การฝึกเปิดตาที่ สาม และวิธีใช้ตาที่สาม

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 3 พฤศจิกายน 2008.

1. fullner

fullner เป็นที่รู้จักกันดี

อยากฝึกมั่ง ทำไงเหรอ:cool:

2. ปวิชาปวช

ปวิชาปวช สมาชิกใหม่

24 สิงหาคม 2012
    ผมมีพลังเท่าไรเรียนได้มั้ยครับ

3. bunyaraks

bunyaraks สมาชิกใหม่

จะรู้ได้อย่างไรครับว่าเข้าเงื่อนไข
    ไหม

4. Arphakorn

Arphakorn Active Member

รบกวนตรวจกำลังด้วยค่ะ เรียนได้ไหมค่ะ

5. ipatz

ipatz สมาชิก

28 พฤษภาคม 2010
    อยากฝึกมั่งครับ ตอนนี้เวลาทำสมาธิ ตรงกลางหน้าผากจะเต้นตุบๆ เป็นอย่างนี้มานานพอสมควร แต่ไม่มีความก้าวหน้าเลย ไม่ทราบพลังผมยังไม่พอรึเปล่า และมีอาจารย์ท่าไหนสามารถช่วยได้รึเปล่าครับ

6. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

คลื่นลูกเก่า จางหายไป ปรากฏคลื่นลูกใหม่ เข้ามาแทนที่......55

ตาที่สาม ไม่ต้องไป ตามหา ที่ไหน มีอยู่แล้ว ในตัวเรา
    ที่ นำมาใช้ได้ หรือ ไม่ได้ มันขึ้นอยู่ กัน ปัจจัย ในอดีต และ ปัจจุบัน ประกอบกัน
    ครั้น ถึง คราว สภาวะเหมาะสม
    เปรียบเหมือน รถยนต์ ที่ประกอบเสร็จ พร้อมใช้งาน กดปุ่ม สตาร์ท เครื่องมันก็ติด จะขับไปไหน ก็ อยู่ ที่ เจ้าของ บังคับมันไป

ท่านที่ประสงค์ ให้ เรียนรู้่ เหตุ และ ปัจจัย ก่อน
    ว่า จะ ได้ขับรถคันนี้ มันต้อง ลงทุน แค่ไหน ต้อง ทำอย่างไร บ้าง
    เรื่องขับรถ ต้องเรียนรู้ เอง ใบขับขี่ ต้องไปสอนเอง
    เงินดาวน์ ขาดเหลือ นิดหน่อย อาจ พอหาคนช่วยได้ แต่ ถ้าไม่มีทุน เลย ใครจะใจดี ยกให้ฟรีๆ ละ เน้อ....
    แต่ ตอนผ่อน ต้องผ่อน เอง นะ.........55

7. CHAYA-MARUTY

CHAYA-MARUTY Active Member

14 มิถุนายน 2012

คิดถึงท่านพี่จัง.............

8. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ผม สบายดี แต่ระยะนี้ งานเยอะ หน่อย
    ทำงาน กัน ทุกวัน เลย ไม่ค่อยได้ไปไหน

9. นายชัชฌาณัฏฐ์

นายชัชฌาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2009
    แอ้มอยากเรียนบ้างจัง หลังจากเาผจญกรรมมานานแระ เราไม่อยากเกิดแระ เราอยากไปพระนิพพานจัง เราจะพยายามนะจ๊ะ.

10. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านเท่แต่กินไม่ได้ของพี่ดาวกับอาจารย์สุวิแล้ว
    นึกถึงตัวเองมีการมีงาน แต่บ้าบอกคอแตกอยากเก่ง
    อยากเท่อยากมีของดีวิชาดี มาสนองความโลภสนองราคะตัวเอง
    ดั้นด้นเเสวงหามากมาย มีตกงานขาดรายได้กันไป เจอที่ไม่ดีก็มีของแถม
    มาเดือดร้อนอาจารย์จัดยาให้อีก ยิ่งเรื่องของอาจารย์สุวิทำให้ไม่อยากได้
    อยากมีวิชาอะไรเพิ่มเติมอีกเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2013
  11. sonywarning

sonywarning สมาชิกใหม่

ขอโทดครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่แต่มีความสนใจด้านนี้มากอ่ะครับ มีวิธีฝึกอย่างไรบ้างครับ พอแนะนำผมได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ

12. talkjoss

talkjoss เป็นที่รู้จักกันดี

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=RB9eWlMUgc8]จักระ- YouTube[/ame]​
    "ไม่ถือสิ่งใดให้หนักมือ เรียบง่ายเหมือนเดินทางเท้าเปล่า โดยปราศจากพิธีรีตรอง ไปจนถึงปลายทาง โดยปราศจากตัวตนติดค้าง"

13. vorakan666

vorakan666 Active Member

ไฮเทคโนโลยีจัง ตอนแรกว่าจะไป แต่พลังลดตอน1,500 นี่โนะ

14. neneung

neneung สมาชิก

พอผมได้อ่านบทความต่างๆในกระทู้นี้ทำให้ผมมีกำลังใจที่จะฝึกปฏิบัติให้ดีให้มากยิ่งๆขึ้นไป ถึงผมจะพึ่งเข้ามาอ่าน. ได้ประโยชน์และความรู้มากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2013
  15. saeoung

saeoung สมาชิกใหม่

16 ธันวาคม 2005
    อยากเรียนครับ แล้วตรวจสอบพลังยังงัยครับ

16. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    เอากลับมาหน่อนครับ

17. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

จักระกลางหน้าผาก หากได้รับการกระตุ้นอาจก่อให้เกิดทิพยจักขุญาณได้

ถาม : ช่วยอธิบายเรื่องของจักระกลางหน้าผากหน่อยครับ

ตอบ : จริงๆ ก็ เป็นเรื่องของ ทิพยจักขุญาณ นั่นแหละ เพียงแต่ว่าทางด้านทิเบตเขามีความรู้เกี่ยวกับ
    การแพทย์สูงมาก เขารู้ว่า พวกต่อมไพเนียล ถ้าได้รับการกระตุ้นในระดับหนึ่ง จะช่วยสร้างทิพยจักขุญาณได้
    เขา ก็เลยใช้วิธีกระตุ้นด้วยการเจาะหน้าผากแล้วฝังสมุนไพรลงไป อาจจะเป็นไปได้ว่า พอได้รับการเจาะ
    แล้วฝังสมุนไพร ทำให้ความรู้สึกไปจับอยู่ตรงนั้นได้ชัดเจนขึ้น แน่วแน่ขึ้น ก็เลยทำให้เกิดตาที่สามขึ้นมาได้
    แต่ว่าตาที่สามจริงๆ ไม่ได้เห็นตรงนั้น ยังเห็นด้วยใจเหมือนเดิม เพียงแต่ว่าเขาอาศัยการแพทย์มาเสริม
    เข้าไป ซึ่งก็คือจักระตรงกลางหน้าผากนั่นแหละ

ถาม : กลางหน้าผากจะโล่งไปตลอดใช่ไหมครับ ?

ตอบ : จริงๆ คนที่สามารถเห็นพวกนี้ได้ไม่ต้องเสียเวลาไปทำหรอก เขาเป็นอยู่แล้ว อินเดียเขาเรียกว่า
    กุณฑาลินี เขาบอกว่าเป็นแหล่งพลังงานมหาศาล

ถาม : แล้วการที่เราใช้กำลังตัวเอง กับการใช้คาถาของครูบาอาจารย์ ผลก็จะเป็นอีกแบบหนึ่งใช่ไหมครับ ?

ตอบ : จริงๆ แล้ว สมควรที่จะใช้คาถา แล้วอาราธนาบารมีครูบาอาจารย์ช่วย เพราะไม่อย่างนั้นเท่ากับว่า
    เราไปฝืนกรรม ผลนั้นจะตกแก่เรา ถ้าหากว่าเราขอบารมีครูบาอาจารย์ ท่านจะได้คอยกันให้หรือไม่ก็รับไปแทน

ถาม : อย่างเวลารับขันครู ?

ตอบ : ใช่..ไม่อย่างนั้นก็รับเละอยู่คนเดียว กระแสกรรมเหมือนกับลูกปืนที่ยิงมา แล้วเราไปยืนขวาง
    จะโดนใคร ? ก็โดนเรานั่นแหละ

ถาม : ช่วยแนะนำวิธีการรู้ด้วยตนเอง ให้เข้าใจชัดเจนหน่อยครับ ?

