การจารยันต์ลงตะกรุด

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย นักธรรมเอก, 19 มกราคม 2010.

1. นักธรรมเอก

นักธรรมเอก เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเรียนสอบถามท่่านผู้รู้ทั้งหลายครับ เกี่ยวกับการจารย์พระยันต์ลงตะกรุดต่างๆ เนื่องจากผมเองเคยนำหนังเสือผืนหนึ่งขนาดประมาณใหญ่กว่าฝ่ามือเล็กน้อย ไปถวายให้หลวงพ่อเพี้ยนวัดเกริ่นกฐิน ท่านเมตตาจารยันต์ให้และอธิฐานจิตให้ด้วย และผมอยากจะนำไปให้หลวงปู่ครูบาอาจารย์ท่านอื่นได้ลงยันต์อธิฐานเพิ่มให้อีก จะเป็นการเหมาะสม หรือไม่ครับ แต่ผมก็เคารพศรัทธาบูชาท่านทุกองค์ อยากให้มีพุทธานุภาพที่ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งๆ ขึ้นครับ

2. นักธรรมเอก

อีกเรื่องนึงที่ผมไม่ทราบจริงๆ ตั้งใจจะทำล็อกเก็ตภาพถ่ายพ่อแม่ แล้วขอเส้นผมของท่านมาบรรจุไว้เพื่อเป็นศิริมงคลด้วย จะดีมั้ยเพราะยังไม่เคยได้เห็นว่ามีคนอื่นทำเลย เราจะนำมวลสารต่างๆไปอุดด้านหลังล็อกเก็ตนั้น ต้องผสมอะไรบ้างครับถึงจะติดทนนาน เสร็จแล้วจะเอาเข้าพิธีพุทธาพิเสกด้วยพร้อมกับพระเครื่องนั้น จะเป็นการถูกต้องหรือไม่ครับ

3. iya53

iya53 สมาชิก

20 ธันวาคม 2009
    มีผู้ทำแบบนี้เยอะครับ เอาแบบง่ายๆก็ผงธูปในห้องพระผสมน้ำผึ้งครับ
    ถ้าอยากให้ดูเข้มต้องใช้น้ำผึ้งป่าแท้เก็บไว้หลายสิบปีครับสีจะออกเป็นสีน้ำตาลไหม้เข้มขลังดีแล้วเอาเส้นผมจากพ่อแม่แปะลงไปก่อนใช้ก็ให้ท่านให้โอวาสดีๆแก่เราซักเล็กน้อยก็เสร็จแล้วครับ(k)

4. ศรนารายณ์ธนูทอง

ศรนารายณ์ธนูทอง เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ให่พ่อเเม่อธิษฐานบารมีให้สิครับ ขลังสุดๆครับ

5. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

การลงซ้ำลงเพิ่มผมเห็นเป็นเรื่องไม่สมควรครับ แต่ก็มีคนทำนะครับ

เรื่องล็อกเก็ตพ่อแม่ มีคนทำครับอุดผงมวลสารและเสกด้วย การผสมผงด้าน
    หลังให้ติดทนนานก็ใช้กรัมกรีตผสมกับผง ก็จะติดทนนานไม่ร่อนไม่แตกครับ
    ซื้อร้านขายวัสดุก่อสร้างครับ

6. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเสริม คุณปื๊ดปู่นนท์นะครับ กรัมกรีต คือ กาวอิพอกซี่ชนิดหนึ่ง ซึ่งต้องผสม ส่วน A และ B ปริมาณที่เท่าๆกันโดยประมาณครับ ผสมให้เข้ากันดีก่อนนะครับเพีอให้ปฏิกิริยาเคมีเกิดขึ้นอย่างสมบูรณ์ แล้วค่อยใส่มวลสารลงไป ถ้าให้ดีต้องนวดให้เข้ากันครับเนื้อประมาณข้าวทิพย์นะครับ ระหว่างนวดใส่น้ำมันพืชสักหยดจะช่วยหน่วงเวลาการแข็งตัวได้ครับ

กรัมกรีต ที่ว่านี้ที่เห็นมีขายอยู่สองค่าย ครับ

7. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เรื่องการเสกซ้ำ อยู่ที่อาจารย์องค์แรกท่านห้ามไว้หรือไม่ครับ

และถ้าเป็นแนวพุทธคุณ คือ อ้างบารมี พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นเสกเพิ่มแนวเดียวกันก็น่าจะมีแต่ดีขึ้นครับ

แต่ถ้าเป็นแนวพุทธคุณ เอาไปเสกซ้ำลงวิชา แบบไสยศาสตร์ (วิชาที่มีครูแรงๆ อาจจะเป็นทั้งฝ่ายขาวหรือ ฝ่ายดำ)

หรือ เป็นแนวไสยศาสตร์ เอาไปเสกซ้ำแบบแนวพุทธคุณ

น่าจะขัดกันน่ะครับ และไสยศาตร์น่าถูกแทนที่ด้วยพุทธศาสตร์

ส่วนของแปะหลังล็อกเกตของ พ่อ แม่ แนะนำ ชันโรงครับ ที่แปะหลังล็อกเก็ต นอกจากเส้นผมของท่าน เอาฟันหรือเล็บด้วยก็ได้ครับ

ถ้าไม่อยากใช้พวก เส้นผม เล็บ ฟัน ก็ให้ท่านเซ็นต์ชื่อไว้ก็น่าจะได้ครับ ทั้งคุณพ่อ และ คุณแม่ เอาหมึกแบบ permanent หรือ เหล็กจารไปเลยก็ได้ครับ

