การฝึกสมาธิกับน้ำ ตามจริต ฉบับย่อ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย DevaIsis, 11 มิถุนายน 2014.

1. DevaIsis

DevaIsis เป็นที่รู้จักกันดี

ให้หาบ่อน้ำ หรือแอ่งน้ำ ที่สามารถเห็นสีน้ำใสใส สวยๆ จากนั้นให้ลองสังเกตดูว่า น้ำเมื่อโดนลมจะเปลี่ยนแนวยังไง เวลาไม่มีลมพัดมาจะนิ่งอย่างไร

ทำจิตให้ใสเหมือนน้ำ เมื่อพัฒนาจนสามารถเกิดสมาธิควบคู่กับความสบายใจ ให้เปลี่ยนสภาวะเป็นจิตนิ่ง กำหนดรับรู้แนววงกลมหลายๆชั้นของคลื่นน้ำ กำหนดรู้ความสว่างและสดใสของจิตให้ใสเสมือนน้ำ

เมืัอเกิดสมาธิจนเกินระดับที่สามารถซ่อนความปิติหรือความอิ่มเอิบใจได้แล้ว ให้นั่งหลับตา แล้วจะพบว่าจิตนิ่งเป็นเช่นไร

หากนิ่งมากๆแล้วจะเกิดความเฉย หมายถึง ไม่ยินดียินร้ายในเสียงรอบตัว เช่นเสียงนก เสียงน้ำไหล แต่จะจดจ่ออยู่ในสภาพที่รับรู้ทุกอย่าง แต่มิได้จับมาเป็นอารมณ์ใดๆ เลย

ได้ยินก็ได้ยิน บางครั้งสมารถลำดับเหตุการณ์ได้ด้วยว่าเสียงใดเกิดก่อน เกิดหลัง

เมื่อสภาพจิตนิ่งในระดับที่มีสติตื่นตัวแต่ไม่สนใจแม้กายเนื้อจะเหน็บกินก็ไม่มีความเจ็บปวด พร้อมเกิดสภาพที่ไม่มีลมหายใจ อย่าตกใจ ให้กำหนดรับรู้เฉยๆว่า ไม่มีลมหายใจ แต่ยังทรงสมาธิได้

จากนั้น ให้ลดระดับสมาธิลงมาที่สิ่งรอบตัว สังเกตใหม่ว่าได้ยินเสียงอะไร อันไหนเกิดก่อนเกิดหลัง แล้วมานั่งทำสมาธิแล้วร่างกายเป็นเช่นไร อาทิ ปวดเมื่อย
    เป็นต้น

เมื่อลดระดับลงมาได้แล้ว ก็เริ่มมองน้ำใหม่ คอยสังเิกตการกระเพื่อมเป็นวง ความใส ความเป็นชั้นของสีของน้ำในบ่อว่ามีกี่เฉดสี ลมมาเป็นอย่างไร

แล้วให้กลับไปเริ่มใหม่ เมื่อได้สมาธิอีก ก็หลับตา แล้วทำเหมือนเดิมซ้ำไปไปมามาค่ะ

ด้วยความปรารถนาดี
    ไอ
    วันนี้ 0.00 น GMT+/-0

2. The eyes

The eyes เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ชอบค่ะ ติดตามอ่านข้อเสนอแนะมาหลายโพส แต่เพราะประสบการณ์ยังน้อย เลยยังไม่พัฒนาไปไหน แต่อ่านเกี่ยวกับน้ำเนี่ย รู้สึกชอบค่ะ จะลองปฎิบัติตามดูค่ะ ขอบคุณค่ะ

3. DevaIsis

ขอแนะนำที่ที่ทำเลดีที่สุดตั้งแต่ไอเคยปฏิบัติมานะคะ

ที่สวนทิพย์ของคุณป้าไก่ กิติขจร

อยู่ในซอยวัดกู้

เมื่อนั่งสมาธิปฏิบัติเสร็จ ก็เข้าไปกราบนมัสการหลวงปุ่บุญฤทธิ์ ปัณฑิตโต ค่ะ

ทานข้าวก้นบาตร เช้า กลางวัน

ที่นั่น ยังมีน้ำมะนาวกุหลาบที่อร่อยที่สุดในโลกเลยค่ะ

ไอไม่ได้ไปนานแล้วหลายปี น่าเสียดาย เพราะอยุ่ไกลค่ะ

เชิญนะคะ หากคุณ dowlong ว่าง

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวเห็นด้วยครับ.ถ้าเริ่มต้นการฝึกสมาธิแนวๆนี้ด้วยน้ำ.
    มันมีข้อดีค่อนข้างมาก.ผลกระทบทางด้านจิตใจก็ค่อนข้างดี..
    ถึงขั้นประยุกต์ใช้งานก็ปลอดภัยและไม่ส่งผลต่อสภาพจิตใจมาก..

