การตั้งความปราถนาจะเป็นเลิศกว่าภิกษุรูปใดรูปหนึ่ง

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย toon33, 4 มกราคม 2012.

1. toon33

toon33 สมาชิกใหม่

กราบนมัสการหลวงพี่เล็กครับ
    ผมขอรบกวนสอบถามว่าการที่จะตั้งความปราถนาว่าจะเป็นเลิศกว่าภิกษุรูปใดรูปหนึ่ง(เอตทัคคะ)ต้องใช้เวลาในการบำเพ็ญเท่าไหร่ครับและการจะเป็นเอตทัคคะของพระพุทธเจ้าแต่ละพระองค์ต้องเหมือนกันทุกครั้งหรือไม่ครับ
    (หมายถึงพระภิกษุสงฆ์ที่เป็นเอตทัคคะต้องมีจำนวนเท่ากันทุกครั้งในแต่ละพระพุทธเจ้าแต่ละพระองค์หรือไม่ครับ)
    กราบนมัสการขอบพระคุณหลวงพี่เล็กมากครับ

2. danetkung

danetkung เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    ผมก็ตั้งใจปารถนาไว้ว่า ถ้าชาตินี้ยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใดขอให้ไปเกิดในยุคของพระศรีอาริย์พระพุทธเจ้า ได้ัฟังเทศน์จากท่าน และบรรลุเป็นพระอรหันต์ผู้เลิศทางปัญญา ด้วยเถิด ผมอธิษฐานแบบนี้ เกือบตลอดเลยครับ ชาตินี้ผมตั้งใจจะถวายพระไตรปิฏกด้วยครับ