คนรุ่นเก่าบางทีใช้ ชายผ้าถุงของแม่ หรือ ผ้ารอยเท้า ของศพ พ่อ แม่ ตอนท่านเสียก่อนเขาบรรจุเข้าโรง ผมเคยเห็นเขาทำตอนเด็กๆที่สุโขทัย แต่คนสมัยนี้คงไม่ทำกันแล้ว

ผ้ารอยเท้าแบบใช่ คราม หมึกจีน ขมิ้น ของเก่าๆ บางทีระวัง ว่าไม่ใช่หลวงพ่อดังๆ แต่เป็นพ่อ แม่ เขาน่ะครับ...แหะๆ

8. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008

หลวงพ่อเพี้ยนลงให้ดีมากแล้วครับท่าน.....อนุโมทนาด้วยครับ

ส่วนจะให้องค์อื่นเสกซ้ำลงซ้ำนั้นคงแล้วแต่ครูบาอาจารย์ท่านนั้นๆจะ

พิจรณาและเมตตาครับ.......บางองค์ท่านลงบางองค์ท่านไม่ลง.

ล็อคเก็ตพ่อแม่นั้นทำเอาตามกำลังใจเลยครับบารมีบิดามารดาผมว่าหาอะไรเกินยาก......

ขอข้าวกินขอเงินใช้ ให้ความรู้วิชาทุกๆอย่างหาใครเทียมยาก.........ให้ที่อยู่อาศัยให้ชีวิต

มงคลสุดๆอนุโมทนาด้วยครับที่ท่านทำไว้บูชาครับ......มีคนทำนะครับแบบนี้

ส่วนเรื่องอุดล็อคเก็ตในฐานะเป็นช่าง......และเคยทำมาก่อน......

ใช้กาวยาแนวผสมเลยครับ กาวอุดรอยรั่วรอยร้าวผนังกำแพงไม่ต้องผสมให้ยุ่งยาก........

ใส่ผงพุทธคุณหรืออะไรที่อยากผสมปั้นๆอุดได้เลยพอแห้งแล้วแข็งแกร่งแเน่นปึก.......ผมเคยทำมาแล้วครับ

ติดสนิท.........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2010
  9. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

เสกเพิ่มไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ แต่ถ้าจารเพิ่มเข้าไปก้อีกเรื่องนึง แล้วแต่หลวงปู่หลวงพ่อท่านจะพิจารณาครับ
    กัมกรีตที่ผมใช้ประจำก็คือยี้ห้อ บอสนี มีส่วนผสม2ส่วนและผงแป้ง นำส่วนผสมสองส่วน(ขาว/เหลือง) ในปริมาณที่ระบุข้างกล่อง ให้เข้ากันเสียก่อน ปฏิกริยาจะเกิดความร้อน
    อย่าลืม คนให้เข้ากันก่อนนะครับ จากนั้นก็ผสมเข้ากับผงแป้งที่เค้าให้มาด้วย ก่อนจะผสมก็นำมวลสารที่ต้องการจะใส่ ผสมลงไปกับแป้งเลยครับ แล้วก็ค่อยๆเพิ่มเข้าไปทีละนิด จนปั้นแล้วเหมือนดินน้ำมัน ผสมทีละน้อยๆเพราะกัมกรีตชนิดนีี้จะแห้งภายในครึ่งชั่วโมงครับ

10. นักธรรมเอก

ขอขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่กรุณาแนะนำสิ่งดีๆให้ ผมนะน้อมรับและนำไปปฏิบัติต่อไป ขอแสดงความนับถือ และขอบคุณทุกท่านด้วยใจจริงอีกครั้งครับ

11. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    หนังเสือคุณที่จารแล้ว ครูบาอาจารย์บางท่านจะไม่ลงยันต์เพิ่มให้ อาจจะอธิษฐานจิตให้ อันนี้แล้วแต่กรณีครับ นำหนังเสือเข้าไปหาท่าน เล่าให้ท่านฟังว่า ไปหาอาจารย์ท่านไหนมาแล้วบ้างแล้วก็ขอให้ท่านลงเพิ่ม ก็แล้วแต่ท่านจะเมตตาครับ บางครั้งท่านลงเสริมได้ แต่บางอาจารย์ท่านเสริมไม่ได้เพราะวิชาครูจะซ้อนกันฯลฯ ถ้าขอท่านแล้วท่านไม่ลงก็อย่าตื๊อนะครับ แต่การอธิษฐานเพิ่มนั้นทำได้ครับ เหมือนกับเราเอาไปเข้าพิธีพุทธาพิเษกต่างๆยังทำได้เลย

ส่วนล๊อคเก็ตรูปบิดามารดา เป็นสิ่งดีครับ ผมเคยได้ฟังมาว่า บอกกล่าวท่านให้เรียบร้อยว่าจะทำอะไร จากนั้นก็ขอให้ท่านตัดผมท่านแล้วก็อาจจะเป็นชายเสื้อชายผ้านุ่งท่านมาม้วนเส้นผมท่านไว้แล้วกราบท่านแล้วให้ท่านให้พรเราจากนั้นก็รับของจากท่านมา

ถ้าเป็นผมนะจากนั้นไม่ต้องผสมอะไร เอาไว้หลังล๊อคเก็ตแล้วเลี่ยมกันน้ำเลยครับ แต่ผมมีเป็นล๊อคเก็ตเลี่ยมไว้อย่างเดียวครับมีแต่รูปเอาไว้ระลึกถึง และผมไม่เคยเอาไปเสกไปเข้าพิธีต่างๆครับพ่อเรา แม่เรา ยังไงก็ดีอยู่แล้วครับ

แบ่งปันความคิดเห็นนะครับสุดท้ายจะเป็นอย่างไรก็แล้วแต่ท่านแล้วครับ