5. The eyes

3
    ขอบคุณมากค่ะที่แนะนำ แต่ดิฉันอยู่ระยองค่ะ คงไม่สะดวกไปแน่ เสียดายมากกก ToT. งั้นขอคำชี้แนะจากข้อความโพสไปพลางๆก่อนนะคะ ว่าแต่ว่า ตามความเห็นของคุณไอ สำหรับผู้ที่ต้องการรู้จริตของตัวเองในการฝึกแต่ละอย่าง สำหรับผู้ที่ยังไม่แน่ใจ ว่าตัวเองถูกกับการฝึกแบบไหน เราพอมีวิธีสังเกตุและรู้ได้อย่างไรคะว่าเราควรฝึกอะไรอย่างไร ในส่วนของการฝึกดูน้ำ เคยอ่านของผู้ที่ฝึกกสิณน้ำ เห็นว่า ผู้ฝึกควรหาน้ำสะอาด ใส.ไม่มีเศษผงหรือละอองฝุ่นบนผิวน้ำ ควรให้น้ำนิ่งเรียบสงบ แต่สำหรับของคุณไอ อ่านแล้วเหมือนให้นั่งดูน้ำตามธรรมชาติ ซึ่งมีลมมาเกี่ยวข้อง (และอาจมีเงาของธรรมชาติม่เกี่ยวข้องด้วย เช่นเงาสะท้อนต้นไม้ หรือแสงอาทิตย์)การฝึกทั้งสองแบบ มันเหมือนหรือต่างกันยังไงคะ รบกวนช่วยอธิบายด้วยค่ะ แต่ส่วนตัวชอบแบบคุณไอแนะนำค่ะ ไม่ค่อยชอบอะไรที่มันจำกัดในกรอบในขอบค่ะ (แต่ยังไม่เคยฝึกทั้งสองแบบนะคะ )
    ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มิถุนายน 2014
  6. DevaIsis

คุณ Nopphakan ขอบคุณนะคะ รู้สึกว่า แนวทางในการปฏิบัติของคุณและไอจะคล้ายๆ กัน ทำให้มองเห็นเป็นอย่างเดียวกัน ต้องขอขอบคุณนะคะที่เข้ามาให้กำลังใจ

คุณ Dowlong เป็นคนที่ฟุ้งซ่านง่าย ต้องขออภัยนะคะที่เรียนตามตรง แต่ทุกคนในนี้เป็นกัลยาณมิตรกันทั้งนั้น และยินดีที่จะเห็นคุณ dawlong ก้าวหน้าในการปฏิบัติ

ไอเรียกสมาธิน้ำ ไม่เรียกกสิณ เหตุเพราะมีการลืมตา สลับกับการหลับตาโดยที่ไม่ต้องให้ภาพกสิณของน้ำนั้น ติดตา

คนที่ฟุ้งซ่าน ไม่สามารถนั่งหลับตากำหนดภาพนิมิตรได้นาน ต้องนั่งลืมตาก่อนค่ะ ส่วนจะมีดิน เงา หรืออะไรก็ตาม เราไปบังคับปัจจัยไม่ได้ ขนาดพระพุธองค์ยังทรงกล่าวว่า ธรรมะคือธรรมชาติ ฉะนั้น อิฐ หิน ดิน ทราย หากคุณเห็นในน้ำ ก็นั่งพิจารณาว่าเห็น โดยไม่ต้องไปบังคับปัจจัยธรรมชาติค่ะ

ต่อเมื่อคุณเกิดขณิกสมาธิ หิน ดิน ทรายในน้ำ ก็เป็นแค่รายละเอียดข้างทางตามท้องถนนเวลาที่คุณขับรถ(ไอเปรียบเทียบให้ฟังค่ะ)

เมื่อถึงจุดหมาย ใจใสและนิ่งเหมือนน้ำ ประกายแดดทอแสงสวยงาม เกิดปิติ เกิดอารมณ์อะไรก็ตาม ค่อยนั่งหลับตาทำสมาธิแล้วเข้าเกียร์ตามที่ได้กล่าวไปแล้ว

