การเป็นพระโสดาบัน

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย jaetechno, 2 กรกฎาคม 2011.

1. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

การเป็นโสดาบันยากไหมครับเท่าที่รู้ต้องตัดสังโยชน์ 3 ศีลบริสุทธิ์ มีพรหมวิหารและอริยสัจ..ผมตั้งใจปฏิบัติแต่มีคนแย้งว่าตอนเป็นมนุษย์นี้ไม่มีทางเป็นได้..เขาบอกว่าขอไปเป็นตอนเป็นเทวดาหรือพรหมดีกว่าเพราะตอนนั้นไม่ต้องทำงานอิ่มทิพย์ไม่ต้องทำบาป..เป็นได้ง่ายกว่าเช่นทำงานล้างจานไปฆ่ามดเข้า..เพราะต้องทำตามหน้าที่..อย่างนี้ศีลก็ไม่บริสุทธิ์อดเป็นพระโสดาบันใช่ไหมครับ..แล้วที่บอกว่าท้าวมหาราชทั้ง4ให้พรว่าจะตามปกปักรักษาตอนที่เราจะเป็นโสดาบันจริงไหมครับต้องจุดธูปบอกท่านไหมครับ?