การเปิดตาที่สาม

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 14 สิงหาคม 2008.

1. เต๊ะจุ๊ย เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    พร้อมรับคำแนะนำทุกอย่างครับ
    ขอบคุณมากครับอาบิ๊ก
    เห็นโพสต์ของอาบิ๊กถึงได้เข้าใจว่า มันไม่ได้มีแค่การนั่งสมาธิอย่างเดียว
    มันมีอย่างอื่นด้วย..
    ว่างๆ จะไปขอคำแนะนำจากอาบิ๊กที่บู๊ทอ.นะครับ
    บางครั้งการได้รับคำแนะนำจากรุ่นพี่ที่ก้าวหน้าไปไกลก่อนเราไม่นาน นั้นทำให้เราเข้าใจง่ายกว่า
    เพราะน่าจะเคยเจอสภาพเดียวกัน หรือผ่านอุปสรรคแบบเดียวกันมาได้ไม่นาน ทำให้ความรู้สึกเหล่านั้นยังอยู่ อยากบอกเล่า
    เหมือนถามคนที่ทำธุรกิจแล้วประสบความสำเร็จใหม่ๆ.. กับถามเจ้าสัว
    ถามเจ้าสัว จะได้คำตอบแบบ..แนะนำเป็นแนวทาง และอีกคำอย่างคือ "ทำไปเหอะเดี๋ยวก็รู้เอง" เพราะเจ้าสัวโดนถามมาบ่อย และสูญเปล่าบ่อย จนเจ้าสัวเบื่อ.. ถ้าอยากได้คำแนะนำที่ดีกว่านี้ ต้องลงมือให้เจ้าสัวเห็น ว่ามีความตั้งใจจริง และแน่นอน..มีปัญหาเมื่อไหร่ เจ้าสัวยินดีตอบโดยไม่หมกเม็ด
    ส่วน rookie ความสด ยังอยู่ อาจมีข้อผิดพลาด ไม่เพอร์เฟ็ตเหมือนเจ้าสัว แต่ก็นั่นแหละ.. ถามอะไรได้ง่ายกว่า.. อยากเล่าอยากบอกมากกว่า
    เพราะยังไม่เคยโดนถามจนเบื่อ
    ืีที่เหลือก็อยู่กับเรา..บริหารจัดการองค์ความรู้ให้ถูกได้หรือไม่นะ!
    ตัวผม อยากขอความรู้จากเจ้าสัวเยอะๆ แต่ก็เกรงใจเจ้าสัวเหลือเกิน ยึดในแนวทางที่เจ้าสัวแนะนำเสมอมาครับ เพียงแต่ท้อใจนิดหน่อย
    เลยอยากได้ทางลัดเท่านั้นเอง...

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ ไม่มีเจตนาล่วงเกินท่านใดทั้งสิ้น ครับผม

2. Nexu เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2008
    ได้ลองวิธีแบบที่ท่านพี่ มังกรบูรพา บอกมา วันนี้ก็รู้สึกดีขึ้นนะครับ ไม่เหนื่อยแล้ว แล้วก็เหมือนจะเห็นลูกตา ลอยผ่านไปเฉยๆ ลอยไปลอยมา ผมก็ไม่ได้สนใจนะครับ

แต่พอทำเสร็จ แล้วถอนสมาธิออกมา ไหงมันจุกที่ท้องได้นิ แถวๆสะดือ จุกๆอื้อๆ ชอบกล
    บางครั้งทำแล้ว รู้สึกหนักๆที่หน้าผากมาก บางครั้งมันก็เบามาก บางครั้ง มันเหมือนค่อยๆมาแบบแผ่วๆ มาเรื่อยๆนิ่งๆ งงกับตัวเองจังครับ

ขอบคุณท่านพี่มังกร นะครับ วิธีที่แนะนำได้ผลดีมากเลย เหมือนความรู้สึก มันจะค่อยๆมาแบบเนิ่บๆ ไม่ปวดหัว แล้วก็ไม่เหนื่อยมากด้วย

3. มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านที่ชอบเอาจิตไว้ที่หน้าผาก รู้สึกหนัก ๆ และแน่น ถ้ารำคาญ อยากระบายออก

ให้สมองโล่ง ให้ลองนึกถึงแผ่นกระดาษ หลาย ๆ แผ่นนะ ค่อย ๆ ปลิวหลุดมาเป็นสาย

หลุดจากกลางหน้าผากนั่นแหล่ะ ยาวออกมาเรื่อย ๆ ติดต่อกัน นึกไม่นาน

หัวสมองจะโล่ง โปร่ง เบา สบาย แต่! อย่าเชื่ออะไรผมมากนัก เพราะบังเอิญเมื่อคืน

เห็นมันปลิวออกมา เห็นว่าหัวสมองโล่ง เลยลองเอาวิธีนี้ เล่าสู่กันฟังนะ สิบอกให้

4. deejaimark เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพปฐมกฐิน สามัคคี หลวงปู่คำเป็ง
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->http://palungjit.org/showthread.php?t=146308