เมื่อไม่มีลมหายใจ คล้ายนิ่งแต่ยังมีสติ ค่อยลดเกียร์ลง 5 4 3 2 1

แล้วลืมตาสังเกตุน้ำใหม่ คุณอาจจะพบว่า มีใบบัวเพิ่มขึ้นมาในน้ำ ก็กำหนดเห็นเพิ่ม

แค่นี้ค่ะ เรียบง่าย ธรรมดา ธรรมชาติ

7. The eyes

3
    ขอบคุณค่ะ คุณไอ แนะนำใช้คำง่าย ตรง และเข้าใจง่ายดีค่ะ ชอบมากค่ะ และขอบคุณอีกครั้งค่ะ...ดิฉันเป็นพวกฟุ้งซ่านง่ายจริงค่ะ มีอะไรกระทบนิดกระทบหน่อย พานคิดไปไกลแล้ว เหตุยังไม่ทันเกิด โน่น.คิดไปยังกับมันเกิดแล้ว คิดมากคิดหลายแง่หลายมุม จนเป็นคนฟุ้งซ้านง่าย ตอนนี้ก็พยายามลดๆลงค่ะ รู้ตัวเมื่อไหร่ก็พยายาม555 ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ^_^" ว่าแต่ว่า ฝึกนั่งดูเนี่ย น้ำที่ดูแต่ละครั้ง จำเป็นต้องเป็นแบบเดียว สถานที่เดียวกันหรือเปล่าคะ คือเห็นว่า เวลาฝึกเพ่งพระ ยังต้องเป็นพระองค์เดิม ว้าฟุ้งอีกแล้ว ToT.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มิถุนายน 2014
  8. DevaIsis

คุณ dowlong นั่งรถไปกลับระยองแล้วสังเกตวิวข้างทางมั้ยคะหากว่าคุณกำลังหลับในรถ

พอตื่นขึ้นมา อ้าว เผลอหลับไปตอนไหน กิโลเมตรที่เท่าไร ก็ยังไม่ทราบเลย

แล้วจะเอาอะไรกับบ่อน้ำเดิมๆ คะ ลมเปลี่ยนทิศ คลื่นน้ำก็เปลี่ยนแนว

อยากจะหายฟุ้งซ่านต้องลงมือปฏิบัติ แล้วจะทราบว่า

โอ....ทำไมเราเพิ่งจะเริ่มทำหนอ....น่าจะปฏิบัติจริงตั้งนานแล้ว ก่อนที่จะคิดฟุ้งไปไกล โดยที่ยังไม่ได้ลงมือปฏิบัติ

ไอขอให้คุณ longdown เจริญยิ่งๆ ในธรรมนะคะ
    เป็นกำลังใจให้เสมอ
    ไอ

มีอะไร ติดต่อมาได้นะคะ จะได้พัฒนาก้าวหน้าเยอะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มิถุนายน 2014
  9. ล้อเล่น

ล้อเล่น เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ไอใจดีค่ะ
    เล่นทดลองแล้วค่ะ พอมองไปที่น้ำเหมือนมีแรงมาที่อกอ่ะ ไม่ได้คิดอะไรนะค่ะ ก็ทำต่อไปค่ะ แล้วกลับบ้าน เลยเอาน้ำใส่แก้ว...นั่งมองหลับแบบไม่รุ้ตัวเลยค่ะ พี่ไอ...อิอิ รายงานค่ะ

10. DevaIsis

แรงมากดที่อกเพราะน้องเล่นพลังงานความ ใจอ่อนฝพลังงานความรักไม่ดีค่ะ

เขาเรียกว่า Heart Chakra มีปัญหา

เข้าไปล้างจักระแบบที่พี่ไอตั้งกระทู้ไว้ก่อนนะคะ

เพิ่งจะอกหักหรือคะ ห้ามโกรธพี่ไอนะ เพราะพี่ไอต้องดูแลให้น้องเล่นปฏิบัติจริงให้ถูกต้องให้ได้

ตัดอกตัดใจนะคะน้องเล่น

หวังดีนะ
    พี่ไอ

11. DevaIsis

เอามาฝากน้องเล่น

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=Ym8P5gAuWtY"]Heart Chakra on Youtube[/ame]

12. DevaIsis

ท่านผู้อ่านทุกท่านมีปัญหาก็พีเอ็มมานะคะ เพราะจะได้ไม่ผิดวัตถุประสงค์ของกระทู้นี้

แล้วเข้ามาช่วยแชร์ด้วยนะคะว่า การปฏิบัติรุดหน้าไปถึงไหน เช่นเดียวกับที่น้องเล่น เธอมาโพสต์ค่ะ

