การสังคายนาพระไตรปิฏก 11 ครั้ง และที่ประเทศไทย

ในห้อง 'พระไตรปิฎก' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 3 กรกฎาคม 2005.

1. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ขอเรียนถามขอรับ
    ฉบับที่เป็นบาลีพอจะหาที่ไหนได้บ้างขอรับ
    เท่าที่ทราบมีใบลานพศ.หกร้อยแต่กระผมยังไม่ได้ไปดู
    และคงไม่ใช่ทั้งหมดของพระไตร

เรียนถามอีกว่า
    การสังคยานาแต่ละครั้งไปเอาต้นฉบับมาจากไหนขอรับ

หรือเป็นเหมือนการแก้กฏหมายที่มีอยู่เดิมให้เพิ่มขึ้นมาอีก

ขอท่านเจริญในธรรมยิ่งแล้วขอรับ

2. มหาวัฎร

มหาวัฎร เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2012

คุณพี่มะหน่อ ถามได้ดี แต่ที่หาคนตอบได้น้อย ผู้ที่ตอบคำถามคุณได้อาจไม่ได้อยู่ที่นี่ และไม่ได้ใช้สื่อนี้ เยอะมาก ทั่วสหโลกธาตุ แต่ขอจงอย่าได้ลืมว่า "ไม่ว่าจะมีพระพุทธเจ้า มาตรัสรู้กี่พระองค์ หรือไม่มีก็ตาม พระธรรมนั้นก็ยังคงอยู่ซึ่งเป็นธรรมของพระพุทธเจ้าทั้งหลายฯ" ผมเองก็เคยเห็นฉบับที่ไม่ใช่ของโลกมนุษย์ ซึ่งผมมั่นใจมาก และนี่เป็นสาเหตุเดียวที่ ผมต้องออกบวชเป็นพระในอนาคตอันใกล้นี้ เสียดายที่ผมอ่านได้แค่บทเดียว ยาวจากชั้นเมฆลงไป จริงๆครับ ผมเชื่อว่า พระำไตรปิฏกไม่ได้มีแค่ในโลกมนุษย์ครับ อยากให้ทุกคนเห็นเหมือนผมจัง

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=I0tRyEgsv-w]บทสวดมนต์จากแดนทิพย์ - YouTube[/ame]

ผิดพลาดประการใด ก็อย่าถือสานะครับ ผมความรู้น้อย ขอให้เจริญในธรรมครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2013
  3. itempat

itempat เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2013
  4. itemnoi

itemnoi เป็นที่รู้จักกันดี

5. เสขะปฎิสัมภิทา

เสขะปฎิสัมภิทา ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเรา ตถาคต

ถึงท่านเว็บมาสเตอร์ วีระชัยและคณะ ช่วยพิจารณาด้วยนะครับ ผมเป็นคนเดียวกันกับมหาวัฏร
    ตอนนั้นผมยังไม่มีปัญญาธรรม แค่อยากรู้อยากบอกสิ่งที่เห็น กรุณารับทราบไว้ก็พอครับในกระทู้นี้

{O}พระไตรปิฏกพระธรรมคำภีร์ธรรมแม่บทดั้งเดิม{O} ทิพยวิเศษบริสุทธิธรรม{O} ]o[พระสัทธรรมราชา]o[

ขอฝากไว้ครับ เวลาผมเหลือน้อยในฐานะฆราวาสแล้ว ถึงเวลานั้นคงเที่ยวจาริกไป สละภาชนะดินเพื่อให้ได้ยังภาชนะทอง

http://palungjit.org/threads/สำนักวัดนาป่าพงคึกฤทธิ์และสาวกพลาด-สร้าง-พุทธวจน-ปลอม.552222/

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2016
  6. เสขะปฎิสัมภิทา

เสขะปฎิสัมภิทา ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเรา ตถาคต

(f)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2016
  7. trilakbooks

trilakbooks เป็นที่รู้จักกันดี