การดูหนังแผ่นcopy ถือว่าผิดศีลอทินนาทานาหรือไม่

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย theseng99, 24 กันยายน 2012.

1. theseng99

theseng99 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2006
    รบกวนสอบถามครับ

สมัยนี้มีคอมพิวเตอร์ แล้วข้อมูลสามารถโอนถ่ายผ่านกันได้จากคอมพิวเตอร์โดยไม่เสียต้นทุนใดๆ มีคำถามสอบถามเกี่ยวกับ

แผ่น dvd copy ที่ขายตามตลาดทั่วไป ผิดศีลอทินนาทานา หรือไม่ครับ ถ้าเราไปซื้อมา

และ นิตยสารที่มีคน scan มาลงใน blog ของตัวเอง แล้วเราเข้าไปอ่าน ถือว่าผิดศีลอทินนาทานา หรือไม่ครับ

ถ้าเอาแบบเคร่งๆ ถือว่าผิดใช่ไหมครับ ไปอ่านสิ่งที่เจ้าของไม่เห็นด้วยกับที่เราไม่ได้ซื้อเอง

2. theseng99

เชื่อเลยว่า หลายท่านในเว็บนี้ที่บอกว่ารักษาศีล 5 ครบ แต่จริงๆ แล้วผิดข้อนี้ การดูหนังแผ่นถ้าไม่ซื้อของแท้ ฟังเพลงถ้าไม่ซื้อเสียเงินอย่างถูกต้อง เจ้าของต้องการให้ซื้อของแท้เท่านั้น คน copy มาขายนี่ก็ผิดแล้วข้อหนึ่ง เราก็ร่วมกระทำความผิดกับเขาโดยการสนับสนุนซื้อ หรือดูหนังสือ scan หนังจากเว็บที่บางคนนำมาโพสฟรีๆ (บางทีคนโพสก็อาจได้แผ่นมาในทางมิชอบอีก ที่โพสฟรีก็เพื่อให้คนเข้าเว็บตนเองมากๆ จะได้กำไรจากบางอย่าง) ก็ร่วมอนุโมทนาความผิดกับคน scan ด้วยเช่นกัน

เชื่อว่าหลายคนที่มั่นใจว่ารักษาศีล 5 ครบ กลับผิดข้อนี้โดยไม่รู้ตัว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2012
  3. banana366

banana366 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าไม่ถึงกับศีลขาด หรอกมั้งครับ อาจเป็นแค่ ศีลด่างพร้อย เท่านั้น( ตามความคิดของผมเอง )

4. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเราไปซื้อ เราไม่ได้ขโมย จะผิดหรือ..?
    เราอ่านเราไม่ได้ขโมย เราผิดหรือ
    อทินาทานาเขามีองค์ของมันนะ
    ศีลไม่ขาด แต่ด่างพร้อยคงมีบ้าง ถ้าจิตไปอนุโมทนากับเขา

เอางี้แล้วกันนะ การโพสต์ข้อความจากหนังสือต่างๆที่เขาขายกันเนี่ย
    จากหนังสือธรรมะเนี่ยแหละ.. ผิดมั้ยละ

เรื่องลิขสิทธิ์ให้ไปดูว่า เขาห้ามทำซ้ำดัดแปลงเผยแพร่...
    แต่เขาไม่ได้ห้ามให้ใครไปซื้อของปลอม

ส่วนเรื่องเหมือนกับไปสนับสนุน...
    เหมือนกับ... ไม่มีจริง
    ใช้กันเยอะๆจิตจะฟุ้งซ่านทำอะไรไม่ได้เลย
    ลองอ่านตรงนี้ดูนะครับ
    กฎหมายลิขสิทธิ์ไทย - วิกิพีเดีย

5. theseng99

๑. ปรปริคฺคหิตํ ได้แก่ วัตถุสิ่งของนั้นมีเจ้าของ (เจ้าของลิขสิทธิ์ห้ามไม่ให้ copy เผยแพร่โดยมิชอบ)
    ๒. ปรปริคฺคหิต สญฺญิตา ได้แก่ รู้ว่าวัตถุสิ่งของนั้นมีเจ้าของ (เรารู้ว่ามันมีลิขสิทธิ์)
    ๓. เภยฺยจิตฺตํ ได้แก่ มีจิตคิดจะลักทรัพย์ (เราอยากได้แผ่น copy นั้น)
    ๔. ปโยโค ได้แก่ ทำความเพียรเพื่อลักทรัพย์นั้น (เราจ่ายเงินเพื่อเอาแผ่น copy ที่เจ้าของไม่อนุญาตให้ทำ)
    ๕. อวหาโร ได้แก่ ได้สิ่งของนั้นมาด้วยความเพียรนั้น (เราได้แผ่น copy มา)

ครบองค์การทำความผิดเลยใช่ไหมครับ

ข้อหนึ่งนี้คนที่จะแย้งอาจจะบอกว่าสมัยพุทธกาลนั้นไม่มีคำว่าลิขสิทธิ์ ซึ่งไม่ถูกต้องนัก เราควรที่จะคิดว่า ลิขสิทธิ์คือสินค้าประเภทหนึ่งในสมัยนี้ครับ เพราะฉะนั้นสินค้าที่เอามาโดยไม่ถูกต้องก็ผิดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2012
  6. pummuq

pummuq เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเล่นวินโดวคุณก็ผิดแล้ว เพราะวินโดวแผ่นละแปดพันบาท

ถ้าเป็นพระที่เจตนาแอบใช้วินโดวก็คงผิดหนัก

ถ้าไม่เจตนาก็คงไม่ผิด

ความเห็นส่วนตัวนะ

7. jikkiijang

jikkiijang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    จะว่าไปถ้าไม่ได้ซื้อแผ่นแท้ก็ผิดหมดล่ะผมว่านะ ไม่ว่าจะเช่า ยืม
    แต่จะมากจะน้อยก็ต่างกัน ขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ของเราเอง
    เราดูเพื่อความบันเทิงไม่ได้ทำในเชิงพาณิชย์ มากน้อยแตกต่างกัน