การฝึกจักระ ไม่ใช่กรรมฐาน โดย หลวงพี่เล็ก

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Phanudet, 21 มิถุนายน 2013.

1. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ถาม : การฝึกกรรมฐาน ๙ จุด คือ ใต้สะดือ ลิ้นปี่ คอ หลังคอ กลางกระหม่อม หน้าผาก หลังคิ้ว ฯลฯ

ตอบ : พวกนั้นเป็นของโยคะ เป็นการฝึกจักระ ไม่ใช่กรรมฐาน เป็นเรื่องที่เนื่องด้วยกายมากจนเกินไป

ถาม : ถ้าฝึกเดินลมให้ได้ทั้ง ๙ จุดอย่างนี้ จะใช้เทคนิคอย่างไรให้การเดินลมหายใจยาว ?

ตอบ : คล้ายๆ มโนมยิทธิ คิดว่าลมไปถึงตามจุดเหล่านั้น พอเราคล่องตัวมากๆ ก็จะรู้สึกเลยว่าไปได้จริงๆ แทนที่เราจะส่งจิตไปข้างนอก เราก็เอาจิตวิ่งไปตามจักระต่างๆ ในร่างกาย

ถาม : อย่างเวลาเราควบคำภาวนาว่าพุทโธ ?

ตอบ : คำภาวนาไม่สำคัญ สำคัญตรงที่เรากำหนดลมให้ไปได้ตามนั้น คำภาวนาเราเอาตามสบาย อาจจะ๘ - ๑๐ ครั้ง กว่าลมจะเดินครบรอบก็ช่าง

ถาม : ถ้าฝึกไปแล้วเกิดอาการเหมือนลมปิดกัก อึดอัดมาก ?

ตอบ : อันตราย..เพราะว่าการเปิดจักระแต่ละแห่งนั้น มีผลไม่เหมือนกัน มีอยู่แห่งหนึ่งถ้าเปิดขึ้นมาเมื่อไรแล้วจะบ้ากามโดยอัตโนมัติ..!

ถาม : ผมฝึกตรงนี้ แล้วลมตีกลับ

ตอบ : ถามคนสอนสิว่าจะแก้อย่างไร อาตมาก็แค่รู้คร่าวๆ เท่านั้น ไม่ได้ไปซักซ้อมเอารายละเอียด เพราะเห็นโทษว่าเขาเน้นเรื่องของร่างกายมากจนเกินไป อันดับแรก..เรื่องของความแข็งแรง อายุยืน อันดับที่สอง..เรื่องความเข้มแข็งของพลังทางเพศ ถ้าทำได้ขึ้นมาจริงๆ แล้วจะกลุ้มใจ เพราะหยุดไม่อยู่

ถาม : ท่านให้มาเลือกฝึกสองแบบ แบบแรกฝึกสลับจุด กับอีกวิธีหนึ่ง ก็คือฝึกกำหนดภาพให้เห็นชัดเจน อันนี้เป็นผลต่างกัน ?

ตอบ : ถามท่านโดยตรงดีกว่า เจ้าของตำราเขาน่าจะชำนาญกว่า

สนทนากับพระครูวิลาศกาญจนธรรม (พระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ)
    เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนสิงหาคม ๒๕๕๕

เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนสิงหาคม ๒๕๕๕ - หน้า 3 - กระดานสนทนาวัดท่าขนุน

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Phanudet มีอะไรที่อยากจะสื่อเกี่ยวกับเรื่องนี้ไหมครับ..รอฟังความคิดเห็นอยู่ครับ

3. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินเรื่อง พระแม่ศรีมาตาจี มาลา ทที่สอนสหจโยคะ ใช่การเปิดจักระเหมือนกันไหม

4. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมจะต้องมีความคิดเห็นอะไรเหรอครับ....

5. Samarnl

Samarnl เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    จักระแปลว่าอะไร ฝึกยังไง ฝึกเพื่ออะไร ได้ประโยชน์อะไร

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คิดแล้วใช่ไหมครับ..ก่อนที่จะตอบ.แต่คิดว่าคงคิดน้อยไปหน่อย
    คุณไม่มีความเห็นเกี่ยวกับบทความที่คุณเอามาลงบ้างซักนิดเลยหรือครับ
    หรือว่าคุณเป็น.นักปฏิบัติประเภท ถนัดกดอยู่ ๒ ปุ่ม คือ Ctrl+c และ
    Ctrl+v ครับ.ผมไม่ได้เห็นแย้งกับคุณ
    หรอกนะครับเรื่องที่คุณ ชอบไปอ้างอิง

บทความมาเพื่อเสริมให้สมาชิกได้อ่านในกรณีที่กำลังถกกันในประเด็นต่างๆ
    จากกระทู้ที่ตั้งมาเกี่ยวกับการปฏิบัติ หรือเกี่ยวกับเรื่องของ
    สมาธิ ญาณ ฌาณ นิมิต ฤทธิ์ อภินิหาร การฝึกสมาธิแบบต่าง ๆ
    กรรมฐาน ๔๐ สติปัฏฐาน ๔ และอะไรต่าง ๆ ที่เกี่ยวกับพระอริยเจ้าในส่วนของการบรรลุมรรคผล.เพื่อให้สมาชิก
    ท่านอื่นๆได้อ่านในระหว่างกระทู้นะครับ ซึ่งผมก็โมทนาตรงจุดนี้ด้วย

แต่ไม่ควรจะเอาในส่วนที่เป็นการถามตอบปัญหา การปฏิบัติของบุคคลกับพระอริยะอย่างนี้..และคุณนำมาลงในห้องนี้.
    เพราะว่าหากมีการขัดแย้งกับเนื้อหาที่พระอริยะท่านนี้นำมาลง
    จะกลายเป็นการปรามาสท่านได้.และตัวคุณเองน่าจะมองเห็นมุมนี้นะครับ.

