การห้อยพระที่ถูกต้อง

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Catcity, 10 กันยายน 2010.

1. Catcity

Catcity Active Member

21 สิงหาคม 2010
    คือผมอยากทราบการห้อยพระที่ถูกต้องนั้นควรจะห้อยกี่องค์ดีครับ
    ส่วนใหญ่เขาจะบอกกันว่าไม่ให้ห้อยพระในจำนวนเลขคู่แต่ให้ห้อยพระในจำนวนเลขคี่ อันนี้ใครพอจะมีคำอธิบายหรือว่าใครมีความรู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ
    ขอคุณครับ...

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    วิธีการห้อยพระที่ถูกต้องที่แท้จริงคือเอาพระที่ห้อยอยู่ข้างนอกมาห้อยในใจครับ.....

ต่อให้ข้างนอกจะห้อยสักกี่องค์...แต่ข้างในไม่มีสักองค์...ก็แค่นั้น....

3. chalermchon1

chalermchon1 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2010
    แล้วแต่จะคิด ไม่มีวิธีไหนถูกไม่มีวิธีไหนผิด ขอแค่เรามีศรัทธา

4. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    สุดยอดดดด....ครับ ลึกซึ้งสุดๆ
    ผมคล้องมากกว่าหนึ่งองค์...เครื่องรางอีกมากว่าหนึ่งชิ้น....
    พยายามจะนำทั้งหมดมาไว้ที่ใจ...ดั่งคำของท่าน ภาณุเดช ครับ...สาธุๆๆ

5. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

คมสุดยอดครับพี่ พระแท้อยู่ในใจ ข้างนอกเก๊เลียบ อิอิ

6. badjoize

badjoize เป็นที่รู้จักกันดี

ห้อยเพื่อความศรัทธา ก่อนห้อยระลึกถึง ครูบา-อาจารย์ คุณพระพุทธ

คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ แล้วว่าพระคาถาดังนี้

พุทธังอาราธนานัง ธัมมังอาราธนานัง สังฆังอาราธนานัง

พุทธังประสิทธิเม ธัมมังประสิทธิเม สังฆังประสิทธิเม

ผมทำแบบนี้น่ะครับ พระที่ผมห้อยคอนั้นพยายามหาพระ

ที่เป็นพระพุทธเจ้าน่ะครับ ที่ผมห้อยอยู่ก็คือพระ 25 ศตวรรษ

เพราะเป็นองค์พระพุทธแล้วก็มีการปลุกเสกจากพระเกจิมากมาย

เวลาคล้อง ก็จะยึดถือการปฏิบัติของพระสงฆ์ทุกๆองค์ที่ปฏิบัติดีแล้ว

เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจครับ ทำให้เราตั้งตนอยู่ในความไม่ประมาท

ระลึกอยู่เสมอว่ามีคุณพระอยู่จะทำสิ่งใด ก็จะทำแต่สิ่งที่ดีดี

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะครับ

7. bhanomsak

bhanomsak เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2010
    กี่องค์ก็แล้วแต่สะดวกนะครับ แต่ขอให้ระลึกถึง พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสงฆ์คุณ ไว้ตลอดจะเป็นการดี หรือ เจริญสติ ตลอด ยิ่งดีครับ

8. ekabac

ekabac เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2006
    ห้อยกี่องค์ก็ได้ แต่ให้ดีควรห้อยให้สมดุจ จะได้ไม่ปวดคอครับ ถ้าเป็นไปได้ควรเลือกพุทธคุณขององค์พระที่แตกต่าง เช่น องค์หนึ่งเด่นด้านโชคลาภ อีกองค์เด่นด้านคงกระพัน องค์หนึ่งเด่นด้านแคล้วคลาด เป็นต้น จะได้มีครบพุทธคุณ ครับผม

9. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    เดี่ยวๆ องค์เดียว ดีที่สุดดดดดดดดดดดด

10. jukjuk

jukjuk เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    องค์เดียวเฟี้ยวที่สุด.........

11. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

อืม....เท่าที่ผมรู้มามันมีศาสตร์อยู่นะครับ (พิมพ์ผิดป่าวหนอเรา) เพราะใช่ว่าจะห้อย ยังไง เท่าไรก็ได้ บางทีเราห้อยห้า อย่าง สมมุติ พระด้านหน้าสาม กระกุด1 เบี้ยแก้ 1 อยู่ตรงกลาง แล้ว ด้านหลังเป็นพระอีก1 ตามรูปแนบมา[​IMG] ดูแล้วตลกนะครับ แต่ก็มีบางท่านห้อยแบบนี้ ส่วนตัวผมไม่สามารถจะบอกได้ว่า แล้วควรจะห้อยยังไงดีและ อันนี้ ต้องให้คูณบาอาจารย์ ที่มากด้วยประสบการณ์บอกอีกทีครับ ส่วนตัวผมห้อยเลขคี่ และมักห้อยแค่สามองค์ มากกว่านี้มันหนักคออ่ะ ^^

12. Catcity

Catcity Active Member

21 สิงหาคม 2010
    ผมมีหลวงปู่ทวดบัวรอบ , หลวงปู่ฝั้น , หลวงพ่อเอีย , และก็หลวงปู่แหวน
    ผมอยากห้อยทั้ง 4 องค์เลยแต่เขาบอกว่าห้อย 4 องค์ไม่ดี 3 องค์จะดีกว่า
    ก็เลยว่าถ้าเกิดผมจะเก็บหลวงปู่แหวนไว้แล้วที่เหลืออีก 3 องค์จะห้อยคอ
    อยากทราบว่าจะโอเคไหมครับ...

13. หลวงพี่ทัต

หลวงพี่ทัต เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2010
    ทำตามที่เราต้องการเลยจ๊ะ

14. ULTRAMAN NA

ULTRAMAN NA เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    ห้อยหรือติดใว้ที่กระเป๋าเสื้อครับ

พระสมเด็จปรกโพธิ์เนื้อผงน้ำมันหลังยันต์ห้อยเดี๋ยว 1 องค์
    เหน็บกระเป๋าเสื้อพระสมเด็จหลังยันต์โค้ง1องค์
    คุณปลัดรุ่นแรกเนื้อตะกั่วผสมปรอด 1 ตัวเลี่ยมแล้ว

แต่เมื่อก่อนชุดนี้ครับ

หลวงพ่อโก๊ะ หลวงพ่อเพี้ยนจาร หลวงพ่อมุ่ย และพระสมเด็จปรกโพธิ์เนื้อใบลานแรกไปแล้วครับกับสมเด็จหลังยันต์โค้ง.......

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2010
  15. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    สุดยอด...designer ครับ...ท่านหลานฯ
    ผมก็เห็นแบบนี้บ่อยครับ....

16. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ของผมหลวงปู่ทวดองค์เดียวครับผม

17. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ปกโพธ์องค์นี้สวยนะครับ ไม่ทราบว่าที่ใหนเหรอครับ ว่างๆ ถ่ายภาพโชว์พระสวยๆ ให้ชมหน่อยจิครับ อิอิ แหมของดีเยอะนี่น่า

แหมอย่าแซวผมอย่างนั้นซิครับ...อายครับ แค่วาดในคอมแล้วทำออกมาให้เห็นภาพอ่ะครับจะได้เข้าใจง่ายๆ กัน ยิ่งพวก ทำใส่ง่า แบบเวลเดินไปร้านทำสร้อยพระ เจอตลอดเลยครับ ขอดุๆ หุหุหุหุหุ ไม่รู้จะดุไปใหน ^^" แต่ก็สวยดีครับ ได้แต่อิฉาคนรวยทำทองใส่งา ใส่ พระ เท่ไปอีกแบบ แต่นั้นหรือคือการห้อยพระ :) มันน่าจะมีอะไรมากกว่านั้นกระมังครับ