การเปิดตาที่สาม

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 14 สิงหาคม 2008.

1. คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบเรียนอาจารย์ ตาที่สาม ครับ

ผมเคยไปพบอาจารย์ที่บู๊ธ จตุจักร นานมาแล้ว

ไม่ทราบว่า ณ. ปัจจุบัน อาจารย์ยังอยู่

ที่เดิมใช่หรือเปล่าครับ

แล้ว บู๊ธ ของอาจารย์ เปิดวันไหนเวลา ไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

ถ้าอาจารย์กรุณาช่วยดูให้ด้วยนะครับ

2. เห็ดหอม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2007
    บู๊ธอาจารย์อยู่ที่จตุจัตรเหมือนเดิมครับ บู๊ธ อ.042 เปิดทุกวันยกเว้นวันจันทร์
    เวลาประมาณ 10.00- 17.00น

3. apholpra เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปเหมือนกันครับ แต่ก็ไม่ได้ไปสักที
    คนต่างจังหวัดอย่างผม การขับรถเข้ากรุงนี่มันเรื่องใหญ่จริงๆ
    แต่อย่างไรก็จะต้องไปให้ได้สักครั้งครับ

ขอบคุณครับผม

4. เห็ดหอม เป็นที่รู้จักกันดี

แค่จตุจักรฝั่งกำแพงเพชรหาไม่ยากหลอกครับ เบอร์อาจารย์

0819276261

5. mint2546 Active Member

11 มิถุนายน 2009
    อยากมีเหมือนกันครับ แต่ทำไม่เป็นครับ บางครั้งก็มีเหมือนกันครับ
    -------------------------------------------------------------------
    อนุโมทนาบุญครับ

6. คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ คุณเห็ดหอม

7. เห็ดหอม เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องจองคิวครับมาช่วงเช้าดีแล้วครับ

ว่างดีคนไม่ค่อยเยอะ อย่ามาวันจันทร์นะครับ

อาจไม่พบอาจารย์ถ้าอาจารย์ไปตรวจสถานที่

8. daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    ว่างๆผมอาจจะได้ไปอีก >_< ชอบไปนั่งดู สนุกดี

แต่คราวหน้าจะไปต้องพกพัดไป+ร่มด้วย เผื่อไว้>_<''

9. The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องเอาร่มมา
    เพราะมีแล้ว สองคันใหญ่ๆๆ
    พัดโบกไม่ต้องเอามา
    มีพัดลมต้วใหญ่มาตั้งแล้ว.
    ................................
    มาแชร์ ค่าไฟ พัดลมนิดหน่อย ก็ โอเคแล้ว

10. The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

อ้อ เห็นข้อเขียนข้างล่าง ของ คุณ deGas
    บอกว่า จะใช้ร่ม ตอนกลับ
    แล้ว ตอนมา..จะไม่ใช้หรือ ถ้าฝนตก
    เออ ก็แปลก ที่ ชาว กทม ใช้ร่มกัน
    ไม่ค่อยเห็นใครใช้ เสื้อฝน

11. daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    เง้อ จารย์อ่า ร่มไว้เผื่อตอนกลับบ้านคร้าบ>_<'' แหะๆ

12. visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    คนที่กำลังเริมปฏิบัติมักจะโดนธรรมะสอบเป็นธรรมดาครับ
    ขอให้ตั่งใจยึดหลักธรรมะเป็นที่ตั่ง มองทุกอย่างเป็นเหตุ และเป็นผล
    เหตุคือสิ่งที่ต้องใช้ปัญญาในการขบคิด ผลคือสิ่งที่เราประสพอยู่ ณ.ปัจุบัน ครับ
    ปัญญาจะเกิด ก็จากการทำสมาธิ ถ้าไม่ทำสมาธิ ปัญญาก็จะไม่เกิด ก็จะไม่สามารถ
    รู้ในเหตุได้ครับ........

13. Atsadong เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    คริ คริ เห็นท่านผู้เกิดก่อนนั่งปุจฉา-วิสัชชนากัน ก็เพลินไปด้วยเลยครับ
    คุณวิษณุครับ การใช้เทคโนโลยีเพื่อให้เต่งตึง มันก็แค่ชั่วคราวครับ พอใช้มากๆ หน้าก็เหี่ยว หนังก็ห้อย ม่ายเชื่อลองยิ้มหยีตาดูนะครับ ไม่ทราบเส้นกราฟชีวิตขึ้นกี่เส้นแล้วครับ หุหุ

14. Atsadong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอโทษนะครับ พอดีเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ ไม่ได้ตั้งใจจะตอบกระทู้เก่าขวางทางชาวบ้านนะครับ เพราะพอผมอ่านข้อความเก่าๆ มันไม่เข้าไปแทรกต่อครับ มันมาโพสต์ใหม่เลย ขอโทษทุกท่านที่รบกวนด้วยนะครับ

15. atidtarn เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ makigochan แน่ใจแล้วหรือคะว่า
    รู้สึกว่ามีคนรังแกเราฝ่ายเดียว
    โดยที่เราทำอะไรเขาไม่ได้เลย พอเราปล่อยวางไม่คิดมาก เรื่องก็สงบไป
    เดี๋ยวอีกไม่นานเขาก็จะหาเรื่องใหม่มาอีก....
    ...............................................
    เศร้าและท้อใจ ค่ะ มีศัตรูแบบไม่ได้สร้างนี่

ที่พูดมาแน่ใจแล้วหรือคะ
    ทำตามที่คุณ Visnu แนะมา แล้วคุณน่าจะปฏิบัติต่อด้วยการพิจารณาค่ะ

มีผลย่อมมีเหตุ มีเหตุย่อมมีผล ตามกฎ

ทำสมาธิ และแผ่เมตตาเป็นประจำ จะช่วยได้ค่ะ

16. คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

หลังจากนั่งสมาธิบ่อยขึ้น

เริ่มรู้สึกว่าหลังจากออกจากสมาธิ

จิตไม่ค่อยอยู่กับเนื้อกับตัว

เลื่อนลอยแปลก จนรู้สึกกลัว

ว่าตัวเองจะเป็นบ้าหรือเปล่า

สงสัย ครับ อยากรู้วิธีแก้ครับ

17. visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    เค้าเรียกว่าติดญานครับ ติดอารมณ์ในสมาธิครับ
    ถ้าเจอพระอาจารย์ดีๆ ก็จะบอกวิธีให้ครับ

18. คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

19. Atsadong เป็นที่รู้จักกันดี

พี่บาสครับ ท่านสักกะเทวราชบอกว่า มันแพ้กสิณไฟครับ ขอวิธีฝึกด้วยครับแบบย่อๆ ผมยอมตายครับ ดูซิว่า ชาติที่แล้วมันแพ้ผม ชาตินี้มันก็ต้องแพ้ผมครับ หากผมเป็นไรไป ต้องกราบขอบคุณพี่มากนะครับ ผมไม่ยอมแพ้มันหรอกครับ สู้ตายครับ

20. adubis Active Member

16 มิถุนายน 2007
    แวะมาทักทาย ฮ๋าฮ่าฮ่าฮ่าฮ่าฮ๋าฮ่าฮ่าฮ่าฮ่าฮ่า ฮ่า ฮ่า อยากเห็นพญานาค จังเลยครับเมื่อวานไปอ่านเรื่องเล่าก่อนนอนของคนตาทิพย์ หน้าเเรกๆเรื่องพญานาค ฮ่าฮ่าฮ่าฮ่าฮ่า