การสอนคนให้เป็นคนเลวบาปกรรมเป็นไปประการใดครับ ??????

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย PalmPlamnaraks, 22 กุมภาพันธ์ 2005.

1. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

การสั่งสอนคนให้มีทิฐิเป็นมิจฉาทิฐินั้นมีบาปกรรมเป็นไปประการใดครับ การที่เรามีใจใฝ่ชั่วมีอุดมการณ์ที่ไม่ดีแล้วสั่งสอนให้คนอื่นทำในสิ่งที่ผิดบาปมีโทษประการใดครับ และการที่เราพยามยามทำให้คนอื่นมีความเห็นผิดเป็นชอบ มีความเห็นไปทางมิฉาทิฐิจะเป็นบาปกรรมประการใดครับ อย่างเช่น แบบว่าบิดเบือนพระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้าทำให้คนมีความเห็นอันเป็นผิดไปจากเดิมแห่งเนื้อถ้อยของพระธรรม ????????