5. บัวลอย มาแว้ว สมาชิกใหม่

แวะมาทักทายครับ

6. bumbimnick เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2008
    กระทู้นี้ยังไม่ปิดช่ายป่าวคะ
    อยากรู้ว่าพอเรามีตาทิพย์แล้วเนี่ยจะเห็นอารายบ้างอ่าคะ
    อยากรู้ๆๆๆๆๆ
    อยากมีมั่งอ่าค่า
    อิอิ
    แต่มะค่อยได้ฝึกเลย.....เฮ้อ

7. The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ bumbimnick ถ้าสนวใเรื่อง ตาที่สามจริงๆๆ ต้องกลับไปอ่านทั้งกระทู้ใหม่ อย่าง ช้าๆๆ จะได้ คำตอบ.ความรู้ แฝงอยู่ ที่ ข้อเขียนทั้งหมด.
    .อย่าอ่าน แค่ หน้า แรก แล้ว ผ่านมาท้ายเลย
    แล้วให้ คนอื่นสรุปให้..จะเข้าใจไม่ซึ้ง เท่ากับ ค่อยๆๆอ่านเอง

8. Nexu เป็นที่รู้จักกันดี

พักนี้ ทำสมาธิแล้ว อาการปวดหัว หรือเหนื่อยหายไปแล้วครับ เริ่มดีขึ้น ไม่รู้ว่าทำหนักไปรึป่าว ช่วงแรกๆ เหนื่อยพิกล
    เมื่อวานนั่งรถ มองพระจันทร์ครึ่งดวง สวยงามดี ปกติผมชอบพระจันทร์และตอนกลางคืน (ไม่ค่อยถูกกับตอนกลางวันเลยจริงๆ เหนื่อยง่าย แถมแพ้แดด ตาก็ไม่สู้แสง)

วันนี้เลยมานั่งสมาธิ ลองขอพลังจากพระจันทร์ดู ทำสมาธิแล้วจินตนาการว่า มีพระจันทร์ครึ่งดวง ลอยเข้ามาใกล้ตัวเราเรื่อยๆ แล้วเอาแสงเข้ามาที่ตัวเรา ปรากฎว่า พลังแรงมาก ปกติจะหน่วงๆที่หน้าผากนิดหน่อย พอทำแบบนี้แล้ว เหมือนมีอะไรจะทะลุออกมา ตึงมากๆ

เลยออกจากสมาธิเลยครับ คือจริงๆ ไม่รู้ว่าอาการหนักแล้วจะเป็นยังไง กลัวตัวเองยังไม่พร้อมดี เลยขอทำแบบค่อยเป็นค่อยไปดีกว่า

9. มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

เอาประสบการณ์มาแชร์ ชอบมากครับ หากใครปฏิบัติผิดพลาด

จะได้ช่วยกันชี้แนะ สู่ต่อไปครับน้อง Nexu

เวลาออกจากสมาธิ อย่ารีบครับ ค่อย ๆ ถอนออกมา

10. Nexu เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ท่านพี่มังกรบูรพา ผมก็ได้ประสบการณ์จากห้องนี้ไปเยอะมากเลย ได้ข้อมูลต่างๆมากมาย

พักนี้ฝึกสมาธิแล้ว ได้อะไรหลายอย่าง นอกจากจิตแล้ว รู้สึกว่า กายแน่วแน่ขึ้นนะครับ หูจะฟังเสียงอะไรชัดขึ้น บางเสียงที่เราคิดว่าเบา หรือไม่ได้ใส่ใจฟัง จะได้ยินชัดขึ้น มีสมาธิ ในการทำงาน หรือเรียนอะไรมากขึ้น

สมาธิ นี่ยอดเยี่ยมจริงๆ

11. SUN LIGHT สมาชิก

แวะเข้ามาขอบคุณและทักทายพี่ๆทุกท่านที่ให้คำชี้แนะครับ

12. Nexu เป็นที่รู้จักกันดี

พักนี้ ห้องนี้เงียบจังครับ มีเรื่องมาเล่าต่อครับ

ช่วงนี้ทำสมาธิได้ ดีขึ้นกว่าเดิมแล้วครับ แปบเดียวก็พอจะจับจุดที่ตึงๆ ที่หน้าผากได้ พอทำไปนานเข้าๆ มันก็มากขึ้น แต่เมื่อวันก่อน ก็เกิดอะไรแปลกๆขึ้น ตรงที่หน้าผาก มันตึงมาก เหมือนจะมีอะไรทะลุออกมาเลย เสียวแปร๊บๆ เลยรู้สึกกลัวๆนิดๆ ต่อมาอยู่ๆ