ในนี้ไม่เห็นหน้าตากัน ไม่ต้องอายนะคะ การปฏิบัติธรรมไม่มีคำว่าอายค่ะ

แล้วเจอกันนะคะ
    ไอ

13. The eyes

3
    ทดลองแล้วค่ะ กับน้ำในกะละมังใสสีเขียว นั่งมองไปนั่งมองมา เห็นเป็นกลุ่มควันสีขาว (คล้ายๆนะคะ)ลอยวนไปมาในน้ำค่ะ พึ่งลองครั้งเดียวนะคะ เสร็จแล้วนั่งสมาธิต่อ (แต่ยังไม่ได้สลับไปสลับมาทุกสิบนาทีค่ะ)แต่ขอรายงานผลครั้งแรกก่อน ผิดถูกประการใดแนะนำด้วยค่ะ ส่วนสภาพจิตใจ ก่อนดู ยังมีเศษของความอึดอัดอยู่ (คืออยากจะไปดูน้ำในแหล่งน้ำตามธรรมชาติมากกว่านั่งดูในกะละมัง แต่ไม่อำนวยค่ะ )จุดนี้กำลังปรับค่ะ

อนุโมนากับคุณล้อเล่นด้วยค่ะ มาเจอกันในกระทู้นี้ ไม่ได้แวะเข้าไปในกระทู้กลอนเลย ToT.

14. DevaIsis

คุณ dowlong ใช้ได้แล้วตรงที่มีสติกำหนดเห็นกำหนดรู้ เท่าทันค่ะ

ส่วนปัญหาอีกอย่างคือ อยากให้ฝังเข็ม เพราะคุณควบคุมพลังงานไม่ได้ อ่อนไหวง่าย ดีไม่ดี โดนพวกในเว็บสอยเอาไปทำเมียอีก เฮ้อ...

อย่าโพสต์ภาพตัวเองในนี้เด็ดขาดนะคะ ส่วนเรื่องฝังเข็ม ให้ไปปรึกษาหมอจีน บอกเขาว่า ตันเถียนและจุดใจอ่อน(ไอจำภาษาจันไม่ได้ที่เขาเรียกกัน) มีปัญหา ให้ช่วยหน่อย

หากฝังเป็นประจำ อีกหน่อยค่อยฝังให้ตัวเองได้ค่ะ แต่ไอเอานิ้วมือกดแรงๆ จิ้มเข้าไปที่ตันเถียนบน ค้างไว้

เพราะคุณเห็นกลุ่มควัน นั่นคือ สิ่งที่นักปฏิบัติทั่วไปเขาต้องควบคุม มิเช่นนั้น จะเสียจริต

ขอโทษนะคะ ก่อนหน้านี้ เคยฝึกอะไร หรือ ทำคุณไสย์มั้ยคะ สะดวกคุยหลังไมค์ได้ค่ะ

15. DevaIsis

ไม่ทราบใครเจิมให้คะ
    แล้วเจิมมานานหรือยังคะ
    ตอบที่พีเอ็มนะคะ

ไอ

16. The eyes

3
    ???? PM ไปแล้วค่ะ

17. DevaIsis

คุณ dowlong คนสวยนี่เอง

ได้รับแล้วค่ะ รออยู่ค่ะ

18. DevaIsis

เอา ผี ผี มาลงทะเบียน จะเข้าคู่ให้ แต่เป็นผี ผี ด้วยกันนะ ยกมาทั้ง ปราสาท

แล้วจำหน้าช้านเอาไว้ให้ดี ช้านนี่แหละ จีไอ

วันวันเอาแต่ทำบาป ใครที่ไหนเขาจะรับเข้าแก๊งค์

พวกขี้ขลาด รังแกผญ.

19. DevaIsis

ขอนอกกระทู้อีก 1 ข้อความค่ะ

ตามมานี่ บินเสียมเรียบแอร์ ได้ส่วนลด (Siamreap Air.....and you will get a discount)

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=Oi7s9J8GCsc"]นกเข้าคู่[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มิถุนายน 2014
  20. ล้อเล่น

ล้อเล่น เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะ ไม่โกรธหรอกค่ะ ซาบซึ้งใจมากกว่าค่ะ คุณพี่ไอ ขอบคุณมากค่ะ ฟังแล้วก็ปล่อยอารมณืไปตามเสียงค่ะ พอเพลงหมด ก็รุ้สึกที่อกอยู่นิดหนึ่งค่ะ