การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณคร้าบพี่กิ๊ก

ยินดีในบุญฮะพี่หนุ่ม

2. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    เมื่อคืนนั่งสมาธิ นั่งไปสวดมนต์จบปุ๊บ รู้สึกจิตนิ่งมากแล้ววูบไป

เหลือแต่แสงขาวๆ ที่ตัว สะพัก เหมือนเห็นตัวเองนั่งอยู่จากด้านบน

เห็นแป๊บเดียวก็ตกใจ กลัวๆกล้าๆ แผ่เมตตาแล้วออกจากสมาธิ นอนครับ ><"

สาธุครับ พี่หนุ่ม พี่กิ๊ก

3. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ยินดีในบุญครับ ช่วงนี้งานเยอะมากไม่ค่อยได้เข้ามาเลย....เหนื่อยแท้ 555

4. visnu

ตรุษจีนปีนี้ใครไหว้ไฉ่ซิงเอี้ยบ้างครับ ไหว้ถูกทิศหรือเปล่าครับ เท่าที่เห็นท่านลงมาตอน เที่ยงคืน12นาที

มาทางทิศเหนือนะครับใครหันไปทางทิศนั้นก็เฮงๆกันไป แต่เท่าที่เห็นท่านก็ให้พรทุกคนทั้งที่ไหว้

และไม่ไหว้ แต่ถ้าลุกมาไหว้เราก็ได้ความกตัญญุตาไปด้วย แต่ขอบอกว่าปีนี้ใครเห็นแก่ตัวก็จะจนลง

กลับกันคนที่เอื่อเฟื้อผู้อื่นก็กลับจะมีโชคดีครับ

5. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    โอ้ว ได้ความรู้เพิ่มฮะ ขอบคุณครับพี่บาส

6. 678wish

678wish เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2010
    พักนี้ง่วงถึงง่วงมาก...นั่งสมาธิไม่ค่อยได้ มันง่วงท่าเดียว
    เจอนิวรณ์ตัวนี้เข้าแก้อย่างไรคะ...แพ้มาหลายยกแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2012
  7. visnu

ฝืนครับ............ไม่อย่างนั้นจะเกิดความเคยชินครับ

8. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    เช้านี้นั่งสมาธิที่วัด หลังจากไม่ได้นั่งมานาน
    ไปตอนเช้าคนไม่ค่อยเยอะดีสบายหน่อย
    ก็นั่งสมาธิไป ภาวนา พุทโธบ้าง พรหมวิหารบ้าง
    จับลมหายใจบ้าง แต่วนๆ ไปๆ มาๆ ก็เลยนั่งนิ่งๆ
    ปล่อยอารมณ์สบายๆ มีฟุ้งนิดหน่อย
    เหน็บกินบ้าง ปวดหลังบ้าง เจ็บตรงนั้นตรงนี้บ้าง คันบ้าง
    พยายามไม่สนใจอะไร ก็นิ่งไปเฉยๆ น่าจะพักนึงได้
    ก็เหมือนมีความรู้สึกเห็นเหมือนพระพิฆเนศ องค์ยืน ทรงเครื่อง (แต่ไม่แน่ใจว่าใช่ป่าว แต่คิดว่าใช่ก็แล้วกัน 555)
    จากไกลๆ เหมือนเลื่อนมาหาใกล้ๆ แล้วก็หายไป ก็ยังคงนั่งต่อไป
    นั่งไปสักพัก รู้สึกเหมือนเห็นอีก แต่คราวนี้ เห็นเป็นพระ นั่ง เป็นแนวแถวยาวมาก จากใกล้ เห็นไปไกลเลย
    เป็นพระนั่งเรียงเหมือนนั่งเก้าอี้ที่เค้าจัดไว้ให้ สุดสายตาไปเลย
    นั่งต่อไปอีกพัก ก็ออกสมาธิ ตอนนั่งไม่รู้สึกไรมากมาย เฉยๆ ตัวเบาๆ
    แต่ออกจากสมาธิ เหน็บกิน สงสัยน้ำหนักเกิน

จบรายงานเพียงเท่านี้คะ

9. เต๊ะจุ๊ย

เต๊ะจุ๊ย เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    หวัดดีคับ อ.บาส ^^

10. 678wish

678wish เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2010
    ตามนั้นนะคะ...จะฝืนใ้ห้ผ่าน
    ขอบคุณค่ะ

11. visnu

วันอาทิตย์ได้แวะไปที่บูท ได้ทราบถึงความก้าวหน้าของหลายคนแต่ไม่อยากชมต่อหน้า แต่ความก้าวหน้ามักจะมาพร้อมกับบททดสอบด้วย

ระวังอารมณ์กันด้วยนะครับ

12. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีอาจารย์บาสครับผม

ช่วงนี้กิเลสหนาสุดๆ มัวเมา ไร้สาระไปเรื่อย
    ขนาดสวดมนต์ยังขี้เกียจเลย เวะมาอ่านเพิ่มกำลังใจครับ
    การทำอะไรแบบนี้ต้องใช้กำลังใจจริงๆครับ

