การเจิมรถออกใหม่

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย marine24, 21 มิถุนายน 2010.

1. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    นมัสการพระอาจารย์
    ผมจะขอทราบว่า ถ้าจะออกรถใหม่ วันไปรับรถจากโชว์รูมรถยนต์ จะต้องทำอย่างไร จึงจะเป็นสิริมงคล และจะต้องเจิมรถหรือไม่

2. yommatood

yommatood เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าเรื่องหนึ่งให้ฟังครับ
    เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นมาสิบกว่าปีแล้ว มีคนหนึ่งที่เขาไปออกรถยนต์คันใหม่จากศูนย์ ดูฤกษ์ยามมาอย่างดี พอถึงเวลาเขาก็สตาร์ทรถเตรียมขับออกจากโชว์รูม ถึงเวลาก็เข้าเกียร์เพื่อขับออก.........รู้ไหมครับว่าเกิดอะไรขึ้นหลังจากนั้น

เขาต้องเสียค่าใช้จ่ายในการซ่อมรถ ซ่อมโชว์รูมอีกมากกว่าแสน รถก็เป็นเศษเหล็กกองอยู่ตรงนั้นแหละ เพราะขับเกียร์ออโต้ไม่เป็น เบิ้ลขันเร่ง แล้วเข้าเกียร์ รถก็เลยพุ่งชนทะลุไปถึงกำแพง พังกันไปทั้งแถบเลยครับ........เกิดจากฤกษ์ผานาที หรือเกิดจากคนกันละ?

3. ธนานันต์

ธนานันต์ Active Member

เพิ่งออกรถเมื่อต้นเดือน ใช้ฤกษ์พระพุทธเจ้า กล่าวไว้ว่า ดูที่ความพร้อมแห่งตน กายเราพร้อมจิตวันนั้นผ่องใสมั้ย ไปตอนเช้า อากาศแจ่มใสไม่ร้อน เงินล่ะพร้อมมั้ย รถเราล่ะที่ติดตั้งออฟชั่นไว้กี่รายการน่ะพร้อมมั้ย ทุกอย่างพร้อม โอเคไปได้ วันนั้นแหละดีที่สุด กลับมาบ้าน พ่อกับแม่นั่งก่อนเลย เจิมรถให้ด้วยนี่แหละ พระอรหันต์ของเรา นี่แหละพระอรหันต์ของบ้าน ง่ายๆ สบายๆ โปร่งๆ อย่ากังวล และติดกับสิ่งใดมาก ลองพิจารณาดูนะ

4. oamiamgod

oamiamgod เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    ลองดูตำราจาก ตำราฤกษ์พรหมสิทธิ์ดูนะครับ

ส่วนรถเจิมซักหน่อยก็ดีนะครับ

เหมือนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่คุ้มครองคนจากคมมีดคมปืนได้ฉันใด เจิมรถก็ฉันนั้นครับ

5. Hma

Hma เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2005
    ตามประสบการณ์ผมนะครับ
    ผมเอาตามฤกษ์พรหมประสิทธิ์ ครับ
    ดูที่ Web watthasung ก็ได้

ออกวันพฤหัสใช้วันอาทิตย์ครับ
    ของผมเปิดเทปบูชาพระ- ขอขมาพระ-บวงสรวงและคาถาเงินล้าน
    และอุทิศส่วนกุศลในรถด้วยก่อนขับออกใช้งานจริง บูชาสมเด็จค์องค์ปฐมมาตั้งหน้ารถครับ
    แล้วก็เอาไปเจิมทีหลังที่วัดใกล้บ้าน

หวยออกทะเบียน 3 งวดเลยอะ แต่ไม่ได้ซื้อ
    ก็มาแชร์ประสบการณ์นะครับ