ในห้อง หลวงพี่เล็ก ก็มีครับ.คุณนำไปลงแล้วก็ล๊อกกระทู้ไปเลยเหมือนคุณ
    tumsak ก็ได้ครับ.หรือคุณพอจะมีมุมมองที่เป็นส่วนตัวกับ
    บทความที่คุณนำมาลงโดยที่ไม่ได้ขัดแย้งกับบทความแต่เพิ่มเติมมุมมองต่างๆ

หรือพูดแค่เรื่องจักระว่าคุณเคยไปอ่านมาอย่างนั้นอย่างนี้แล้วคุณมาตั้งกระทู้
    เพื่อให้เพื่อนสมาชิกได้แลกเปลี่ยนความรู้กันเพื่อจะได้ฝึกสร้างปัญญาขึ้นมาบ้าง
    และเผื่อว่าใครมีประสบการณ์ต่างๆจะได้มาให้ความรู้เพิ่มเติมในมุมของตนเอง
    จะเป็นการได้ประโยชน์กว่า..และจะได้ตรวจสอบตัวคุณด้วยว่ามีความเข้าอะไรบ้างเกี่ยวเรื่องจักระ

ที่คุณได้นำมาลง..ผมรักษามารยาทพอที่จะให้เกียรติ์คุณในการแสดงความ
    คิดเห็นก่อนเพราะเห็นว่าคุณเป็นคนตั้งกระทู้ถ้าคุณไม่มีความเห็นใดๆ
    .หรือไม่ชอบคิดหรือตลอดจนไม่มีความรู้ใดๆในเรื่องที่นำมาลง.
    แนะนำยกไปอยู่ให้ถูกที่ถูกทางดีกว่าไหมครับ..ห้องหลวงพี่เล็ก ก็มีนะครับ.
    ไม่ใช่ไปค้นประเด็นที่ตนเอง.สนใจ และตั้งใจนำเผยแพร่ แล้วนำมาลงเพื่อ
    กันคนอื่นมาวิพากษ์วิจารณ์ตนเหตุเพราะตนเองปฏิบัติมานานแล้วแต่ไม่
    แน่นซักเรื่อง..และที่น่าเป็นห่วงคือพอมีคนมาถาม ดันมาพูดแสดงอัตตาล้วนๆว่า

''ผมจะต้องมีความคิดเห็นอะไรเหรอครับ'' พูดแล้วรู้สึกว่าตัวเองหล่อมากไหมครับ.หรือแค่ตอบแบบใช้แค่ลมปาก.
    ทีหลังหัดคิดให้มากกว่านี้ด้วยนะครับ..ก่อนที่จะตอบนะครับ.
    จะได้พัฒนาจากจอมยุทย์
    ปี้ แปะ.มาเป็นบรรยายด้วยผลการปฏิบัติตัวเองซักทีเหมือนๆคนอื่นเค้าบ้าง.
    ถ้าไม่งั้นก็แวะๆมาอ่านอย่างเดียวก็พอครับ.
    ต้องขออภัยมาคุณมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ.ที่จำเป็นต้องพูดแรงๆกันบ้าง หวังว่าจะเข้าใจที่สื่อนะครับ.

ขอบคุณมากครับ.​

7. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆแล้วผมก็คิดเหมือนคุณPhanudet นะครับ
    ทำไมเขาต้องมีความเห็น หรือแม้แต่ถ้าเขามี ทำไมเขาต้องแสดงด้วย

ส่วนเรื่องธรรมะของหลวงพี่เล็ก เท่าที่ผมดูก็เป็นเรื่องเกี่ยวกับสมาธินะครับ
    ก็เข้ากันได้กับห้องนี้

แต่นี่แหละครับเวบบอร์ด คือการแสดงความคิดเห็น
    และไม่แสดงความเห็นก็ได้

ผมเข้าใจว่าอาจจะสงสัยว่า แล้วคุณPhanudet เอามาลงทำไม
    นั่นก็ประเด็นหนึ่ง แต่ผมว่าไม่สำคัญเท่ากับ
    เราอ่านแล้วคิดอย่างไรกับเรื่องที่คุณPhanudet เอามาลง

โดยส่วนตัวผม อ่านแล้วก็แทบจะลืม

8. Bull_psi

Bull_psi เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    ไอเดียคือ กรรมฐาน นี่เค้าใช้ระงับอารมณ์ แต่วิชาจักระ บางจุดให้ผลกระตุ้นอารมณ์ครับ กระตุ้นความคิด ไม่สงบได้ เช่นเพ่งฝีเย็บ ร้อนผ่าวซู่ซ่าคึกคัก

เพ่งลม เพ่งควาย เพ่งไม้ เพ่งกสิณ อารมณ์เดียว เป็นหลักยึดแบบนั้นครับ ไม่ใช่ไหลอารมณ์จมไปกับความคิด