ก่อนอื่นต้องมานั่งสำรวจตัวเองก่อนในการฝึก

1.มีความมุ่งมันในการฝึกไหม เพราะ การที่เราจะเจออุปสรรค์ต่างๆมีมากมาย

2.มีความกล้าขนาดไหน กล้าในที่นี้หมายถึงว่าตลอดการฝึกจะเกิดอาการต่างๆในสภาวะจิตที่เราไม่เคยพบเจอ

เราต้องกล้าต้องมีใจที่เกิน 100 เพื่อที่จะฝ่าฟันอุปสรรค์ไปให้ได้

3.ต้องรู้จักพิจรณา ขบขิดในปัญหาเพื่อก่อเกิดปัญญา แต่ต้องยึด ใน 3 คำคือ ดู รู้ ละวาง

4.ต้องยึดใน ศีล5 พรหมวิหาร4

สำรวจตนก่อนที่จะฝึกครับ

ย้อนกลับไปอ่านหน้าแรกมาก็เห็นว่าตัวเองทำได้บ้างไม่ได้บ้าง ความมุ่งมั่นก็มีบ้างแผ่วบ้าง
    ไม่แปลกใจที่ตัวเองยังได้แค่นี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2012
  13. visnu

ผมมีวิธีครับจะแก้ให้ขาด คือ ทุกข์ เมื่อเกิดทุกข์เราจะดูตัวเองทันที่ วิธีเกิดทุกขือาจจะไม่จำเป็นต้องทุกข์ของเราดูทุกข์ของคนอื่นแล้วก็จะเกิดสติเองครับ

14. kikky01

ทำไม รู้สึกเบื่อไปหมด ไม่ว่าอะไร
    เมื่อก่อนได้ยินคำนินทา ที่คนพูดตัวเรา รู้สึกปริ๊ด แต่ตอนนี้กลับกลายเป็นว่าถ้าไม่ขำ ก็จะเฉยปนเบื่อไปเลย
    ถ้าไปช๊อบปิ้ง ก็อยากได้นั่นนี่ แต่เดี่ยวนี้ เดินแล้วก็รู้สึกเหมือนๆกันไปหมด
    จะว่า เซ็ง ปน เบื่อ ก็ไม่ใช่ แต่มันเฉย ๆมากกว่า
    กลายเป็นเบื่อคนไปซะงั้น
    ทำไม คนเรามองเห็นความผิดของตัวเองเป็นเรือ่งนิดเดียว พยายามบ่ายเบี่ยงหาเรื่องให้คนอื่นผิด เพื่อจะได้ปกปิดความผิดตัวเอง
    ทำไม คนเราถึงไม่มีน้ำใจไมตรี ไม่ชอบที่จะเห็นคนอื่นได้ดีกว่า
    ทำไม คนเราถึงต้องมีความอิจฉา ริษยากัน
    เห้อ.............

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2012
  15. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณอาจารย์บาสครับ หลังจากเขียนข้อความในกระทู้ก็เจอทุกข์เลยครับ

16. visnu

อายตนะ (อ่านว่า อายะตะนะ) แปลว่า ที่เชื่อมต่อ, เครื่องติดต่อ หมายถึงสิ่งที่เป็นสื่อสำหรับติดต่อกัน ทำให้เกิดความรู้สึกขึ้น แบ่งเป็น 2 อย่างคือ

1 อายตนะภายใน หมายถึงสื่อเชื่อมต่อที่อยู่ในตัวคน บ้างเรียกว่า อินทรีย์ 6 มี 6 คือ ตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ

ทั้งหมดนี้เป็นที่เชื่อมต่อกับอายตนะภายนอก

2 อายตนะภายนอก หมายถึงสื่อเชื่อมต่อที่อยู่นอกตัวคน บ้างเรียกว่า อารมณ์ 6 มี 6 คือ รูป เสียง กลิ่น รส โผฏฐัพพะ ธรรมารมณ์

กาที่ฝึกจิตย่อมทำให้จิตเกิดความละเมียด แล้วผู้ฝึกจิตนั้นล่วงรู้วาระจิตของผู้อื่นได้ย่อมเกิดความสะท้อนในใจ

ย้อมต้องทำอายตนะให้แข็งแกร่งครับ

17. kikky01

ขอบคุณคะ จะพยายามทำให้อายตะนะแข็งแกร่ง
    จะควบคุมอารมณ์และใช้ความอดทน
    ด้วยความมีสติคะ

18. visnu

ไม่ได้ทำเทวตาพีลนาแล้วน่าจทำกันบ้างดีไหมครับทำที่บูทตอนซัก 6โมงเช้าดีที่สุดครับ ไปไหมครับ

19. kikky01

วันเสาร์ น่าจะพอได้อยู่ วันอาทิตย์ไม่ว่างจ้า

20. visnu

วันเสาร์ถ้าเป็นเสาร์นี้ตี5.15ดีที่สุด เอาเวลานี้เลยไหม