ตอบ: ไม่มีอะไรหรอก แค่ เรากำหนดความรู้สึกว่าอยากรู้เรื่องอะไร แล้วก็ทิ้งความรู้สึกนั้นเสีย จากนั้นก็
    ภาวนาทรงอารมณ์ให้เต็มที่ คลายออกมาแล้วอธิษฐานขอใหม่อีกทีก็จะเป็นแล้ว แค่นั้นเอง อย่างคุณไม่ต้อง
    เสียเวลาไปฝึกฝนอะไรมากมายแล้ว

ถาม : การรู้นี่ให้รู้ด้วยตัวเองเลยนะครับ ไม่จำเป็นต้องมีนิมิต ?

ตอบ : ให้ระมัดระวังไว้ด้วยว่า ไม่ใช่เฉพาะงานเพิ่มขึ้นเท่านั้น เรื่องก็จะเพิ่มขึ้นด้วย พอเรารับรู้ได้ก็เหมือนกับ
    โทรศัพท์ติดต่อกันได้ ต่อไปเราก็รับเละอยู่คนเดียว

ถาม : คำว่างานเพิ่มขึ้นกับเรื่องเพิ่มขึ้นเป็นอย่างไรครับ ?

ตอบ : อย่างเช่น เขาขอให้ทำนั่นทำนี่ หรือไม่ก็มีเรื่องนั้นเรื่องนี้เข้ามา เรารับรู้มากเกิน บางทีก็ไปแบกเอาไว้
    แทนจนเครียด บุคคล บางประเภท ถ้าหากมารขวางตรงๆ ไม่ให้เขาเข้ามรรคผล คนประเภทนี้จะสู้ตะบันราด
    เพราะเขารู้ว่าผ่านได้แน่ เขาก็จะไม่ขวางด้วยวิธีนั้น แต่จะดึงให้ไปทำงานชิ้นนั้น ทำงานชิ้นนี้ ซึ่งเป็นงานเพื่อ
    ส่วนรวม เป็นอานิสงส์ใหญ่ที่เราเห็นอยู่ จะดึงเราไปทำตลอด จนเราไม่มีเวลาปฏิบัติเพื่อมรรคผลของเราเอง
    ซึ่งเป็นวิธีขวางของเขาอย่างหนึ่ง เพราะฉะนั้น..ถ้าหากว่าไปรู้เข้า เรื่องพวกนี้จะเข้ามาเยอะ

ถาม : ก็จริงครับ

ตอบ : เขาไม่ได้ขวางเรา เขารู้ว่าถ้าขวางเราสู้ แล้วนิสัยอย่างเรานี่ผ่านได้แน่ เขาก็ใช้วิธี “คนนั้นน่าสงสาร
    ไปช่วยเขาหน่อย” “สถานที่นี้น่าบูรณะ เกี่ยวข้องกับพระพุทธเจ้าโดยตรง ไปทำเสียหน่อย” ทำเราให้มีงาน
    อยู่ตลอด จนไม่มีเวลาปฏิบัติของเราเอง

ถาม : กรณีอย่างว่า เราต้องละวางดีใช่ไหม ?

ตอบ : ใช่..ถึงเวลาแม้แต่ดีก็ต้องละ

ถาม : การทำอะไร ถ้าเราเองทำทางเดียวเหมือนกับว่าจะมีตัวล่ออยู่
    แต่ถ้าขยายไปหลายๆ ทางแล้วเราเลือกเอง จะดีกว่าไหมครับ ?

ตอบ : ดีกว่า..แต่ว่าเราต้องไม่ลืมเป้าหมายของเรา ถ้าเราลืมเป้าหมายเดี๋ยวก็โดนจูงไปไกลอีก

สนทนากับพระครูวิลาศกาญจนธรรม (พระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ)
    เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนกรกฎาคม ๒๕๕๕

ที่มา : เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนกรกฎาคม ๒๕๕๕ - หน้า 6 - กระดานสนทนาวัดท่าขนุน

เครดิตสมาชิก คุณ Saber http://palungjit.org/threads/จักระกลางหน้าผาก-ทำให้เกิดตาที่สามขึ้นมาได้.554936/