของจริง ที่ด้านหลังจะไม่มีตราแผ่นดิน และเนื้อหาก็ต่างกันมาก
    ทีนี้เราลองมาวิเคราะห์ เนื้อหา"พระสมเด็จหลังตราแผ่นดิน"กันดู ตามตำราว่าสร้างปี 2512 มาถึงปัจจุบันก็มีอายุ 44 ปี ตรงนี้ขัดกับความเป็นจริง ตามสายตาของข้าพเจ้าปีการสร้างน่าจะอยู่ที่ปี 2485 เป็นอย่างน้อย ดูจากเนื้อหา+ความเก่า แต่ก็มีความเป็นไปได้ว่า ความเก่าที่เกิดขึ้นบน"พระสมเด็จหลังตราแผ่นดิน"เป็นความเก่าของชนวน"พระสมเด็จวัดระฆัง"ที่มีส่วนผสมอยู่มาก และเป็นการตำด้วยครก แบบโบราณ ใช้สารยึดเกาะเนื้อพระสูตรเก่า เช่น น้ำอ้อยเคี่ยว น้ำผึ้ง เนื้อกล้วย เป็นต้น จัดเป็นเนื้อ(โซนหยาบ)ลักษณะการเกิด"พระธาตุงอก"ก็จะไม่เกิดขึ้นใน"พระสมเด็จ"ที่มีอายุเพียง 44 ปี อย่างแน่นอน ก็ขอให้เพื่อนสมาชิก ลองพิจารณา เชิงวิเคราะห์ ตามความรู้+ความเข้าใจ ของแต่ละท่านว่า เห็นสมควรอย่างไร
    (อ้างอิงจาก สำนักพิมพ์ วิลาสการพิมพ์ ถ.พรานนก ธนบุรี โดยคุณวิลาส เหมธร จัดพิมพ์ขึ้นในปี 2513)อยู่ใกล้ๆวัดระฆัง แบบนี้ข้อมูลไม่น่าพลาดครับ.

"พระสมเด็จหลังตราแผ่นดิน"

ขนาดไฟล์:
      357.2 KB
      เปิดดู:
      341
  4. Pathommatash เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพด้านหลัง"พระสมเด็จหลังตราแผ่นดิน"

ขนาดไฟล์:
      400.6 KB
      เปิดดู:
      208
  5. Pathommatash เป็นที่รู้จักกันดี

ปฏิกริยาการเปลี่ยนแปลงบนเนื้อ"พระสมเด็จ"หรือที่เรียกกันว่า"พระธาตุงอก"ย่อมไม่เกิดขึ้นกับ"พระสมเด็จ"ที่มีอายุเพียง 44 ปี อย่างแน่นอน
    "พระธาตุงอก"

ขนาดไฟล์:
      120.9 KB
      เปิดดู:
      366
  6. jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011

ขออนุญาตครับ เซียนบางท่านบอกว่าเป็น รอ.ชาญ กระตุกฤกษ์ สร้าง จริงเท็จประการใดครับ ขอบคุณครับ

7. Pathommatash เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนท่านสมาชิก jaturong_tun ตามตำราว่า ร.ต.อ.ชาญสร้างปี 2512 แต่พระองค์ของท่าน มันมีความเก่าอยู่ที่ 80 ปีขึ้นไป ปัญหาที่เกิดขึ้นในวงการ"พระเครื่อง"จากอดีต จนถึงปัจจุบัน ก็น่าจะเกิดขึ้นจากความ"ไม่รู้จริง"น่ีแหละครับ.
    (อ้างอิง จากสำนักพิมพ์ วิลาสการพิมพ์ ถ.พรานนก ธนบุรี โดยคุณวิลาส เหมธร จัดพิมพ์ขึ้นในปี 2513)

8. jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบคุณครับ ส่องเนื้อพระองค์จริงนี้ น่าศึกษามากครับ ส่วนตัวก็คิดว่าน่าจะมีอายุมากกว่า มีพี่Pathommatash ช่วยยืนยันอายุพระ ก็มั่นใจมากขึ้นครับ

9. Pathommatash เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนท่านสมาชิก อย่างนี้ครับ"พระสมเด็จวัดระฆัง"ถ้าเป็นของแท้ๆ มีคนเล่นหา ทุกรุ่น และทุกพิมพ์ ครับท่าน.

10. tin09 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนช่วยดูองค์นี้ให้ด้วยนะครับ แบบนี้มีใหมครับ ขอบคุณครับ

11. chen55 เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาศึกษาครับ ได้ความรู้เยอะครับ.....อ้างอิงจากข้อความของท่าน..."ก็ขอให้ท่านเล่นหาให้ถูกทาง และถูกต้อง เนื่องจากทุกกระทู้ใน"เว็บพลังจิต"นี้เป็นที่นิยมอย่างมาก และได้เผยแพร่ออกสู่สาธารณะชนอย่างกว้างขวาง"...บางกระทู้เล่นแบบขำๆสนุกก็มีครับท่าน...

12. sarawutsung สมาชิก

รบกวนท่านPathommatashช่วยพิจารณาพระองค์นี้หน่อยครับ เนื่องจากชอบวิธีวิจารณ์ของท่านเป็นการส่วนตัว ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      953.4 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      149
      ขนาดไฟล์:
      506.2 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      104
      ขนาดไฟล์:
      954.6 KB
      เปิดดู:
      109
  13. chen55 เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จ สองคลอง

14. Pathommatash เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนท่านสมาชิก ภาพถ่าย"พระสมเด็จ"ของท่านไม่สามารถพิจารณาได้ครับท่าน

15. SURHASIT เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2012
    รบกวนพี่Pathommatashช่วยวิเคราะห์ปรกโพธิ์เนื้อดินผสมผงใบลานองค์นี้หน่อยครับว่าน่าจะอยู่ในช่วงยุคใหนครับ จะใช่วัดระฆังตามที่ อ.ตรียัมปวายกล่าวไว้เกี่ยวกับวัดระฆังเนื้อผงใบลานหรือเปล่าครับ ตามความเข้าใจของผมดูเป็นพิมพ์บางขุนพรหมครับพี่:cool:

16. Pathommatash เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนท่านสมาชิก tin09 ข้าพเจ้าได้พิจารณาท่ีพิมพ์+เนื้อหา อย่างละเอียด โดยเฉพาะคราบท่ีทำให้ดูเก่า ไม่น่าจะเกิดขึ้นจากอายุของความเก่าโดยธรรมชาติ การพิจารณาเนื้อพระ มาตราฐานท่ีใช้ เวลาส่องด้วยกล้องส่องพระ ต้องละลุเนื้อ ดูแล้วยังไม่แท้ ครับ
    "ส่องด้วยกล้อง ต้องทะลุเนื้อ"

ขนาดไฟล์:
      382.3 KB
      เปิดดู:
      162
  17. Pathommatash เป็นที่รู้จักกันดี

เนื้อหาลักษณะแบบนี้ข้าพเจ้าไม่มีความชำนาญพอ แต่ก็พอจะดูความเก่าได้ หากตีเป็นขององค์สมเด็จฯท่าน ไม่ถึงแน่นอนครับท่าน

18. SURHASIT เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2012
    ขอบพระคุณพี่Pathommatashมากๆครับ อายุองค์นี้น่าจะประมาณเท่าไรครับ:cool:

19. Pathommatash เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนท่านสมาชิก ไม่น่าจะเกิน หลวงพ่อโหน่ง วัดคลองมะดัน คือประมาณ 80 ปีครับ.

20. tin09 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรบกวนอีกสักองค์ครับ ขอบคุณครับ