ตอนหลับตา ภาพที่มันมืดๆ ก็กลายเป็นสีขาว เหมือนจะสว่าง แล้วก็มองเห็นเป็น สีขาวทั้งหมดเลย แต่ขุ่นๆมัวๆ ตอนนั้นก็นึกตกใจนิดหน่อย ว่าเกิดอะไรขึ้น พอผ่านไปได้แค่ไม่กี่วินาที ดันลืม ! ลืมหายใจ เราก็งงว่า เอ๊ะ เราหายใจอยู่รึป่าว เหมือนมันจะหายไป คำภาวนา พุทธ โธ ก็หายไปด้วย (ตกใจอย่างแรง) สมาธิก็หลุดเลยครับ วูบกลับมาเลย

พอถอนสมาธิออกมา มานั่งนึก เราจะไม่หายใจได้ยังไงละ แล้วลมหายใจมันหายไปไหน สับสนจริงๆครับ แต่หลังจากทำเสร็จ รู้สึก ตัวมันโล่งสบายขึ้นมาก ยังกะหลับไปซักตื่นนึง

13. THE_TOP เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    แล้วถ้ามันสว่างแบบกระพริบๆ เหมือนคนปิด-เปิดไฟอะ แล้วก็ปวดทั้งหัวเลยอะ เป็นมา 4ครั้งละ เหมือนคนบ้าเลยเรา เหอๆ

14. visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    วันนี้ไปอ่านห้องลึกลับมา เกี่ยวกับวิธีการเปิดตาก็ฮาดีครับลองไปอ่านดู ถ้าใครใช้วิธีเหล่านั้นแล้วเปิดได้บอกผมด้วยครับ เพราะรายละเอียดจริงๆมีเยอะกว่านั้นครับแต่ละคนก็มีวิธีที่ต่างกันแล้วแต่กำลังบุญถ้าง่ายอย่างงั้นจริง คงมีตาทิพย์กันทั้งบ้านทั้งเมืองแล้วครับ ลองไปอ่านเล่นๆดูนะครับจะได้ไม่เครียด....

15. suwinai เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนา สงสัยไปปฏบัติกันมั้งครับเลยเงียบ ผมเดาเอานะ
    มีอยู่วันนึงผมนั่งสมาธิ มีแสงสีน้ำเงิน กับสีออกม่วงๆ มันสลับกันยังกับไฟดิสโก้เท็ก แต่ดิสโก้เท็กผมไม่เคยไปนะ ก็เล่่าสู่กันฟังครับเห็นเงียบๆ

ช่วงนี้อ่านกระทู้ห้องนี้ หลายรอบเหมือนกัน ทบทวนความจำหน่อย

16. DeathStriker Active Member

ผมพอจะเปิดได้ยังคับ ท่านอาจาร์ย

17. Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นก้ให้รู้ว่าเห็นแต่เราไม่ยั๊กกะเห็นกะเค้าสักที 555+

18. Nexu เป็นที่รู้จักกันดี

ผม.. ดีขึ้นแล้ว ขอบคุณจากใจจริงครับ ขอบคุณทุกๆท่านมาก

19. visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    สิ่งที่คุณประสพอยู่มันคือทุกใช่ไหมครับ พระพุทธองค์ท่านก็ได้พบเจอทุกแหง่วัตสงสารนี้แล้วแม้แต่ท่านก็หลีกหนีไม่พ้นการที่เราปะติบัตินั้นจะช่วยให้เราหลุดพ้นจากสิ่งเหล่านี้ไม่วันใดก็วันหนึ่งแหละครับ แต่ก่อนผมก็กลัวและทุก แต่เดี๋ยวนี้ไม่แล้วครับ

20. azalia เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2008
    ถึงคุณ Nexu....
    ประโยชน์ของการปฏิบัติข้อหนึ่งของสมถกรรมฐานและวิปัสสนากรรมฐาน คือ
    ...การก้าวล่วงความโศรกเศร้าเสียใจ ดับทุกข์โทมนัส ...
    คุณกำลังถูกทดสอบ .. เหมือนเช่นผู้ปฏิบัติทุกท่าน...เคยผ่านการทดสอบนั้น
    ...azalia ก็เคยถูกทดสอบเหมือนคุณ ...
    สูญเสียคนที่รักที่สุดในชีวิตเช่นคุณ (คุณยาย) ...ด้วยอาการเดียวกัน
    และบัดนี้ ... azalia ได้ก้าวล่วงความทุกข์นั้นแล้ว ... แม้จะใช้เวลานานหลายปี

ขอเป็นกำลังใจให้มีสติ...ผ่านพ้นการทดสอบนั้นนะคะ